เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:07:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรกันครับถ้าต้องสแกนกระเป๋าก่อนเข้าอาคาร แล้วบังเอิญนำพามาด้วย  (อ่าน 2423 ครั้ง)
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 12:34:30 PM »

ผมบังเอิญเป็นประเภท (คน)ไปไหน (ปืน)ไปด้วย เพราะเคยสาบานไว้ว่าชาตินี้จะไม่ห่างจากกัน หลังจากเคยเจอสถานการณ์มาแล้ว  ซึ่งแก้ไขสถานการณ์ให้ผ่านไปได้ด้วยดี แต่ก็เรียนรู้ว่า ให้เรามีเป็นดีที่สุด

ปกติไปไหนมาไหน ก็ใช้รถส่วนตัว บางครั้งไปกับรถของหน่วยงาน จะพาไปด้วยความระมัดระวัง ไม่เคยมีปัญหา

ถ้าเป็นวันหยุด ไม่ได้ใช้รถส่วนตัว ไปรถสาธารณะ ก็จะนำใส่กล่อง ลงเป้ ไม่เคยมีปัญหาอีกเช่นกัน

แต่เมื่อวานครับ นั่งรถใต้ดินไปศูนย์สิริกิตต์ ไม่ทราบมาก่อนว่ามีเครื่องสแกนกระเป๋าที่หน้าประตูอาคาร เลยให้แฟนถือเป้นั่งรอข้างนอก พอผ่านเข้าไป เออ ไม่สแกนร่ายกายนี่นา (เห็นท่าน รปภ.ถือเครื่องสแกนแบบมือถือไว้เฉยๆ และไม่มีซุ้มสแกนให้เดินลอด) เลยออกมาหาที่ลับตา เหน็บกับเอว ปิดชายเสื้อเข้าไป เอาเป้เข้าเครื่องสแกน พอผ่านเข้าไปแล้ว ก็ไปเข้าห้องน้ำ เก็บไว้ในเป้ที่เดิม

ตอนกลับออกมา แวะถามท่าน รปภ.ว่าถ้านำปืนมาด้วยต้องทำอย่างไร ท่านก็แนะนำว่า ไปฝากไว้ที่ห้องสำนักงานได้ เปิดตลอด ผมก็มาคิดว่า แล้วใครจะกล้าพาไปฝากหรือ คนที่กล้าพามาคงไม่กังวลเรื่องสถานภาพหรือเอกสาร แต่คงกังวลเรื่องอื่น เช่น กลัวหาย กลัวคนอื่นเอาไปเล่น กลัวสารพัด เพราะมันห่างมือไปแล้ว

เดี๋ยวนี้ หลายๆสถานที่เข้มงวดมาก ต้องสแกนกระเป๋าก่อนเข้าอาคาร เช่นสนามบินเชียงใหม่ เข้าประตูแล้วโดนเลย บินไม่บินไม่สน ถ้าไม่มีรถไปด้วยลำบากพวกเรากันจัง

เพื่อนๆ ทำอย่างไรกันมั่งครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 12:45:51 PM »

...ผมจะบอกเจ้าหน้าที่ก่อนผ่านเครื่องว่ามีปืนมาด้วยครับ  Cheesy

(เพิ่มเติม) จะเข้าสนามบิน ปืนอยู่ในกระเป๋า ไม่ได้พกอยู่กับตัว  (ต้องอธิบายเดี๋ยวคุณต้อมจะกลัวผม อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2005, 12:59:07 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 12:50:06 PM »

ใบพกปืน  ป.12  สามารถใช้พกพาในที่สาธารณะ  ได้ไหมครับ

และหาก ป.12  ออกที่ปัตตานี  สามารถพกปืน ข้ามมาจังหวัดยะลาได้ไหม

ประมาณว่าพื้นต่อเนื่องกันครับ Huh

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 12:52:31 PM »

ดีแล้วครับที่อยู่ห่างๆกัน...ผมกลัวคนพกปืน..กลัวตำหรวดด้วย..ขออภัย..คิดยังงั้นจริงๆ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 01:17:28 PM »

ใบพกปืน  ป.12  สามารถใช้พกพาในที่สาธารณะ  ได้ไหมครับ

และหาก ป.12  ออกที่ปัตตานี  สามารถพกปืน ข้ามมาจังหวัดยะลาได้ไหม

ประมาณว่าพื้นต่อเนื่องกันครับ Huh

3 จังหวัด มีปืนก็ต้องเอาติดตัวไปดีที่สุดและควรพร้อมใช้ตลอดเวลาครับ ติด ป.4 ตัวจริงไปด้วย  เจ้าหน้าที่ยืดหยุ่นและเข้าใจประชาชนดี  ถึงแม้อาจจะเจอเจ้าหน้าที่บางคนที่เรื่องมาก ก็ยังพอคุยกันได้ทนรำคาญดีกว่าไม่มีปืนใว้ป้องกันตัวครับ

ยิ่งมี ใบอนุญาตในเขตุจังหวัดยิ่งง่าย ถ้าเจอเจ้าหน้าที่จุกจิกก็ให้หัวหน้าช่วยเคลีย เรื่องแบบนี้ถ้าหัวหน้าไม่ช่วย ก็ชกปากไปซักทีครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2005, 01:23:01 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 01:54:55 PM »

Smiley..สวัสดีครับ..คุณ DeputySheriff.. Cheesy..เหตุที่ต้องมีอาวุธปืนเป็นเพื่อน..ผมจำเรื่องเล่าที่คุณ DeputySheriff ต้องใช้ เสียง ๑๑ มม.ไล่พวกที่มาทุบประตูห้องพักโรงแรมได้ครับ.. Cheesy.
              เรื่องการพก พาอาวุธปืนติดตัวไปด้วย ผมคนหนึ่งที่คบอาวุธปืนเป็นเพื่อน.อย่างจริงจัง..
              แต่ในบางสถานที่ โอกาสและเวลา ที่อาจพิจารณาได้อย่างชัดเจนว่า ไม่ใช่สถานที่จะก่อเหตุประทุษร้ายแก่ชีวิตและทรัพย์สินได้..ก็จะเลี่ยงไม่นำพาไปด้วย.. เพราะอาจทำให้ตัวเองต้องเดือดร้อน.. เพราะคนที่มีอาวุธปืนติดตัว หากไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ที่กำลังปฎิบัติหน้าที่แล้ว มันน่ากลัวมากว่าจะเกิดการเข้าใจผิด การอธิบายความ ณ.ตอนนั้น มันอาจไม่เร็วไปกว่าการกระทำที่มุทะลุ ของเจ้าพนักงานบางคน ที่อาจอาศัยเป็นผลงานตัวเอง.. แล้วมานั่งเสียใจภายหลัง แต่เราอาจละเลงเลือดเสร็จเรียบร้อยไปแล้ว..  ผมคนหนึ่งที่อดีตเคยมี ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร ไม่เว้นกรุงเทพมหานคร..ตั้งแต่ ปี ๒๕๒๔ จนถึง ธันวาคม ๒๕๔๖ ..
และเป็นครอบครัวนักกฎหมายด้วย.. ยังต้องหลีกเลี่ยง ไม่เอาตัวเองเข้าไปเสี่ยงกับการเข้าใจผิด..แบบขาดเจตนาครับ.. Cheesy

G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:37:43 PM »

ตกใจ พกขึ้น รถไฟใต้ดิน   ตกใจ 

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 02:46:34 PM »

นับถือความคิดความเห็นคุณRo@dครับ
ได้ข้อคิดว่าคงต้องวางแผนการเดินทางในแต่ละวันให้ดี เพื่อเตรียมการให้เหมาะสม
ตำรวจบางคนยังเคยโดนงัดรถเอาปืนที่ซุกในรถ เพราะพกปืนขึ้นศาลไม่ได้ Sad

และตำรวจเองยังยิงกันเองมาแล้วด้วยความเข้าใจผิด
กลัวจริงๆกับเหตุมุทะลุเพื่อสร้างผลงานครับ Tongue

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 02:10:38 PM »

ตกใจ พกขึ้น รถไฟใต้ดิน ตกใจ

มีบางคนลาก 870 ขึ้นรถใต้ดินมาแล้ว  Cheesy Cheesy 
 Grin ผมง่ายๆสบายๆครับ เพราะผมไม่พกปืน   Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 03:51:21 PM »

อยากทราบว่า คุณ DeputySheriff เป็นตำรวจหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เป็นผมว่าการกระทำของคุณมันออกจะเสี่ยงต่อสวัสดิภาพของชีวิตคุณอยู่เหมือนกันนะครับ

แต่ถ้าเป็นผมจะแจ้งเจ้าหน้าที่ครับแล้วฝากปืนไว้ครับ Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:29:03 PM »

ขอถามเพิ่มเป็นความรู้อีกกรณีหนึ่งครับ
สมมติว่าจะขึ้นเครื่องบินไปต่างจังหวัด  แต่ไม่อยากเอาปืนเข้ากระเป๋าเดินทางเพื่อโหลดเข้าใต้เครื่องเนื่องจากกลัวหายไปทั้งกระเป๋า
เลยจะใช้วิธีแจ้งกับเจ้าหน้าที่ภาคพื้นเพื่อใช้บริการฝากปืนไปกับเจ้าหน้าที่ประจำเที่ยวบิน (กัปตัน???) แล้วค่อยไปรับเอาที่เคาน์เตอร์ของสนามบินปลายทางเมื่อเครื่องลงแล้ว
ถ้าผมไม่มี ป.12 เขาจะรับฝากไหมครับ
ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:31:57 PM »

ขอถามเพิ่มเป็นความรู้อีกกรณีหนึ่งครับ
สมมติว่าจะขึ้นเครื่องบินไปต่างจังหวัด  แต่ไม่อยากเอาปืนเข้ากระเป๋าเดินทางเพื่อโหลดเข้าใต้เครื่องเนื่องจากกลัวหายไปทั้งกระเป๋า
เลยจะใช้วิธีแจ้งกับเจ้าหน้าที่ภาคพื้นเพื่อใช้บริการฝากปืนไปกับเจ้าหน้าที่ประจำเที่ยวบิน (กัปตัน???) แล้วค่อยไปรับเอาที่เคาน์เตอร์ของสนามบินปลายทางเมื่อเครื่องลงแล้ว
ถ้าผมไม่มี ป.12 เขาจะรับฝากไหมครับ
ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะครับ

...นี่เลยครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,2785.0.html

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:37:30 PM »

ขอบคุณพี่ Coda ครับ
กระจ่างใจแล้วครับ Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 06:45:12 PM »

ไม่ชอบให้ปืนห่างตัวเหมือนกัน เนื่องจากเคยถูกเตือนให้ดูแลตัวเองและกลับบ้านดึก ในบางสถานที่ที่มีการรักษาความปลอดภัยเข้มงวดก็ไม่นำพาไปเพราะน่าจะปลอดภัยแล้ว แต่ถ้าต้องไปประชุมด้วยก็ใส่กระเป๋าเอกสารให้เรียบร้อย หรืออาจขอให้เจ้าของสถานที่เขาลงมารับตัวขึ้นไป บางครั้งไปประชุมกับทางทหารก็แจ้งให้เขาทราบเสียก่อนจะได้ไม่เข้าใจผิด  :Smiley
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 08:01:52 PM »

ผมก็เคยโดยสแกนกระเป๋าปืนที่ศูนย์สิริกิตต์เหมือนกันครับ ไปซ้อมยิงปืนมาแต่ยังไม่กลับบ้าน เอากระเป๋าปืนใส่เป้ใหญ่อีกที (ปืนสั้นอัดลมและสั้นมาตรฐาน.22) เอาเข้าเครื่องสแกนออกมาแล้ว พี่เขาก็ยื่นกระเป๋าคืนให้เลย ไม่ถามอะไรซักคำ ผมก็ไม่เข้าใจว่าเขาไม่เห็นว่าเป็นปืนรึเปล่า แต่ไม่ได้ตั้งใจจะท้าทายเจ้าหน้าที่น่ะครับ เพราะผมก็ลืมตัว นึกว่าเอาปืนไปเก็บแล้ว

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
หน้า: [1] 2
  พิมพ์