เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 02:28:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆที่ใช้บริการสนามยิงปืน กกท.และที่อื่นๆช่วยแนะนำทีค่ะ  (อ่าน 14751 ครั้ง)
Spiderkiss
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 02:46:35 PM »

เรียนที่รามค่ะ ก็พึ่งรู้ว่า กกท.มีสนามยิงปืนด้วย( Embarrassed) หลังจากที่หามาตั้งนาน (แล้วมันอยู่ตรงไหนของ กกท ล่ะคะ Huh)

อยากจะรบกวนพี่ๆบอกทีว่าขั้นแรกเลยที่จะไปหัดยิงปืนนี่ควรเตรียมตัวยังไงบ้างคะ(ตอนนี้ยังไม่เคยเรียนไม่เคยจับปืนอะไรทั้งสิ้น)

แล้วค่าบริการที่ กกท.เท่าไหร่ (บวกค่าอุปกรณ์ไปด้วยก็ดีนะคะพี่ๆ)  Grin
ตอนนี้ยังไม่มีอุปกรณ์เป็นของตัวเองเลยควรจะซื้อเลยดีมั้ยหรือลองฝึกไปก่อนแล้วที่สนามจะมีให้เช่ารึป่าว... :-*
การเป็นผู้หญิงนี่เป็นอุปสรรคในการเลือกชนิดปืนรึป่าวคะ แนะนำทีว่าควรใช้ปืนชนิดไหน(สนใจปืนสั้น)

และอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ ให้คนที่พึ่งเริ่มหน่อยค่ะ อะไรก็ตามที่เป็นประโยชน์ช่วยแนะนำน้องหน่อยคะ

ขอคุยกะพี่ๆหน่อยนะ:-- พี่ๆที่เข้าแข่งในรายการต่างๆนี่ซ้อมยิงกันนานมั้ยคะ ยิงปืนนี่ถือเป็นกีฬาค่าใช่จ่ายสูงรึป่าว ถ้ากระสุนมันแพงน้องก็ต้องแสวงหาค่าสนามถูกๆอ่ะค่ะ ถ้ามีสนามอื่นในถนนเส้นนวมินทร์ ,รามอินทรา, เส้น ม.ศรีปทุม แล้วค่าใช่จ่ายถูกกว่าช่วยแนะนำด้วยค่ะ (แต่น้องว่า กกท.คงสะดวกสุดแล้วล่ะ  Cheesy)

พึ่งเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2004, 02:51:30 PM โดย Spiderkiss » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 03:21:41 PM »

ปรกติแถวนี้งูชุกชุมนะครับ  แต่วันนี้ไม่รู้ว่าหายไปไหนหมด  Cheesy
สนามยิงปืน กกท. เข้าทางประตูข้าง สน.หัวหมากจะสะดวกที่สุด
ตรงเข้าไปตามทางเรื่อย ๆ จะเห็นสนามยิงปืนเป้าบินก่อน   แล้วสนามยิงปืนสั้น-ยาว
ถ้าเลยไปแล้ว  ก็เป็นสนามยิงธนูครับ   แนะนำให้ไปสมัครสมาชิกก่อน
ผมไม่ทราบว่าเงื่อนไขปัจจุบันการสมัครสมาชิกต้องใช้อะไรบ้าง  ไปสอบถามที่ห้องประชาสัมพันธ์ชั้นล่าง
พร้อมกันประเภทยิงปืนที่สนใจ  การเช่าปืน  หรือค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ได้จากที่ห้องนี้เลยครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 03:56:22 PM »

พี่อ๋องมาเร็วนะครับ...
ผมเองก็ติดงานอยู่

เอาเป็นว่าเรื่องในกกท.ถ้าคุยกะสุภาพสตรีนี่ ต้องเริ่มจากสระว่ายน้ำ
เพราะเรื่องว่ายน้ำนี่ของโปรดของผู้หญิง

เมื่อน้องเดินถึงสระว่ายน้ำ ด้านซ้ายหรือทิศตะวันออกจะเป็นสนามยิงธนู
ถัดไปก็จะเป็นสนามยิงปืน
และถัดไปจะเป็นยิงเป้าบิน
ถัดจากนั้น จะเป็นสน.หัวหมาก... Grin Grin

ส่วนเรื่องรายละเอียดการบริการไม่ทราบจริงๆครับ
เรียนรามอยู่แล้ว คงต้องเป็นภาระน้องต้องเดินไปถามเองแล้วแหละ

ส่วนเส้นถนนเส้นนวมินทร์ ,รามอินทรา, เส้น ม.ศรีปทุม นี่ พี่ไม่เคยทราบเรื่องสนามยิงปืนเลยครับ

แต่ถ้าน้องนั่งรถเมล์สาย60 ที่สุดสายที่ปากคลองตลาด
บอกกระเป๋าว่าลงตรงสนามยิงปืนรักษาดินแดน(ใกล้ๆกรมที่ดิน) ที่นั่นจะมีสมาชิกเยอะมาก
แม้แต่นักศึกษาอย่างน้องก็มีครับ
สนามใหญ่และเก่าแก่ครับ....มีเจ้าหน้าที่ดูแล มีปืนให้ เราซื้อกระสุนอย่างเดียว
9มม.และ11มม. ราคา 450บาท/กล่อง(50นัด)
เป้าราคา10บาทครับ

เอาไปพันเดียว มีเหลือกลับบ้านเยอะแยะ เว้นแต่จะติดใจยิงเพลิน
การเตรียมตัวไม่มีอะไรครับ แต่วันไปยิงนี่ แต่งกายรัดกุม จะให้ผลการยิงและการฝึกที่ดีครับ

ขอให้โชคดีครับ
(นามแฝงน้อง...น่ารักดีนะครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Spiderkiss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 04:02:00 PM »

ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาตอบค่ะ ถ้าใครคนไหนรู้ราคาค่าบริการ ที่ กกท.
ช่วยพิมพ์บอกด้วยนะคะ...
ส่วนทางน้องก็จะไปหาด้วยตัวเองอีกแรงเหมือนกัน... Grin
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 04:12:24 PM »

ถ้ามีสนามอื่นในถนนเส้นนวมินทร์ ,รามอินทรา, เส้น ม.ศรีปทุม แล้วค่าใช่จ่ายถูกกว่าช่วยแนะนำด้วยค่ะ

เส้นเกษตร-นวมินทร์ จากแยกเกษตรตรงไปหาร้าน Yes Indeed ข้ามสะพานปุ๊บ เจอไฟแดงแรกเป็นแยกลาดปลาเค้า
เลี้ยวซ้ายเข้าถนนลาดปลาเค้าไปทางรามอินทรา พอพ้นโค้งสักพัก สนามยิงปืน ศูนย์รักษาความปลอดภัย หรือ ศรภ. จะอยู่ทางซ้ายครับ
พี่ๆน้องๆแถวนี้เข้าไปใช้บริการกันอยู่เป็นประจำ โดยเฉพาะพี่ตัวหนังสือเขียวๆ เข้าสนามอาทิตย์ละหลายครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2004, 04:14:05 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ธำรง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 04:19:27 PM »

อยู่ม.ราม ก็ลองสอบถามที่ชมรมยิงปืนของมหา'ลัยได้นี่ครับ
เวลาซ้อม น้องๆเขาก็ใช้สนามของกกท.อยู่แล้ว
ไปกับชมรมดูก่อน เห็นซ้อมกันอยู่เป็นประจำ

Spiderkiss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 04:36:26 PM »

# คุณธำรง
อยู่ๆจาให้เดินไปชมรมก็เขินๆอยู่นะคะ
แบบว่าแก่แล้วอ่ะ(ปี 3 แล้ว)
เกิดรุ่นพี่แก่จับรับน้องอีกรอบล่ะแย่เลย... Embarrassed
แถมชมรมที่อยู่ปัจจุบันก็ห้องข้างๆกันเลย เดี๋ยวพี่ๆแกจะรู้ว่าแปรพรรค.. Grin

แต่ก็จะลองไปดูค่ะ... Grin

#คุณทัดมาลา
ไม่ทราบว่าพอจะมีราคาค่าบริการสนามที่บอกนี่รึปล่าวคะ

อีกนิดนึงถ้าเกิดว่าไม่ได้ไปกับชมรม ที่สนาม กกท.จะมีครูฝึกช่วยสอนเรารึปล่าวคะ
ขอบคุณค่ะ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 05:01:45 PM »

...ยินดีต้อนรับคุณ Spiderkiss ครับ ชื่อจั๊กกระจี้ดี

...ไม่ทราบคิดจะลงแข่งประเภทไหนครับ สากล หรือว่าชาวบ้าน หรือยิงไปวิ่งไป (IPSC) หรือยังไม่ได้ตัดสินใจก็ขอคำปรึกษาในเว็บได้ครับ :Smiley Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 05:09:49 PM »

ค่าสมัครสมาชิกสนาม กกท. และ รด. ไม่เกินห้าร้อยบาท 
ส่วน ศรภ. นั้นเกิน รู้สึกว่าพันบาทขึ้น
ผมคิดแนะนำปืนสั้นอัดลมสตรี นะครับ  เผื่ออนาคตจะมีเหรียญโอลิมปิกสตรีจากปืนเพิ่มขึ้นอีกซักเหรียญ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2004, 05:12:56 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 05:11:27 PM »

Wink ยินดีต้อนรับ "รอยจุมพิศของแมงมุม" ครับ...หากสนใจเรื่องปืน เริ่มจากชมรมของ ม.รามฯก่อนดีกว่าไปเที่ยวหาฝึกเองนะครับ...ไม่ต้องเขินเรื่องรุ่นพี่/น้อง ยังไงก็ลูกพ่อขุน เหมือนกัน... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Spiderkiss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 05:31:09 PM »

#coda
ยังไม่ทราบเลยค่ะว่าจะเป็นประเภทไหนดี เพราะว่าตอนนี้แค่จะจับยังไม่เป็นเลยอ่ะ... Cry
#Choltit
ก็คิดจะลองใช้ปืนสั้นอัดลมอยู่เหมือนกันคะ... Grin
#visith
เดี๋ยวจะลองไปที่ชมรมดูก็ได้....แต่กลัวง่ะ...ในนี้น่ามีรุ่นพี่รามเข้ามาบ้างเนอะ  Sad

จากการที่โทรไปถามที่ กกท.มา
การสมัครสมาชิก 500 บาท/ปี
หลักฐาน
1.รูปถ่าย 1 นิ้ว 2 รูป
2.สำเนาทะเบียนบ้าน
3.สำเนา ID

**มีปืนสั้นอัดลม และปืนยาวชาวบ้านให้เช่า ชม.ละ 50 บาท กระสุนไม่เกี่ยว(ต้องไปดูเองที่สนาม)**
ถ้าไม่เป็นสมาชิกจะเสีย ชม.ละ 300 บาท

ไม่รู้จะเป็นประโยชน์มั้ย..ก็ในนี้มีแต่เซียนๆ น่าจารู้กันแล้ววว... Cheesy
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 05:40:17 PM »

....แต่กลัวง่ะ...ในนี้น่ามีรุ่นพี่รามเข้ามาบ้างเนอะ  Sad

Wink ..เวปนี้มีเพียบครับ ตั้งแต่รุ่นพี่...น้า...อา...ลุง...โปรดรอสักครู่...ลูกน้ำเงิน/ทองอยู่ไหนครับ รุ่นน้องมาขอคำปรึกษา... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Spiderkiss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 05:55:34 PM »

ถ้างั้นฝากถามถึงรุ่นพี่  น้า อา ลุง ในนี้เลยนะคะ.... Grin

เอาเป็นรุ่นพี่กะรุ่นอาล่ะกันเผื่อจะล่าสุด แต่ถ้าลุงกะปู่จะกรุณาก็ดีค่าา... Grin

ค่าสมาชิกชมรม 300 บาทรึป่าวคะแล้วถ้าเสียค่าสมาชิกกับชมรมแล้วต้องเสียค่าสมาชิกที่สนามอีกรึป่าว.. Huh
ไม่มีอะไรเลยนอกจากหัวใจอยากยิงปืน(นี่!!) ที่ชมรมมีให้มั้ยคะ.. Smiley (ปืนสั้นอัดลม)
ค่าสมาชิกเป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียอยู่แล้ว แล้วนอกนั้นมีค่าอะไรอีกคะ
ค่าเช่าปืน ค่าซื้อกระสุน ค่าใช้สนามในแต่ละครั้ง ฯลฯ อยากได้สรุปค่าใช้จ่ายในแต่ละครั้งน่ะคะ

ขอบคุณค่ะ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 06:04:19 PM »

คิดถูกมากแล้วครับที่จะไปเรียนก่อนซื้อ หรือไปเช่ายิงตามสนาม เมื่อรู้จักการทำงาน ใช้ปืนเป็นแล้วจะรู้ว่าปืนแบบไหนเหมาะกับเรา และจุดประสงค์ของเรา ตอนนี้ผมขอฝากเรื่องความปลอดภัยไว้ก่อนครับ Grin

ปล. เห็นชื่อน้องเขาแล้วผมกลับไปนึกถึงมีด Spyderco ครับ คมดี..... Wink

General Cautions ข้อระวังทั่วไป

1. Use gun as the last resource of self-defense.
ใช้ปืนเพื่อป้องกันตัวเป็นทางเลือกสุดท้าย

2. Gun owner must train properly and practice regularly.
เจ้าของปืนต้องฝึกใช้ปืนอย่างถูกต้อง และฝึกซ้อมอย่างสม่ำเสมอ

3. Keep gun out of reach of untrained person.
เก็บปืนให้พ้นจากบุคลที่ใช้ปืนไม่เป็น

4. Gun and ammunition must be maintained properly.
เก็บรักษาปืนและกระสุนให้ถูกวิธี

5. Bullet can and will ricochet on hard surface include water with low angle of impact yet maintain fatality and bullet falling back from the sky is fatal.
หัวกระสุนปืนสะท้อนผิวแข็งหรือผิวน้ำได้ที่มุมต่ำและหัวกระสุนที่ตกกลับลงจากท้องฟ้ายังมีความเร็วสูงจนเป็นอันตรายถึงชีวิต

6. Pay attention to the back- stop that over penetrated or missed bullet will not cause any harm.
คำนึงถึงพื้นที่หลังเป้าหมายว่าหัวกระสุนจะไม่ทะลุเป้าหมายและ/หรือพลาดเป้าหมายไปก่ออันตราย

7. Second chance in gun accident is minimal
คนส่วนใหญ่ไม่มีโอกาสประสบอุบัติเหตุเกี่ยวกับปืนถึงสองครั้ง

8. Do not threat to shoot anybody
อย่าล้อเล่นว่าจะใช้ปืนทำร้ายผู้อื่น

9.  Do not handle gun when drinking alcohol or still under influence of alcohol.
อย่าจับปืนเมื่อดื่มสุรา

10. Gun has no brain of its own, please use yours
ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์

Handling การถือและบริหารกลไกปืน

1. Consider any gun loaded and check before handle.
ตรวจสอบปืนทุกกระบอกเสมือนว่ามีกระสุนบรรจุอยู่

2. Check only gun you know its function.
ตรวจสอบเฉพาะปืนแบบที่ท่านรู้กลไกการทำงานเท่านั้น

3. Always keep finger off the trigger guard until the gun points at the target and ready to fire.
อย่านำนิ้วเข้าโกร่งไกจนกว่าจะชี้ปืนไปที่เป้าหมายและพร้อมที่จะยิง

4. Do not point gun at anybody direction’s even if it is unloaded.
อย่าชี้ปืนไปที่บุคคลใดที่ท่านไม่ต้องการยิง ถึงแม้จะเป็นปืนที่ไม่ได้บรรจุกระสุนก็ตาม

5. Receive and pass only unloaded gun in safe mode.
ส่งและรับปืนในจังหวะกลไกปลอดภัยที่ปืนไม่สามารถยิงได้เท่านั้น

6. Do not imitate any gun handling in the film.
อย่าเลียนแบบการถือและบริหารกลไกปืนในภาพยนต์

7. Do not display gun in public in normal situation.
อย่าแสดงปืนในที่สาธารณะในสถานการณ์ปรกติ

8. Do not grip gun when it is falling or moving.
อย่าตะครุบปืนที่กำลังร่วงหรือไถลบนพื้น

9. Use gun as it is, ie. do not slap or hit anything with gun.
ใช้ปืนยิงเท่านั้น อย่าใช้ปืนทุบหรือตี

10. Mishandling leads to malfunction and mechanical accident.
การถือและบริหารกลไกปืนที่ผิดวิธีก่อให้เกิดความเสียหายและอุบัติเหตุ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 06:55:21 PM »

นามแฝงน้อง...น่ารักดีนะครับ

------------------------------------

นามแฝงน้องนุ่งก็ไม่เว้นนะครับท่านซับ   Grin Grin Grin Grin
ฝึกยองให้แม่นครับแล้วมาฝึกยิงงูที่เนี่ยต่อ....อิอิ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์