เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:51:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของระเบียบที่อยากรู้ครับ  (อ่าน 1784 ครั้ง)
popeye
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:14:49 PM »

1.หลังจากซื้อปืนมาจากร้านแล้ว ให้มีกำหนดภายในกี่วันครับที่จะไปทำใบ ป.4 (ทะเบียนปืน)
2.การเก็บปืนของเราไว้ในรถยนต์ซึ่งนำพาไป พร้อมใบทะเบียน ถ้าตำรวจตรวจพบผิดกฏหมาย(ติดคุก)ไหม ครับ 
    ขอขอบคุณ ผู้ที่ให้ข้อเสนอแนะทุกๆท่าน ล่วงหน้าครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:22:21 PM »

การทำใบแบบ ป.4 นั้น....
อายุอยู่ในระหว่าง 6 เดือน ตามอายุใบแบบ ป.3 ครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:24:03 PM »

Grin ระยะเวลาทำ ป.4 จำไม่ได้ครับ แต่การนำพาปืนไปในรถ ถ้าตำรวจค้นเจอยังไงก็ผิดครับ ถ้าเป็นปืนมีทะเบียนอาจจะแค่ถูกศาลสั่งปรับ แต่ถ้าปืนเถื่อนก็คุกครับ Grin
 Huh สงสัยว่าทำไมต้องเก็บที่รถ ไม่เก็บที่บ้านล่ะครับ หรือแอบซื้อ แล้วเอาเข้าบ้านไม่ได้ ผบ.ทบ. ดุ Huh เยาะเย้ย Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:26:10 PM »

2.การเก็บปืนของเราไว้ในรถยนต์ซึ่งนำพาไป พร้อมใบทะเบียน
ถ้าตำรวจตรวจพบผิดกฏหมาย(ติดคุก)ไหม ครับ

การพาอาวุธปืนมีทะเบียนไปโดยที่ไม่มีเหตุอันควร....
มีการระบุโทษไว้ตั้งแต่ปรับจนถึงจำคุก ครับ

ส่วนการตัดสิน...อยู่ในอำนาจศาล ครับ
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:31:37 PM »

สรุปก้อคือถ้าเราต้องการเดินทางไปสนามยิงปืน หรือเดินทางไปต่างจังหวัดไกลๆ ถ้าตำรวจค้นเจอ ผิดกฏหมาย (ปืนเป็นปืนถูกต้องตามกฏหมาย มีใบทะเบียน )
ขอบคุณครับ
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:33:33 PM »

Grin ระยะเวลาทำ ป.4 จำไม่ได้ครับ แต่การนำพาปืนไปในรถ ถ้าตำรวจค้นเจอยังไงก็ผิดครับ ถ้าเป็นปืนมีทะเบียนอาจจะแค่ถูกศาลสั่งปรับ แต่ถ้าปืนเถื่อนก็คุกครับ Grin
 Huh สงสัยว่าทำไมต้องเก็บที่รถ ไม่เก็บที่บ้านล่ะครับ หรือแอบซื้อ แล้วเอาเข้าบ้านไม่ได้ ผบ.ทบ. ดุ Huh เยาะเย้ย Grin
กรณีที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดครับ และเป็นปืนถูกต้องตามกฏหมายครับ ไม่ใช่ปืนเถื่อน
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:51:40 PM »

นี่แค่นำพานะครับ ถ้าถึงขั้นพกพาติดตัว คงโดนกฏหมายเล่นงานเต็มๆ ขอบคุณมากครับ
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 12:54:38 PM »

กรณีที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดครับ และเป็นปืนถูกต้องตามกฏหมายครับ ไม่ใช่ปืนเถื่อน

ไม่เหมือนพี่ใช่มั้ย ผบ.ทบ ใจดี๊ใจดี Grin Grin Grin

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 01:37:43 PM »

นี่แค่นำพานะครับ ถ้าถึงขั้นพกพาติดตัว คงโดนกฏหมายเล่นงานเต็มๆ ขอบคุณมากครับ

นำพา พกพา ระวางโทษเท่ากันครับ (ม.๗๒ทวิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2005, 01:59:22 PM โดย น า จ า » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 01:55:39 PM »

ค้นเจอต้องค่อย ๆ คุยครับ ผมว่าตำรวจหลาย ๆ ท่านคงเข้าใจได้ไม่ยาก Smiley Smiley Smiley

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 06:28:31 PM »

ไม่เหมือนพี่ใช่มั้ย ผบ.ทบ ใจดี๊ใจดี Grin Grin Grin

Grin ตอนนี้ไม่มี ผบ.ทบ. ครับ เมื่อก่อนเคยมี และกำลังจะมีอีกรอบ Grin

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 07:54:20 PM »

เรื่องของ     ระเบียบ. ...จัด............จะต้องให้แกผ่า......ออกจากปากก่อนครับ   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:17:35 PM »

เรื่องของ     ระเบียบ. ...จัด............จะต้องให้แกผ่า......ออกจากปากก่อนครับ   

...ไปโน่นเลยครับ ท่านสารวัตร  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 09:22:14 PM »

Grin ตอนนี้ไม่มี ผบ.ทบ. ครับ เมื่อก่อนเคยมี และกำลังจะมีอีกรอบ Grin

จริงหรือเปล่าครับพี่ Huh Huh

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
iceman - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 10:52:06 PM »

1.หลังจากซื้อปืนมาจากร้านแล้ว ให้มีกำหนดภายในกี่วันครับที่จะไปทำใบ ป.4 (ทะเบียนปืน)
2.การเก็บปืนของเราไว้ในรถยนต์ซึ่งนำพาไป พร้อมใบทะเบียน ถ้าตำรวจตรวจพบผิดกฏหมาย(ติดคุก)ไหม ครับ
 ขอขอบคุณ ผู้ที่ให้ข้อเสนอแนะทุกๆท่าน ล่วงหน้าครับ

1  ภายในสิบห้าวันหลังจากใด้รับคู่มือครับ
  2  คำตอบเหมือนทุก ๆ ท่านครับ Grin Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์