เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:29:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุวรรณภูมิ....แต่ละเรื่องที่เป็นข่าวออกมา...ชวนให้ท้อแท้จริงๆ  (อ่าน 2408 ครั้ง)
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:24:26 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมา...มีข่าวเรื่องรถเข็นกระเป๋า....ว่าโดนลักขโมยออกไป ทำให้ขาดแคลน.... (ไม่รู้ว่าเท็จจริงเป็นอย่างไรกันแน่ จนถึงวันนี้)
เมื่อวานนี้มีข่าวเรื่องแท็กซี่ประท้วงอีกแล้ว.....

คืนวันที่ 1 ต.ค.ที่ผ่านมา ผมลงจากเครื่อง เดินออกมาที่ห้องโถงบริเวณขาเข้า ก็แออัดไปตามเคย เพราะเต็มไปด้วยร้านค้าและผู้คนที่ไปรับญาติ และไปรับเหยื่อ.... คนไทยที่เห็นส่วนมากก็อัธยาศัยดีครับ ทั้งๆ ที่ไม่รู้จักกันก็ทักทายกันไม่ขาดสาย แต่คำทีทักกับไม่ใช่ "สวัสดีครับ" อย่างที่ชาวต่างชาติพยายามพูดภาษาไทย แต่คนที่ไปยืนรอรับส่วนมากตะโกนกันเซ็งแซ่ ว่า "แท็กซี่ มั้ยครับ (คะ)" ตลอดทางที่พบ ช่างอบอุ่นจริงๆ....

Huh Huh Huh Huh Huh
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:27:18 PM »

คงจะรวมตัวจัดคิว ไม่ได้....
เพราะผลประโยชน์ ไม่ลงตัว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:33:47 PM »

ฝ่ายที่จัดการจราจรก็ยิ่งจัด ยิ่งถอยหลังเข้าคลองครับ มีกำแพงกั้นเต็มไปหมด.....จะสะดวกมากสำหรับคนที่ประสงค์จะเสียเงิน..ยิ่งรถราคาแพง พวกลีมูซีน ก็ยิ่งได้รับความสะดวกที่สุด...พวกแท็กซี่ ก็ลองลงมา....พวกที่อยากขึ้นรถถูกเหรอ.....แม้แต่ป้ายข้อมูล...บอกเรื่องรถเวียนหรือรถเมล์ ก็น้อยมาก...ติดไว้แบบเสียไม่ได้...

รถเมล์ที่เคยให้วิ่งเข้าไปรับได้ สะดวกหน่อยสำหรับพวกที่รู้ช่องทางพอที่จะประหยัดเงินค่าเดินทาง ...ก็ให้เลิกวิ่งเสียแล้ว....พวกพนักงานสายการบินหรือพนง.ร้านค้าต่างๆ ในสนามบินเคยใช้บริการอยู่ทุกวัน ..ต่อไปนี้ก็ให้กลับไปลำบากอีก คือต้องให้หาทางออกไปที่ศูนย์ขนส่งฯ ข้างนอกเอาเอง....มีรถเวียนก็ ไม่บอกว่ามันอยู่ตรงกลางตึก จุดเดียว (เคยมีสองจุดจอด)...

สรุป...สนามบินนี้ทุกแง่ทุกมุม เขาเห็นลูกค้าเป็นเหยื่อไปหมดครับ....ถ้าคุณกระเป๋าหนัก..รับรองได้เสียเงินแน่...แต่ถ้าพวกอยากหมดเงินน้อยก็ต้องลำบาก.... Cheesy Cheesy Cheesy
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:43:43 PM »

อ้างถึง
มีรถเวียนก็ ไม่บอกว่ามันอยู่ตรงกลางตึก จุดเดียว (เคยมีสองจุดจอด)

...ยังมีใช่ไหมครับ  ถ้าไม่มีละก็  เดินกันอุจจาระแตกอุจจาระแตน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:57:46 PM »

อ้างถึง
มีรถเวียนก็ ไม่บอกว่ามันอยู่ตรงกลางตึก จุดเดียว (เคยมีสองจุดจอด)

...ยังมีใช่ไหมครับ  ถ้าไม่มีละก็  เดินกันอุจจาระแตกอุจจาระแตน

รถเวียนยังมีครับ แต่ถ้าคุณเป็นผู้โดยสาร แล้วคุณหาที่จอดเจอแสดงว่าคุณเก่งมาก เพราะเขาไม่ต้องการให้คุณรู้ว่ามันมี ยกเว้นแต่พวกคนที่ทำงานอยู่ที่สนามบินเท่านั้น เพราะเขาต้องช่วยเหลือตนเอง เพื่อความอยู่รอด
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:04:49 PM »

ผมอยากจะเสนอต่อสาธารณชนได้ทราบหลังจากที่ได้ไปเห็นสนามบินใหญ่ๆ มาประมาณครึ่งโลก (ผมมองปัญหาแบบคนที่มีพื้นฐานด้านวิศวะฯ และปริญญาโท และก็ทำงานด้านแวดวงการบินอยู่ด้วย) ว่า ท่านควรที่จะออกแบบการขนส่งสาธารณะแบบที่เห็นคนเป็นศูนย์กลางครับ ไม่ใช่เห็นผู้โดยสารเป็นเหยื่อไปซะหมด  Huh Huh Huh Huh Huh ทุกวันนี้ทุกสิ่งทุกอย่างเอาเงินเป็นที่ตั้งก็เลยออกมาเป็นอย่างนี้

ชานชลาชั้นผู้โดยสารขาเข้า ทำเป็นช่องจอดสำหรับรถเมล์ขสมก. ไปทุกทิศทุกทางในกรุงเทพฯ และปริมณทล ครับ เช่นไปรังสิต หรือปากเกร็ด, พระประแดง อะไรทำนองนี้ เรียงตามตัวอักษรหรือจะเรียงตามหมายเลขสายของรถก็ได้ ออกบ่อยๆ ถี่ๆ จะได้ระบายคนได้เร็ว

ส่วนศูนย์ขนส่งที่มีอยู่ ควรจะย้ายไปอยู่ที่ลานจอดรถที่มันยังเป็นลานว่างๆ ด้านข้างของอาคารจอดรถทั้งสองด้านอยู่ในขณะนี้ ครับ ยกให้ขนส่งเขาทำเป็นสถานีขนส่งไปเลย ไอ้ศูนย์ที่มีอยู่ทุกวันนี้ก็ให้มันเป็นที่จอดเตรียมรถไป รวมทั้งซ่อมบำรุงรักษา รวมทั้งเป็นที่พักของพนง.ขับรถและกระเป๋ารถ เมื่อถึงเวลาก็ค่อยวิ่งเข้ามาจอดที่หน้าอาคารผู้โดยสาร ทั้งรถเมล์ขสมก. และรถบขส. ระยะยาว

โอกาสกินก็ยังพอมีครับ คือประมูลเปลี่ยนรูปแบบรถ, ประมูลสร้างท่ารถ, อะไรทำนองนี้ครับ  ไม่ใช่ว่าทำแบบที่ผมเสนอแล้วมันจะอดอยากปากแห้งไปเสียหมด..... กินน้อยหน่อยแต่รับรองว่าดีกับประเทศชาติระยะยาวครับ...ลูกหลานก็จะชื่นชมกันต่อไป

ดีกว่าที่จะให้เป็นลานจอดรถของพวกมาเฟียรถตู้อย่างทุกวันนี โดยต้องจัดทางเดินให้คนสามารถเดินเข็นรถเข็นกระเป๋าสัมภาระไปยังอาคารขนส่งทั้งสองข้างได้อย่างสะดวกด้วยโดยด้านหนึ่งเป็นรถที่วิ่งต่อไปจังหวัดใกล้เคียงรัศมี 1-2 ชั่วโมง หรือเมืองใหญ่ๆ แบบพัทยา หรือสระบุรี อะไรอย่างนี้ อีกด้านหนึ่งก็เป็นรถแอร์ พวกวีไอพีต่างๆ หรือพวกที่ระยะไกลขึ้น เช่น 3 ชั่วโมงเป็นต้นไป เช่น นครสวรรค์ จนกระทั่งเชียงใหม่, เชียงราย, อุดรฯ, อุบล หรือภาคใต้ อะไรอย่างนี้ครับ

ในอนาคตเมื่อรถไฟใต้ดินเสร็จ (ถ้าสำเร็จนะ) จะทำให้สุวรรณภูมิของเราสู้กับชาวโลกเขาได้ครับ....ไม่ใช่ทำอย่างช่วงสองปีที่ผ่านมาครับ ก็ที่เน้นบริการแต่กลุ่มคนจำนวนน้อย , คนส่วนมากให้เอ็งลำบากเข้าไว้, เดินทางคราวหน้าเอ็งจะได้รู้จักคิดมาให้บริการรถที่ข้ามีส่วนได้ส่วนเสียซะบ้าง...อัตราการขนคนออกไปต่อชั่วโมงเท่าไหร่ก็ช่าง ...สนแต่ว่าวันหนึ่งจะมีเหยื่อกี่คน....คิดแล้วจะบ้าตาย...แถมยังจะคิดสร้าง Terminal 2 อีกนะ..พระเจ้า ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:57:32 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมา...มีข่าวเรื่องรถเข็นกระเป๋า....ว่าโดนลักขโมยออกไป ทำให้ขาดแคลน.... (ไม่รู้ว่าเท็จจริงเป็นอย่างไรกันแน่ จนถึงวันนี้)
เมื่อวานนี้มีข่าวเรื่องแท็กซี่ประท้วงอีกแล้ว.....

คืนวันที่ 1 ต.ค.ที่ผ่านมา ผมลงจากเครื่อง เดินออกมาที่ห้องโถงบริเวณขาเข้า ก็แออัดไปตามเคย เพราะเต็มไปด้วยร้านค้าและผู้คนที่ไปรับญาติ และไปรับเหยื่อ.... คนไทยที่เห็นส่วนมากก็อัธยาศัยดีครับ ทั้งๆ ที่ไม่รู้จักกันก็ทักทายกันไม่ขาดสาย แต่คำทีทักกับไม่ใช่ "สวัสดีครับ" อย่างที่ชาวต่างชาติพยายามพูดภาษาไทย แต่คนที่ไปยืนรอรับส่วนมากตะโกนกันเซ็งแซ่ ว่า "แท็กซี่ มั้ยครับ (คะ)" ตลอดทางที่พบ ช่างอบอุ่นจริงๆ....

Huh Huh Huh Huh Huh

เพิ่งลงเครื่องมาเดี๋ยวนี้เอง....ยืนยันว่ารถเข็นไม่พอ.....ทั้งไทย-เทศ ลาก-หิ้ว-สะพาย กันถูลู่ถูกังไปหมด น่าสังเวช  Angry
มีคนถามจนท.ที่คอยดูแลเรื่องสัมภาระ ว่ารถเข็นไม่มีช่วยหาให้ที......เธอตอบได้เพียงว่า...ต้องเดินหาเอาแหละค่ะ

พอออกมาหาแท็กซี่.........จัดจุดรับไว้โน่นเลยครับ...สุดอาคาร
รถเข็นไม่มียังไม่พอ .... ให้เดินอีกเป็นร้อยเมตร .... ถ้าผู้โดยสาร(มัน)ยังจะไม่เรียกลิโม่  เรียกป้ายดำ ... ก็ให้มันรู้ไป  Huh

มาได้ใจตรงแท็กซี่ ที่สุภาพเรียบร้อย มีน้ำใจช่วยหยิบยก ..... เลยต้องมีน้ำใจทิปตอบแทนไปเช่นกัน  Cheesy

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 06:50:26 AM »

...มารอรับ.ญาติ..และ..เหยื่อ.... ตกใจ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 06:56:39 AM »

มีหน้ามีตากับบ้านเมืองโดยแท้.... แบร่
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 08:13:14 AM »

เฮอ!!!...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 10:37:15 AM »

รู้สึกว่าเคยมีเหตุไฟไหม้ตึกโภชนาการ ที่ทำอาหารส่งสายการบินของการบินไทย
ก่อนเปิดใช้สนามบินสุวรรณภูมิ แล้วไฟไหม้หมดทั้งหลัง เหมื่อนกันต้องการเผา
หลักฐานอย่างงัย 

มีข้อคิดอยู่ว่า สนามบินสุวรรณภูมิ เปิดใช้มาแล้วแต่ยังไม่มีพิธีเปิดอย่าง
เป็นทางการเลยครับ เพราะเหตุไรคงทราบกันดีครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 11:40:42 AM »

เท่จริงๆ
จู
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 11:53:20 AM »

รู้สึกว่าเคยมีเหตุไฟไหม้ตึกโภชนาการ ที่ทำอาหารส่งสายการบินของการบินไทย
ก่อนเปิดใช้สนามบินสุวรรณภูมิ แล้วไฟไหม้หมดทั้งหลัง เหมื่อนกันต้องการเผา
หลักฐานอย่างงัย 

มีข้อคิดอยู่ว่า สนามบินสุวรรณภูมิ เปิดใช้มาแล้วแต่ยังไม่มีพิธีเปิดอย่าง
เป็นทางการเลยครับ เพราะเหตุไรคงทราบกันดีครับ

สถานีดับเพลิงของสนามบินซึ่งมีรถดับเพลิงไฮเทคอยู่รั้วติดกันกับตึกโภชนาการ  ฝ่ายบริหารสนามบินก็อยู่ตึกฝั่งตรงข้าม
ยามตึกโภชนาการไม่ให้ฝ่ายดับเพลิงเข้าไปอ้างว่ายังไม่มีคำสั่งจากฝ่ายบริหาร

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 12:02:28 PM »

สถานีดับเพลิงของสนามบินซึ่งมีรถดับเพลิงไฮเทคอยู่รั้วติดกันกับตึกโภชนาการ  ฝ่ายบริหารสนามบินก็อยู่ตึกฝั่งตรงข้าม
ยามตึกโภชนาการไม่ให้ฝ่ายดับเพลิงเข้าไปอ้างว่ายังไม่มีคำสั่งจากฝ่ายบริหาร

มีงี้ด้วย... บู่

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 12:08:27 PM »

ผมมองสุวรรณภูมิ เป็น สมรภูมิ ทางผลประโยชน์ตั้งแต่เปิดใช้แล้วครับ ยี๊

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์