เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:22:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนอกราวกันหน่อยเรื่องจดหมายโดย พระพยอม กัลยาโณ ผมจะฆ่าใครระหว่างพ่อกับผม  (อ่าน 2028 ครั้ง)
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 06:49:17 PM »

วันก่อน...มีเด็กเขียนจดหมายมาถามอาตมา...ว่า
หลวงพ่อครับ...ช่วยตอบปัญหาผมทีเถอะ...
ผมหาทางออกไม่ได้...

พ่อผมรับราชการ...เป็นครู...
กินเหล้า ทั้งวัน..
พอเมากลับบ้าน...ก็อาละวาด...เตะแม่...เตะน้อง...ถีบผม...
ทำลายข้าวของในบ้าน...
มีทรัพย์สมบัติอะไรในบ้าน...ขนไปขาย...กินเหล้าหมด...
ครอบครับผมกำลังเดือดร้อนมาก...

ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่า...
ผมควรจะฆ่าพ่อให้ตาย...เพื่อความสุขของแม่และน้องๆ...
หรือ...ผมควรจะฆ่าตัวเองตาย...เพื่อให้พ้นทุกข์...
หลวงพ่อช่วยตอบปัญหาให้ผมด่วนนะครับ...ว่า...

ผมจะฆ่าใครดี...ระหว่างพ่อ...กับผม
อาตมาอ่านจดหมายฉบับนี้แล้ว...เศร้าใจจริงๆ...
สังคมบ้านเรา...ทำไมถึงได้เลวร้ายได้ขนาดนี้...

อาตมารีบตอบจดหมายทันทีเลย...
กลัวจะไม่ทันการณ์...เด๊่ยวเกิดมีใครตายเสียก่อน...

หนู...อาตมาได้รับจดหมายของหนูแล้ว...
รู้สึกเห็นใจเป็นอย่างมาก...
อาตมาเห็นด้วย...ว่าควรมีการตายกันไปขเางหนึ่ง...
เพื่อคนที่เหลือ...จะได้มีความสุข...

ซึ่งอาตมาต้องยืมมือหนู...ในการฆ่าครั้งนี้...
ผู้ที่จะต้องตาย...
ไม่ใช่หนู...
และก็ไม่ใช่พ่อของหนู...

แต่สิ่งที่หนูจะต้องฆ่า...ในทันทีที่ได้รับจดหมายจากอาตมาก็คือ...
หนูจะต้องฆ่ากิเลส...
กิเลสที่มันเกาะกินหัวใจพ่อ...ทำให้พ่อติดเหล้า...
กิเลสที่มันเกาะกินใจหนู...ที่ทำให้หนูเกลียดพ่อ...

ถ้าหนูฆ่ากิเลสทั้งสองตัวนี้ได้แล้ว...
ครอบครัวของหนู...จะอยู่เป็นสุข...

ตกลงเรื่องนี้...ไม่มีใครตาย...
ลูก...เอาจดหมายพระพยอมให้พ่ออ่าน...
พ่อได้คิด...เลิกเหล้า...

พอพ่อเลิกเหล้า...ลูก...ก็ไม่เกลียดพ่อ...
ทุกคนมีความสุข...
รวมทั้งพระด้วย...

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 06:56:20 PM »

พ่อเป็นครูนะครับ ยังแย่ขนาดนี้ ไม่ได้ทำตัวให้เป็นตัวอย่างที่ดีๆให้ลูก หรือนักเรียนเห็นเลย เศร้าใจครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 07:01:39 PM »

ตอนพ่อเมาเอาของไปขาย   พอสร่างเมาคงเสียตังค์ไปซื้อมาอีก เวรกรรม  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 07:04:33 PM »

อ้อ ลืมบอกไปว่าเก็บมาจาก www.teenee.comครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
w@tt
Hero Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 07:12:40 PM »

Cheesyขอบคุณครับ สำหรับข้อความดีๆ อ่านแล้วได้แง่คิด กิเลส คือ ความอยาก อยากได้นั้น อยากได้นี่ ก่อให้เกิดความวุ่นวายไม่รู้จบ...
ตัดกิเลสได้ก็หมดความอยาก
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:13:12 PM »

...ได้ข่าวว่าพระพยอมท่านอาพาธ ไม่ทราบเป็นอย่างไรบ้างครับ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:30:21 PM »

พ่อเป็นครูนะครับ ยังแย่ขนาดนี้ ไม่ได้ทำตัวให้เป็นตัวอย่างที่ดีๆให้ลูก หรือนักเรียนเห็นเลย เศร้าใจครับ

เห็นข่าวว่าอาจารย์ให้เด็กนักเรียนที่เป็นเอดส์(เพราะติดจากแม่) ออกไปนั่งเรียนนอกห้องคนเดียว แบบนี้เด็กยิ่งคิดว่าตัวเองถูกสังคมรังเกียจจริงไหมเจ้าคะ

I am dying... -*-

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:35:05 PM »

เห็นข่าวว่าอาจารย์ให้เด็กนักเรียนที่เป็นเอดส์(เพราะติดจากแม่) ออกไปนั่งเรียนนอกห้องคนเดียว แบบนี้เด็กยิ่งคิดว่าตัวเองถูกสังคมรังเกียจจริงไหมเจ้าคะ

...แน่นอนครับหนูโบว์ เด็กกลุ่มนี้น่าสงสารมากๆ ไม่ค่อยมีคนช่วยเหลือด้วย เพราะเด็กก็ไม่อยากเปิดเผยตัวเอง บางคนพ่อแม่ตายหมด อดๆ อยากๆ อยู่กับญาติ บางคนพ่อแม่คนใดคนหนึ่งตาย แต่คนที่เหลือก็ไม่อยู่ในสภาพที่จะทำงานหาเงินเลี้ยงลูกได้

...ผมกับเพื่อนๆ จัดกิจกรรมหาเงินช่วยให้ทุนการศึกษาไปหลายสิบคนแล้วครับ (เรื่องจริง)  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:40:18 PM »

Undecidedผมว่าคนที่ควรจะออกจากห้องเรียนคือคนที่ให้เด็กออกไปนอกห้องเรียนซะมากกว่าออกไปเลยไม่ต้องกลับมาไปประกอบอาชีพอย่างอื่นซะอย่ามาให้ชาวบ้านลูกเด็กเล็กแดงเรียกว่าครูบาอาจารย์อีก....ไร้ซึ่งสติปัญญาและจิตสำนักแบบนี้แล้วไปเถอะครับ Angry

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:51:07 PM »

ครูนะครูทำได้

ผมไม่ค่อยถูกกับพระ   Grin Grin Grin Grin  แต่นับถือท่านพระอาจารย์พยอมมากครับ  Grin Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 08:56:23 PM »

แล้ว กิเลส ที่ อยากได้ปืนอีก ตัดยังไงดีครับ
ไม่ได้เข้าเวปก็เฉย เฉย นะ
พอได้อ่าน ๆ ๆ ๆ ๆ เกือบทุกวันอยากได้ .357 มั่ง .45 มั่ง  สงสัยต้องหลบไปบวช 1 พรรษา  หัวเราะร่าน้ำตาริน

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
PAE_CZ
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 10:47:22 PM »

แล้ว กิเลส ที่ อยากได้ปืนอีก ตัดยังไงดีครับ
ไม่ได้เข้าเวปก็เฉย เฉย นะ
พอได้อ่าน ๆ ๆ ๆ ๆ เกือบทุกวันอยากได้ .357 มั่ง .45 มั่ง  สงสัยต้องหลบไปบวช 1 พรรษา  หัวเราะร่าน้ำตาริน
             Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 11:24:38 PM »

อ่านแล้วได้คิดคับ...Smiley
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 02:21:23 AM »

อืม เกือบไม่ทัน Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2005, 04:37:48 AM »

โกรธคือโง่...โมโหคือบ้า นะโยม    ชอบจริงๆ คำนี้ของพระพยอม

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
หน้า: [1] 2
  พิมพ์