เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:18:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ถามเรื่องโครงโพลีเมอร์ครับ  (อ่าน 3001 ครั้ง)
เกียร์บัน
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 11:41:18 PM »

เจ้าหนูจัมมัย เกียร์บันกับพี 2000 ครับ พกอยู่เดือนกว่าก็ได้เรื่องเนื่องจากไม่ค่อยระวังครับ ด้ามมีรอยขูดเสียแล้ว ถึงแม้นิดเดียว แต่หยิบมาทีไรปวดใจเหลือเกินครับ มีปัญหาอยากถามว่า
โครงโพลีเมอร์นี่มีอายุการใช้งานหรือไม่ครับ จะเสื่อมสลายไปตามกาลเวลารึเปล่าครับ
กรณีไปยิงที่สนาม แล้วให้เจ้าหน้าที่สนามฯ ล้างให้ ที่จะนำปืนไปแช่อ่างน้ำมันแล้วเอาแปรงปัดนั้น จะเกิดผลเสียกับโครงโพลีเมอร์หรือไม่ครับ
น้ำมัน หรือผลิตภัณฑ์หล่อลื่นชนิดใดที่โพลีเมอร์ควรหลีกเลี่ยงครับ (ปัจจุบันใช้ อาร์ม3 อย่างเดียวครับ)
เคยเห็นยางหุ้มด้ามของกล๊อก พี่ๆ ท่านใดเคยใช้บ้างครับ พอจะป้องกันรอยได้บ้างไหมครับ
ขอบพระคุณพี่ๆ ล่วงหน้าครับ
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 12:45:38 AM »

เป็นผมเจออย่างนี้ผมล้างเองคับ เคยเจอที่ ศรภ.ถอดปืนผมเป็นชิ้นๆแล้วจับโยนลงอ่างน้ำมัน เห็นแล้วรู้สึกแย่มาก เลิกไปยิงเลยคับ ผมเองใช้กล๊อคอยู่ทั้ง 17 19 โดนนำมันอาทิตย์ละหลายวัน ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ พกมาเกือบแปดปีแล้ว H.K. ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่คงไม่ทนทานชั่วลูกชั่วหลานแบบเหล็กล้วนหรอกนะครับ แต่ปืนผมยิงมาร่วมหมื่อนนัดทั้งลูกจริง ลูกซ้อม ปัจจุบันยังใว้ใจได้ครับ   ยิง 15 ม. H.K. ตัวนี้เคยลองก็แม่นเหลือร้าย ผมยังอยากได้เลยครับ แต่มันแพงจัง ส่วนด้ามยางผมก็มีครับ แต่ถอดทิ้งไปแล้ว ไม่ค่อยชอบครับ โดนเหงื่อ โดนน้ำมันพาลเหนียวตลอด แล้วก็ไม่ได้ทำให้กระชับขึ้นเลย  Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
เกียร์บัน
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:21:41 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ สรุปแล้วการล้างโดยแช่ในอ่างน้ำมันไม่เป็นผลดีกับโครงโพลีเมอร์ใช่มั้ยครับ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 09:49:52 PM »

ผมไม่เคยให้สนามล้างเลยครับ ล้างเองได้เห็นอะไรต่ออะไรละเอียด ริ้วรอยที่เกิดใหม่
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 10:13:45 PM »

โครงโพลีเมอร์นี่มีอายุการใช้งานหรือไม่ครับ จะเสื่อมสลายไปตามกาลเวลารึเปล่าครับ

ทนครับ โดยเฉพาะ glock

ขออย่างเดียว ระวังอย่าให้หนูแทะ ตกใจ

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 10:24:50 PM »

ของมีไว้ใช้ครับ  ไม่ได้มีไว้เก็บโชว์อยู่ในตู้นิรภัยธนาคาร  (อือ... แล้วจะโชว์ยังไงล่ะนั่น  Cheesy )  เรื่องร่อยรอยขูดขีดถือเป็นเรื่องธรรมดา  แผลบนตัวปืนไม่เท่าแผลในใจเราหรอกครับ

จะว่าไปก็ไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน  ต่อให้เป็นเหล็กก็ตามที  ไอ้เราอุตส่าห์ถนอมรักษาไว้  มดไม่ให้ไต่  ไรไม่ให้ตอม  แต่พอตกไปถึงมือลูกหลาน  เขาก็อาจจะเอาไปขายรับประทานก็ได้นะ

สำหรับโครงปืนกล็อค  ผมไม่ได้เอาแช่ไว้ในน้ำมัน  แค่เอาแปรงสีฟันชุบน้ำมันนิดหน่อย  ปัดๆบริเวณตำแหน่งโลหะรับรางสไลด์  กับส่วนอื่นที่เห็นว่าสกปรก  เอาผ้าชุบน้ำมันเช็ดทั่วๆพอเงา  แค่นั้นเอง

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
max_001
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 10:30:11 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ สรุปแล้วการล้างโดยแช่ในอ่างน้ำมันไม่เป็นผลดีกับโครงโพลีเมอร์ใช่มั้ยครับ
     ตกใจ ตกใจ  แล้วโครงอัลลอยมีผลไหมครับ  ของผม จนท. สนามถอดปืน  แล้วแซ่นำมันเหมือนกัน   ตกใจ ตกใจ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 10:32:02 PM »

ตกใจ ตกใจ  แล้วโครงอัลลอยมีผลไหมครับ  ของผม จนท. สนามถอดปืน  แล้วแซ่นำมันเหมือนกัน   ตกใจ ตกใจ

...ไม่มีปัญหาครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:23:52 PM »

โดยมากแล้วผมจะล้างปืนเองทุกกระบอก เพราะถึงคติที่ว่า ใครจะดูแลปืนเราได้ดีเท่าที่เรารัก

อย่างที่สองที่ผมไม่ชอบก็คือการล้างด้วยน้ำมันก๊าด กับ ชโลมด้วย WD-40

ผมว่าปืนไม่จำเป็นต้องล้างซะขนาดนั้น อย่างไรก็ตามผมเคยเจอปัญหา
1. ชุด Mainspring housing ของWalther P99 ชำรุด ยุ่ยและแตก ไม่ทราบสาเหตุและปืนก็ไม่เก่า
2. ชุด trigger guard ของ Benelli MP95E ขนาด.22 LR ชำรุด ยุ่ยและแตก ไม่ทราบสาเหตุและปืนก็ไม่เก่า
ที่กล่าวมาเป็นตัวโพลิเมอร์ และ ยาง ปัญหาไม่น่าจะเป็นเพราะวัสดุ แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่การดูแลรักษามากกว่าครับ ส่วนเรื่องสาเหตุที่ตอบไม่ได้เพราะไม่ใช่ปืนผม แต่ปืนผมที่มีปัญหาการเสื่อมของยางคือยางรองส้นแม็กของปืน ปีเตอร์ ขนาด 9 มม. ส่วนด้ามปืนกลับไม่เป็นปัญหา งงอยู่เหมือนกันครับ

ดังนั้นปืนเราเมื่อยิงเสร็จแล้วน่าจะล้างเองดีกว่า ถ้าจะล้างใหญ่ค่อยให้ช่างล้างให้ครับ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 12:55:55 AM »

ของมีไว้ใช้ครับ ไม่ได้มีไว้เก็บโชว์อยู่ในตู้นิรภัยธนาคาร (อือ... แล้วจะโชว์ยังไงล่ะนั่น Cheesy ) เรื่องร่อยรอยขูดขีดถือเป็นเรื่องธรรมดา แผลบนตัวปืนไม่เท่าแผลในใจเราหรอกครับ

จะว่าไปก็ไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน ต่อให้เป็นเหล็กก็ตามที ไอ้เราอุตส่าห์ถนอมรักษาไว้ มดไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม แต่พอตกไปถึงมือลูกหลาน เขาก็อาจจะเอาไปขายรับประทานก็ได้นะ

สำหรับโครงปืนกล็อค ผมไม่ได้เอาแช่ไว้ในน้ำมัน แค่เอาแปรงสีฟันชุบน้ำมันนิดหน่อย ปัดๆบริเวณตำแหน่งโลหะรับรางสไลด์ กับส่วนอื่นที่เห็นว่าสกปรก เอาผ้าชุบน้ำมันเช็ดทั่วๆพอเงา แค่นั้นเอง
พึงได้อ่านคนเมืองไทยพูดถูกใจวันนี้เอง เข้ามาในเว๊ปปืนนี้หลายปี เห็นมีแต่คำถามเรื่องรอยขีดข่วน รู้สึกเป็นห่วงกันมากทั้งปืนโลหะและพลาสติก ของซื้อมาใช้งานครับดูแลทำความสะอาดให้ดี การทำงานปรกติก็น่าจะพอแล้ว เรื่องรอยขีดข่วนอย่าไปสนใจมาก เหมือนรถซื้อมาขับไปทำงาน ไปตลาดจะต้องมีรอยปุบรอยกระแทกบ้าง ก็ต้องปล่อยๆไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 01:38:28 AM »

นายสมชายเคยเขียนมานานแล้วไงครับ... ว่าพอมันเก่าๆไปแล้วมันมีริ้วๆรอยๆ เหมือนขวดแชมพูในห้องน้ำไงครับ... ยังมีอีกน่ะครับ เนื้อพลาสติกตรงส่วนที่จับถือ บ่อยๆ มันจะสึกขึ้นเงามันแผล็บ...

ดูไม่จืดหรอก พยายามมองมันให้เหมือนเครื่องมือเครื่องใช้ไงครับแล้วจะรู้ว่ามันทน... ฮา
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:19:12 AM »

ผมคิดไปว่าปืนก็เหมือน "กางเกงยีนส์" ครับ เป็นรอยนิดหน่อยทั้งที่เราดูแลตามสมควรก็ต้องถือว่าเป็น "บุคลิก" ของปืน เป็นสิ่งที่แสดงว่าเป็นปืนของเรา เราได้ใช้งานจริงๆ เป็น Battle scar เท่ซะอีก

ร่างกายของเราเอง โดนมีดบาด ถลอก เป็นแผลเป็น พอหายเจ็บเราก็ยังลืมแล้ว ไขมันเกินจำเป็นติดตัวอยู่เรายังไม่กลุ้มใจนัก ฯลฯ ทุกอย่างไม่สมบูรณ์แบบแก่สายตาทั้งนั้น ถ้ายังใช้งานได้ดีก็ไม่น่าเดือดร้อน

ดังนั้นน่าจะมองว่าริ้วรอยบนอุปกรณ์เครื่องใช้เป็นสิ่งปรกติครับ

เพื่อโปรดพิจารณา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:24:36 AM »

ของซื้อที่มาใช้ จะแตกต่างกับของที่ซื้อมาเก็บครับ

โครงโพลิเมอร์ ผมก็มีอยู่กระบอกหนึ่ง (แต่ไม่ใช่Glock)...........เวลาล้าง ไม่เคยแช่น้ำมันครับ เพราะไม่รู้จะแช่ไปทำไม? ..........

เวลาล้างปืนก็ไม่ต้องแช่น้ำมันก็หมดเรื่อง..........แช่่เฉพาะโลหะก็เพียงพอแล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 10:09:36 AM »

ของใช้งานเป็นรอยนิด เป็นรอยหน่อย อย่าไปคิดมากครับ ถ้ามันยิงแล้วยิงไปติดไป นี่สิน่าคิดกว่า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 11:29:22 AM »

ไม่ว่าโครงพลาสติกหรือโลหะก็มีโอกาศเป็นรอยได้ทั้งคู่แหละครับ   เพียงแต่โครงโลหะซ่อมผิวได้ทำแล้วดูเหมือนใหม่    อย่าไปคิดมากครับของใช้งานคิดซะว่าโครงพลาสติกดูแลง่ายกว่าไม่ต้องคอยชโลมน้ำมันเหมือนโครงเหล็กก็แล้วกัน  Wink Wink
หน้า: [1] 2
  พิมพ์