เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:27:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรบ.การพนัน กับ การยื่นขอใบ ป.3  (อ่าน 9201 ครั้ง)
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 11:59:57 AM »

........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:38:07 PM โดย josan » บันทึกการเข้า

A life without a friend is a life without a sun.
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:06:15 PM »

มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
          (1) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้
              (ก) มาตรา 97 ถึงมาตรา 111 มาตรา 120 มาตรา 177 ถึงมาตรา 183 มาตรา 249 มาตรา 250 หรือมาตรา 293 ถึงมาตรา 303 
             (ข) มาตรา 244 ถึงมาตรา 257 และพ้นโทษยังไม่เกิน 5 ปีนับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
          (2) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช 2477 มาตรา 11 มาตรา 22 มาตรา 29 หรือมาตรา 33 หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา 7 มาตรา 24 มาตรา 33 หรือมาตรา 38
          (3) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (1)  และ (2) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
          (4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ

ไม่โดนจำคุก ก็ไม่เข้าหลักเกณฑ์ต้องห้ามดอกครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 03:03:25 PM »

ไม่น่าเป็นห่วงครับ Grin
  ผ่านแน่ ช้าหน่อย แต่ชัวร์ครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 03:15:27 PM »

Grin Grin Grin
ยินดีล่วงหน้าได้เลยครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 04:28:22 PM »

พ.ศ.2539   มี  พ.ร.บ.ล้างมลทินให้ผู้กระทำความผิดก่อน  พ.ศ.2539  ขึ้นไป

ถือว่าไม่เคยรับโทษมาก่อนครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 06:37:12 PM »

Smiley..ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๑๓..   (1) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้..  ต้องหมายถึง ได้รับโทษให้จำคุก จริง จริง .. โทษปรับ,รอการลงโทษ .. ไม่ได้หมายถึงได้รับโทษจำคุก.. ไม่เข้าข้อห้ามตามมาตรานี้..   
     และหากมีโทษถึงจำคุก  ถ้าพ้นเวลา ๕ ปีนับแต่พ้นโทษ ก็ไม่เข้าตามเงื่อนไขเป็นข้อห้าม แห่งมาตรานี้.ครับ.

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 06:50:06 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ
ตอนนี้รู้สึกสบายใจขึ้นมาเยอะเลยครับ

A life without a friend is a life without a sun.
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 04:49:11 PM »

สอบถามผู้รู้เพิ่มเติมครับ คือว่าผมได้ไปยื่นขอใบ ป.3 ที่กรมการปกครอง
แล้วตอนที่เจ้าหน้าที่ซักประวัติ ในส่วนของการเคยต้องคดีหรือปล่าว
ซึ่งผมก็ได้แจ้งตามความเป็นจริงไปว่าเคยโดนคดีเกี่ยวกับการพนัน(เล่น ดัมมี่)เมื่อประมาณปี 2531
(สมัยเป็นนักศึกษาอยู่ ม.ราม ครับ) โดยช่วงที่โดนจับมีการส่งฟ้องศาลเสียค่าปรับและพิมม์ลายนิ้วมือด้วย
โดยทางเจ้าหน้าที่ได้ลงบันทึกในใบสอบประวัติว่าเคยโดนคดีการพนัน เมื่อประมาณ 18ปี มาแล้ว
แล้วอย่างนี้จะมีผมต่อการอนุมัติใบ ป.3 ผมมั้ยครับ กลัวไม่ได้จังเลยครับ
ถ้าไม่อนุมัตินี่ผมสามารถยื่นอุธรณ์ได้มั้ยครับ

(ผมได้สอบถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ เห็นว่าเมื่อปี 38 มีการออก พรบ. ล้างมลทิน ด้วยครับสำหรับคดีเบาๆ
 ซึ่งไม่แน่ใจว่าข้อมูลของผมยังมีอยู่ในระบบหรือปล่าว)

ผมก็โดนเหมือนกันครับคดีการพนัน เมื่อ 17  พค.  2535  เดี๋ยววันศุกร์นี้ ผมจะไปชี้แจงเหมือนกันครับ Embarrassed

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:13:35 PM »

...ความผิดพลาดในวัยหนุ่ม ตามมาหลอกหลอนเล็กๆ  :Smiley Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:43:30 PM »

...........................ใจเย็นๆ นะขอรับ.......................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
อั๋น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 02:27:34 PM »

สอบถามผู้รู้เพิ่มเติมครับ คือว่าผมได้ไปยื่นขอใบ ป.3 ที่กรมการปกครอง
แล้วตอนที่เจ้าหน้าที่ซักประวัติ ในส่วนของการเคยต้องคดีหรือปล่าว
ซึ่งผมก็ได้แจ้งตามความเป็นจริงไปว่าเคยโดนคดีเกี่ยวกับการพนัน(เล่น ดัมมี่)เมื่อประมาณปี 2531
(สมัยเป็นนักศึกษาอยู่ ม.ราม ครับ) โดยช่วงที่โดนจับมีการส่งฟ้องศาลเสียค่าปรับและพิมม์ลายนิ้วมือด้วย
โดยทางเจ้าหน้าที่ได้ลงบันทึกในใบสอบประวัติว่าเคยโดนคดีการพนัน เมื่อประมาณ 18ปี มาแล้ว
แล้วอย่างนี้จะมีผมต่อการอนุมัติใบ ป.3 ผมมั้ยครับ กลัวไม่ได้จังเลยครับ
ถ้าไม่อนุมัตินี่ผมสามารถยื่นอุธรณ์ได้มั้ยครับ

(ผมได้สอบถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ เห็นว่าเมื่อปี 38 มีการออก พรบ. ล้างมลทิน ด้วยครับสำหรับคดีเบาๆ
 ซึ่งไม่แน่ใจว่าข้อมูลของผมยังมีอยู่ในระบบหรือปล่าว)

ผมก็โดนเหมือนกันครับคดีการพนัน เมื่อ 17  พค.  2535  เดี๋ยววันศุกร์นี้ ผมจะไปชี้แจงเหมือนกันครับ Embarrassed
ไปมาแล้วครับ วันนี้ที่กรมการปกครอง ปรากฎว่าผลจากกองทะเบียนตำรวจยันมาว่าเราเคยต้องโทษคดี การพนันไพ่แปดเก้า วันที่  17  พค.  2535  ผมขอเข้าพบ ผอ. ปรากฎว่าท่านไปต่างประเทศอีกแล้วครับ เลยคุยกับหัวหน้ากลุ่มอาวุธปืนเขายืนยันจะทำหนังสือไปที่ สน. ที่ผมโดนจับ และ ให้ทาง สน. ทำหนังสือตอบรับกลับมาอีก คงนานแน่ๆ เลย 
ผมยื่นเรื่องเมื่อ  17  มิย.  48  นัด  24  สค.  2548  ผมละเซ็งจริงๆ  สรุปผมคงต้องรอต่อไปอีกไม่รู้จะนานเท่าไหร่เนี่ย

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 02:48:40 PM »

อ้างถึง
ผมก็โดนเหมือนกันครับคดีการพนัน เมื่อ 17 พค. 2535 เดี๋ยววันศุกร์นี้ ผมจะไปชี้แจงเหมือนกันครับ Embarrassed
อ้างถึง
ไปมาแล้วครับ วันนี้ที่กรมการปกครอง ปรากฎว่าผลจากกองทะเบียนตำรวจยันมาว่าเราเคยต้องโทษคดี การพนันไพ่แปดเก้า วันที่ 17 พค. 2535 ผมขอเข้าพบ ผอ. ปรากฎว่าท่านไปต่างประเทศอีกแล้วครับ เลยคุยกับหัวหน้ากลุ่มอาวุธปืนเขายืนยันจะทำหนังสือไปที่ สน. ที่ผมโดนจับ และ ให้ทาง สน. ทำหนังสือตอบรับกลับมาอีก คงนานแน่ๆ เลย
ผมยื่นเรื่องเมื่อ 17 มิย. 48 นัด 24 สค. 2548 ผมละเซ็งจริงๆ สรุปผมคงต้องรอต่อไปอีกไม่รู้จะนานเท่าไหร่เนี่ย
อ้างถึง

คุณ aun โดนที่ สน.ไหนหรือครับ (ผมโดน สน.หัวหมากครับ คดีไพ่รัมมี่)
แล้วตอนที่ยื่นเรื่องครั้งแรกคุณaun ได้แจ้งกับทางเจ้าหน้าที่ที่สอบปากคำหรือปล่าวครับว่าเคยโดนคดีการพนันมา

ของผมแจ้งกับทางเจ้าหน้าที่ก่อนครับ เห็นแกบอกว่าถ้าไม่แจ้งแล้วทางเขาตรวจสอบเจออาจจะมีปัญหาได้ในแง่ที่ว่าให้ปากคำเท็จน่ะครับ  แต่คดีไพ่แปดเก้าที่โดนนี่เป็นเจ้ามือกับเจ้าบ้านหรือปล่าวครับ

ยังงัยก็รอผู้รู้มาช่วยตอบวิธีแก้ไขปัญหานี้ครับ

ปล. ผมช่วยลุ้นครับ

อั๋น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 03:17:01 PM »

ผมโดนที่ สน. ภาษีเจริญ ผู้เล่นครับ และ ตอนที่ให้การผมก็บอกเขาไปว่าไม่เคยต้องโทษใดๆ ผมอ่านในหนังสือที่กองทะเบียน
ตอบกลับมาว่า ปี2539 มี พรบ. ล้างมลทิน ผมอธิบายให้เขาเข้าใจ อ้างมาตรา 13  เขาก็ยืนยันจะต้องทำหนังสือไปที่ สน. ภาษีเจริญ
ผมเริ่มทำงานรับราชการลูกจ้างประจำ เมื่อปี พศ. 2537  ผมโดนจับคดีการพนันเมื่อ  17  พค. 35  ถ้าผมเคยต้องโทษทางที่ทำงานผมเขาคงไม่รับผมเข้าทำงานใช่เปล่าครับ พูดแล้วก็เซ็งครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:22:46 PM »

ถึงไม่มีกฎหมายล้างมลทิน  ก็ซื้อปืนได้
ส่วนการตรวจสอบ  เป็นขั้นตอนของ จนท.ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร  เพราะเป็นความผิดที่ไม่ต้องห้ามตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ
ปัญหา  ที่ผมห่วงคือเรื่องแจ้งความเท็จมากกว่า   เพราะกฎหมายล้างมลทินบอกว่า "ให้ถือว่าผู้นั้นมิได้เคยถูกลงโทษ"  ซึ่งหมายความว่าความผิดยังอยู่   ดังนั้นผู้ที่เขียน ป.1 ไปว่าไม่เคยทำความผิดจึงมีความผิดฐานแจ้งความเท็จ
ทางแก้  คือให้เขียนคำร้องว่า "ไม่มีลักษณะต้องห้ามตามมาตรา 13"   แบบนี้จะปลอดภัยกว่า

มาตรา ๔  ให้ล้างมลทินให้แก่บรรดาผู้ต้องโทษในกรณีความผิดต่าง ๆ ซึ่งได้กระทำก่อนหรือในวันที่ ๙ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๓๙ และได้พ้นโทษไปแล้วก่อน หรือในวันที่พระราชบัญญัตินี้ใช้บังคับหรือซึ่งได้พ้นโทษไปโดยผลแห่งพระราชกฤษฎีกาพระราชทานอภัยโทษ พ.ศ. ๒๕๓๙ โดยให้ถือว่าผู้นั้นมิได้เคยถูกลงโทษในกรณีความผิดนั้น ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2005, 10:17:47 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 08:27:26 PM »

......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:38:55 PM โดย josan » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์