เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 05:31:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีประสปการณ์ในการใช้ปืนยาวป้องกันตัวเองบ้างครับ  (อ่าน 11326 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:00:06 AM »

ตามหัวข้อเลยครับ ( ลูกกรด , ลูกซอง , ปืนลม , คานเหวี่ยง , ลูกเลื่อน ฯลฯ ) :Smiley

ปล. พอดีอ่านที่พี่มะขิ่นกะพี่ coda คุยกันเรื่องจะลองปืนไรเฟิลผมเลยนึกคำถามขึ้นมาได้  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2005, 10:01:52 AM โดย Nattapol » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:07:27 AM »

...ผมเคยเล่าไว้นานแล้ว ตอนนั้นยังรุ่นๆ อยู่ มีคนเมาเข้ามาอาละวาดไล่ตีคนในบ้าน ผมขึ้นลำปืนคานเหวี่ยงวินเชสเตอร์ .44-40 ยังไม่ได้ยิง นายคนนั้นก็หางจุกก้นเผ่นแน่บแล้ว อย่างนี้พอเรียกว่าใช้ปืนยาวป้องกันตัวได้ไหมครับ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:12:32 AM »

เสียงกระชากคานเหวี่ยงมันบาดหัวใจนะพี่   ( เอ..จำได้แล้วครับพี่รู้สึกว่าเรื่องนี้ลงใน website story ด้วยนะพี่ )  Cool
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:14:09 AM »

ที่ใช้ยิงป้องกันตัวจริงๆ มีแต่ปืนลม ครับ  ลูกซองใช้แค่ขู่ก็ไปกันหมดแล้วครับ ลูกกรดไม่เคยใช้ครับ
     ปืนลมใช้ตอนงูเข้าบ้านครับไม่กล้าใช้ลูกกรดเพราะ เออม่า 18 นิ้วเสียงค่อนข้างดังครับ(บ้านอยู่ในเมือง) ยิงประมาณ 4 นัดครับ ต้องตามไปสับหัวอีกทีครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 01:01:32 PM »

หลายปีมาแล้วก่อนผมทำงาน

ตอนบ่าย 3 โมง เพื่อนบ้านมากดกริ่งเรียกบอกว่าเห็นคนเมาปีนรั้วเข้ามาแล้วหายไปในบ้าน เลยให้ผู้หญิงเข้าห้องล๊อกกุญแจ ผมกับพ่อเลยเอาลูกซองปั้ม อิธาก้า 37 กับ เรมิงตัน 870 มาประกอบการค้นหาแขกไม่ได้รับเชิญตามลำดับ

พบคนเมาอยู่ใต้พุ่มไม้พูดไม่รู้เรื่อง แต่ยอมเดินออกไปโดยดี ไม่เป็นที่แน่ชัดว่าเกิดเกรงใจเจ้าของบ้านกระทันหันหรือเกรงใจอุปกรณ์ของเจ้าของบ้าน

ผมว่าคนเราส่วนใหญ่ใช้ปืนป้องกันตัวโดยไม่ต้องยิง และความจริงก็คือการมีปืนอยู่ก็เป็นการใช้ทุนาทีแล้ว เหมือนประกันยังมีผลอยู่นั่นแหละครับ

ปล. เจ้าหน้าที่ของรัฐยุ่งมาหลายปีแล้ว ไม่มาช่วยตามคำขอเรยยยย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 01:03:19 PM »

เพิ่งใช้ป้องกันครอบครัวมาเมื่อกี้สดๆร้อนครับ....อยูยยยย..มือยังสั่นอยู่เลย

ตัวเท่านิ้วก้อยแน่ะครับ...เลื้อยเข้ามาทำกร่างในบ้าน  ผมรีบคว้าลูกซองมา.. Grin Grin Grinนึกขึ้นได้วันนี้วันพระ Cheesy Cheesy
เลยใช้ปากกระบอกกดหัวมันไว้แล้วเอาตัวคีบสัตว์เลื้อยคลาน ที่ซื้อจากคลองถม มาคีบมันไปทิ้งในสวนแทน....ปาณาฯ Smiley Smiley

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:07:19 PM »

Smiley..เคยคอน Remington ๑๑๐๐  auto ๕ นัด ๒๘ นิ้ว .. ไว้กันภัยจากหมูป่าขวิด.. ที่เพชรบูรณ์ ด้านที่ติดกับจังหวัดชัยภูมิ..
     หมูฝูง มันลงมากินทำลายไร่ข้าวโพด.. ไปช่วยเขาไล่ และล่าด้วย..  เหนื่อยหน่ายครับ สู้ อีเดี่ยวไมได้ เลยแบ่งกระสุนให้ชาวบ้าน.. เขาช่วยกันเอง.. ตกเย็นนั่งกินแกงป่า ..พอใจแล้ว.  เกือบได้มีประสบการณ์ ใช้ลูกซองป้องกันตัวเอง..  ตกใจGrin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:45:17 PM »

Smiley. กรณีสิ่งมีชิวิตเข้าบ้าน.. บ้านที่ปากน้ำ.. ผมเป็นกำแพงคอนกรีตสูงราว ๑.๙๐ เมตรล้อมรอบ..ทิศใต้เป็นที่รกล้างมีต้นไทรชิดกำแพง..เลี้ยงสุนัข ตอนนี้เหลือ ๕ ตัวพันธุ์ทาง ร็อตไวเล่อร์ เหลือ ๑ ตัว ปล่อยอิสระ.. ที่เป็นตัวเมีย พอได้กลิ่นงูเห่าจากคราบ จะหนีหัวซุกหัวซุน แต่ตัวผู้ไม่ครับ.. สัปดาห์ที่ผ่านมา มีตัวเงินตัวทอง ๑ ตัว งูสิง ๑ ตัว  และงูเห่า ขนาดยางล้อจักรยาน ๑ ตัว..คนใช้บอก.เป็น ผลงานเจ้าตัวผู้ตัวนี้. สงสารแต่ก็ช่วยไม่ทัน ครับ. Smiley ตกใจ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 03:50:50 PM »

Smiley..เคยคอน Remington ๑๑๐๐ auto ๕ นัด ๒๘ นิ้ว .. ไว้กันภัยจากหมูป่าขวิด.. ที่เพชรบูรณ์ ด้านที่ติดกับจังหวัดชัยภูมิ..
 หมูฝูง มันลงมากินทำลายไร่ข้าวโพด.. ไปช่วยเขาไล่ และล่าด้วย.. เหนื่อยหน่ายครับ สู้ อีเดี่ยวไมได้ เลยแบ่งกระสุนให้ชาวบ้าน.. เขาช่วยกันเอง.. ตกเย็นนั่งกินแกงป่า ..พอใจแล้ว. เกือบได้มีประสบการณ์ ใช้ลูกซองป้องกันตัวเอง.. ตกใจGrin

แกงป่าอย่างเดียวเองเหรอพี่ Ro@d นึกแล้วหิวราดข้าวสวยร้อนๆก็อร่อย ผัดเผ็ดกินกะน้ำ? ก็แซบ  น้ำลายหก น้ำลายหก

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 06:15:53 PM »

Grin จำได้ ว่ามี พี่ๆในเวป ใช้ลูกซอง ทำให้ ซาเล้งเก็บของเก่า ตกสวรรค์มาแล้ว Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:27:30 PM »

Grin ปืนยาวมันหยิบช้าครับ ส่วนใหญ่เลยหยิบแต่ปืนพก ส่วนปืนประจำกายไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ เคยแต่ใช้ทำร้ายผู้อื่น (ถ้าคู่กรณียินยอม เยาะเย้ย) Grin

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:39:47 PM »

Grin ปืนยาวมันหยิบช้าครับ ส่วนใหญ่เลยหยิบแต่ปืนพก ส่วนปืนประจำกายไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ เคยแต่ใช้ทำร้ายผู้อื่น (ถ้าคู่กรณียินยอม เยาะเย้ย) Grin

ปืนประจำกายนี่ต้องลงอักขระหรือเปล่า...เพื่อความทนทานไง  อิอิอิ.... Grin Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:49:27 PM »

ปืนประจำกายนี่ต้องลงอักขระหรือเปล่า...เพื่อความทนทานไง อิอิอิ.... Grin Grin Grin

Grin ไม่ต้องครับ ปืนมันดีอยู่แล้ว เยาะเย้ย

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 09:50:02 PM »

ตอบตรงๆว่าไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ...............

แต่เคยใช้ไล่ยิงเขมรแตกทัพแถวๆตาพระยา สมัยที่ขึ้นไปทำงานบ่อยๆด้วย M16A1 หรือAK47S .................ถ้าระยะไกลหน่อยก็ ปก.93 (Browning Machingun .50) ตกใจ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:09:43 PM »

ตอบตรงๆว่าไม่เคยใช้ป้องกันตัวครับ...............

แต่เคยใช้ไล่ยิงเขมรแตกทัพแถวๆตาพระยา สมัยที่ขึ้นไปทำงานบ่อยๆด้วย M16A1 หรือAK47S .................ถ้าระยะไกลหน่อยก็ ปก.93 (Browning Machingun .50) ตกใจ

อิ อิ ของจริง Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์