เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:28:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลในการขอ ป.3 เขียนอย่างไร  (อ่าน 2417 ครั้ง)
ตีความ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 07:17:59 AM »

ขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้หน่อยครับ  ใช้คำว่าอะไรดีระหว่างคำว่า  " มีไว้สำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน "  กับคำว่า  " มีไว้สำหรับใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน " ความหมายแตกต่างกันไหมครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 07:25:26 AM »

ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ดีกว่าครับ....................ฟังดูดีกว่า(น่าสงสาร) Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 07:25:51 AM »

ขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้หน่อยครับ  ใช้คำว่าอะไรดีระหว่างคำว่า  " มีไว้สำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน "  กับคำว่า  " มีไว้สำหรับใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน " ความหมายแตกต่างกันไหมครับ

คิดมากจัง Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 08:31:38 AM »

นั่นสิ คิดมากจัง....... ส่วนมากก็จะบอกว่า เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ล่ะครับ......
หรือจะบอกว่า เพื่อความบันเทิงและกีฬา ก็ได้นะ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 08:59:48 AM »

..."เพื่อความสะใจ" "เพราะอยากได้ (มีอะไรป่าว?)"  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 09:27:31 AM »

"มีไว้เพื่อการกีฬา  ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"  ใช้แบบนี้ดีกว่าครับ น่าจะผ่านได้ง่ายกว่า

"มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 10:03:09 AM »

เพื่อการนันทนาการและความบันเทิงในชีวิต

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 10:23:46 AM »

ไม่ได้เขียนมานานแล้วครับ ( เพื่อนเขียนให้นะครับ )  ส่วนมากของผมจะขอเพื่อการกีฬา ( หรือเปล่า ) ครับ

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 10:33:09 AM »

Smiley..ควรใช้ คำว่า.."เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน".. คือทั้ง ๒ อย่าง ..  ตาม พรบ.อาวุธปืน มาตรา ๙. การขอมีและใช้อาวุธปืน เพื่อ  ๑. ป้องกันตัว ๒ทรัพย์สิน หรือ ๓.ในการกีฬา หรือ ๔.ยิงสัตว์    ซึ่งเมื่อได้รับอนุญาตแล้ว สามารถนำไปใช้ได้จนครบวัตถุประสงค์ ๔ ข้อ.. และจะได้รับอนุญาตให้ ครอบครองเครื่องกระสุนปืนด้วย ซึ่งต่างจากการขอมีอาวุธปืนเพื่อเก็บ.. จะมีเครื่องกระสุนไม่ได้ครับ.. Smiley 

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 11:18:42 AM »

"มีไว้เพื่อการกีฬา ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" ใช้แบบนี้ดีกว่าครับ น่าจะผ่านได้ง่ายกว่า

"มีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

ลองมาแล้วครับ...พวกปัญญาอ่อนที่กองทะเบียนบอกว่าต้องเลือกเอาอย่างใดอย่าหนึ่ง
มีไว้เพื่อการกีฬา  หรือ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ว่ามา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 11:56:25 AM »

แปลกแฮะ    ของผมขอมาตั้งหลายกระบอก   ไม่เคยเขียนเหตุผลอะไรเลย    เซ็นแค่ชื่ออย่างเดียวครับ
PAE_CZ
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 12:08:23 PM »

แปลกแฮะ ของผมขอมาตั้งหลายกระบอก ไม่เคยเขียนเหตุผลอะไรเลย เซ็นแค่ชื่ออย่างเดียวครับ
ที่8ริ้วโอนง่ายของ่ายจริงๆครับ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2005, 12:16:37 PM »

"มีไว้เพื่อการกีฬา ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" ใช้แบบนี้ดีกว่าครับ น่าจะผ่านได้ง่ายกว่า

ลองมาแล้วครับ...พวกปัญญาอ่อนที่กองทะเบียนบอกว่าต้องเลือกเอาอย่างใดอย่าหนึ่ง
มีไว้เพื่อการกีฬา หรือ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ว่ามา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฮ่า ๆ สงสัยจะจริงอย่างว่าครับ สำหรับเจ้าหน้าที่กองทะเบียน กทม
แต่ที่ต่างจังหวัด หลาย ๆ ที่พอใช้คำที่ผมบอกนายทะเบียนมักจะเห็นใจมากกว่า เวลาผมขอผมก็ใช้แต่คำว่า "ขอมีไว้เพื่อการกีฬา ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
singburi-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:14:23 PM »

หากบอกว่าขอเพื่อการกีฬา ในใบ ป ๔ จะ ประทับตราเพื่อการกีฬา หรือป่าวครับ
ผมเห็นตัวอย่างมาว่ามีการประทับตราเพื่อการกีฬาด้วย
บางครั้งก็ไม่เข้าใจว่าจะต่างจากเพื่อป้องกันตัวอย่างไร
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 05:39:17 PM »

หากบอกว่าขอเพื่อการกีฬา ในใบ ป ๔ จะ ประทับตราเพื่อการกีฬา หรือป่าวครับ
ผมเห็นตัวอย่างมาว่ามีการประทับตราเพื่อการกีฬาด้วย
บางครั้งก็ไม่เข้าใจว่าจะต่างจากเพื่อป้องกันตัวอย่างไร

กรุงเทพถ้าขอเพื่อการกีฬา  ใบป.4 จะระบุเพื่อการกีฬา แต่ก็เอาไว้ป้องกันตัวได้ครับเพราะผมก็ทำแบบนั้น

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์