เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:21:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยวันนี้  (อ่าน 2419 ครั้ง)
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 09:58:12 AM »

วันนี้ (เมื่อกี๊นี้เลย) มีโทรศัพท์เข้ามาที่เบอร์โทรศัพท์มือถือ  ไม่ขึ้นเบอร์ที่โทรมา  แต่ขึ้นว่าเป็น Private No.  ก็เลยรับสาย (คิดว่าเป็นเพื่อนที่โทรมาจากต่างประเทศ)

พอรับสาย ก็เป็นระบบอัตโนมัติ  แจ้งว่า “คุณมีเงินภาษีคืนที่ยังไม่ได้รับ  ขอให้ติดต่อภายในวันนี้  ฟังซ้ำกด 1  ติดต่อเจ้าหน้าที่กด 9”

ผมก็กด 9  ก็มีผู้ชายมารับสาย  ถามว่าติดต่อเรื่องอะไรครับ  ผมบอกว่ามีระบบอัตโนมัติโทรมาบอกว่ามีเงินภาษีคืนที่ยังไม่ได้รับ  ขอให้ติดต่อภายในวันนี้   (มัน)ก็ถามต่อว่า “ชื่อ-นามสกุลอะไรครับ”   ผมก็บอกชื่อนามสกุลไป  (มัน)ถามต่ออีกว่า ขอเลขบัตรประจำตัวประชาชนด้วยครับ  ผมก็บอกไปแต่ยังไม่ทันครบสายก็หลุดไปก่อน  ... 

พอวางสาย ผมก็รู้สึกแปลกๆขึ้นมา   เอะใจเพราะนึกได้ว่านี่มันปลายปีนี่หว่า  ทำไมสรรพากรมันมาทำอะไรตอนนี้  ก็เลยโทรไปหา Call Center ของกรมสรรพากร (0-2272-8000)  สอบถามเจ้าหน้าที่เรื่องนี้  เจ้าหน้าที่กรมฯ บอกว่า  กรมสรรพากรไม่มีการดำเนินการเช่นนี้ค่ะ  น่าจะเป็นมิจฉาชีพค่ะ  ที่ผ่านมาก็มีคนแจ้งเข้ามาเหมือนกัน  บางรายมีให้ออกไปกดเงินจาก ATM ด้วยหล่ะค่ะ   ยังไงจะรับเรื่องไว้(เพิ่มเติม)นะคะ  แล้วก็ขอเลขประจำตัวประชาชนเราไป   แล้วก็ให้ประเมินความพึงพอใจ (ตามระเบียบ)

เฮ้อ ...  นั่งอยู่ที่โต๊ะทำงาน ก็มีภัยวิ่งมาทางอากาศ โชคดีที่สายหลุดไป  ไม่งั้นสงสัยมีงานเข้าเหมือนกัน  !    ตกใจ

เพื่อนๆระวังตัวกันไว้หน่อยนะครับ  เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพมีการพัฒนารูปแบบใหม่ๆ เพื่อขยายตลาดกันน่าดู

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:05:30 AM »

...เคยเจอเหมือนกันครับ  รู้เท่าทันมันแต่แย่ตอนที่มันโทร.เข้าตอนอยู่ต่างประเทศ  รับสายแล้วเสียตังค์  ยี๊

...ถ้ารับสายอยู่เมืองไทย  อาจจะคุยเล่นๆ ให้มันเสียเวลาสักพัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:10:29 AM »

ผมเคยคุยเล่นกะมันพักใหญ่.... โยกไปโย้มา 

อย่างน้อย เลลาที่มันตะล่อมเราอยู่ มันจะไปทำเวรทำกรรมกับคนอื่นไม่ได้  ครึ่งชั่วโมงก็ยังดี 
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:13:23 AM »

...เคยเจอเหมือนกันครับ  รู้เท่าทันมันแต่แย่ตอนที่มันโทร.เข้าตอนอยู่ต่างประเทศ  รับสายแล้วเสียตังค์  ยี๊

...ถ้ารับสายอยู่เมืองไทย  อาจจะคุยเล่นๆ ให้มันเสียเวลาสักพัก

ผมเคยเจอในเมืองไทยนี่แหละครับพี่แก้ว

แต่บอกไปว่า ตอนนี้อยู่ต่างประเทศ....

ได้ยินเสียงปลายสายว่า "เรือหาย" แล้วรีบวางทันที.........

เค้าคงคิดว่าที่โรมาเค้าเสียค่า roamimg ........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:20:24 AM »

ถ้ามันมาใหม่ ลองเล่นเกมส์กับมันสักตั้ง
หาวิธีเอาให้มันหัวปั่นซักหน่อย แก้เซ็ง
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:21:25 AM »

ที่ office ก็เจอปัญหาเรื่องแฟกซ์ เข้ามาโฆษณาขายคอมพิวเตอร์(เข้ามาบ่อยจนน่ารำคาญ) แล้วมีแจ้งเบอร์ 1800 ให้โทรกลับไปแจ้งว่าถ้าไม่อยากให้มีแฟกซ์เข้ามาอีกให้โทรกลับไปแจ้งที่ 1800-xxxxxx เลยลองโทรถามที่ศูนย์ เขาบอกว่าถ้าโทรที่เบอร์นั้นจะต้องเสียตังค่าโทรด้วย สรุปคือน่าจะแฟกซ์มาเพื่อให้รำคาญใจแล้วโทรกลับ เขาก็จะได้เงินจากค่าโทรของเราครับ
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:22:51 AM »

ขอบคุณมากครับ  ผมก็เจอครับฟังไปได้แป๊บนึงประมาณว่าให้ลองเปิดใช้รับข้อมูลข่าวสารฟรี  ผมฟังดูแปลกๆเลยวางสายเลย  เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพหากินหลากหลายรูปแบบจริงๆครับ

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:29:19 AM »

ขอบคุณครับ  ผมจะอ่านเรื่องแบบนี้แล้วบอกกับคนในครอบครัวเสมอครับ   ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:36:02 AM »

นายสมชายก็เคยเจอ... มันบอกว่าโทร.มาจากบริษัททรูฯ จะเพิ่มความเร็ว ADSL ให้เป็น 1 Mbit จากปัจจุบัน 512 Kbit ฟรีๆ...

แล้วมันบอกว่าจะมารับเอกสาร สำเนาทะเบียนบ้าน+สำเนาบัตร ปชช. แล้วมีการทำเป็นสอบทานข้อมูลส่วนบุคคลบอกหมายเลขบัตร ปชช. ของนายสมชาย... บอกมาก็ผิด ที่อยู่ก็ผิด ที่ทำงานก็ผิด วันเกิดก็ผิด... ผิดโม๊ด...

เลยถึงบางอ้อ ที่แท้มิจฉาชีพหลอกเอาเอกสารฯ แล้วครั้งหน้ามันก็จะให้คนใหม่โทร.มาใหม่ คราวนี้บอกข้อมูลถูกแน่... แต่ครั้งหน้านี้จะหลอกเอาตังค์แล้ว...

มันมีการให้เบอร์ Call Center เสียน่าเชื่อถือเชียว... แต่คนที่โทร. มาหานายสมชายพิรุธมากมาย ตรงพูดจาไม่รู้เรื่อง พยายามใช้ศัพท์สูงแต่ผูกประโยคไม่เป็น... เหมือนคนอ่านหนังสือมาน้อย...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:36:22 AM »

เคยได้รับเหมือนกันครับ ....... แต่ผมใจป้ำ บอกว่าขอบริจาคให้สาธารณะกุศล ..... แล้วแต่สรรพากรจะดำเนินการ

เสร็จแล้วให้ส่งใบเสร็จรับเงินตามจำนวนที่บริจาคในนามผมไปให้ตามที่อยู่ด้วย ...... มันถามว่าที่อยู่อะไร ..... ผมก็

บอกว่าก็ที่แจ้งไว้กับสำนักงานนี่แหละ ....... แล้วคุณล่ะชื่อสกุล ตำแหน่งอะไร ....... เดี๋ยวผมเช็คต้นสังกัดอีกที

แค่นี้แหละวางสายหายหัวไปเลย ...... อย่าไปหลงไหลได้ปลื้มกับลาภไม่พึงได้จนลืมความเป็นจริงที่ถูกต้องเลยครับ

สราโท
ไม่มีสิ่งใดที่แน่นอน
Full Member

คะแนน 28

ถิ่นภูเขาไฟ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:46:08 AM »

มันหากินทุกรูปแบบไอ้มิจฉาชีพพวกนี้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 10:59:35 AM »

ของผม เป็นตรวจสอบกลางของ บริษัท AIA
มีเช็คค้างจ่าย ขอหมายเลขกรรมธรรม์
ขอเบอร์บัญชี
ก็เลยต้องคุยดึงเกมกัน
ว่า  ถ้าเป็น AIA จริง  ก็กดคอมดูก็ได้นี่
ชื่อ-สกุล ที่อยู่ก็มี
กดปุ๊บ ก็ ออกมาปั๊บ
จะมี ร้อย กรรมธรรม์ มันก็ขึ้นทั้งร้อย นั่นแหละ
และอีกอย่าง  AIA จ่ายเป็นเช็คระบุ ชื่อ
ส่งให้ตามที่อยู่ ที่แจ้ง อยู่แล้ว
ตกลง ไม่บอก นะ  แน่นะ  วางหู ไปเลย
เออ เอากับมันจิ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 12:24:51 PM »

IT มาอีกแล้วววววว...

IT มากับความมั่วววว...

ก่อนนี้ผมใช้ โทรฯ ที่เจ้าของเป็นเหลี่ยม ๆ โดนบ่อยมากจนต้องเปลี่ยนเครื่อง + เบอร์ไปเลย

มาใช้ระบบ เคลื่อนที่ถูก ดีหน่อย แต่ก็ยังมีตามมาหลอกหลอนบ้างประปราย

ผมก็ใช้วิธีการเดียวกันกับ ท่าน coda และ ท่าน PU๔๕ ครับ คุยให้เสียเวลาอยู่กับเรา และหมดโอกาสไปคุยกับเหยื่อ คนอื่นต่อ ได้สักราย ๒ รายก็ยังดี

ด้วยความเคารพครับ

ปล.ขอบคุณครับที่แจ้งเตือน

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:44:38 PM »

เบอร์โทรจากต่างประเทศก็จะขึ้นหมายเลข  ส่วนเบอร์ที่โชว์ว่าเป็นเบอร์ส่วนตัวปกติผมจะไม่รับ  เพราะถือว่า  ติดต่อกับผมแล้วปกปิดข้อมูลตนเอง  ไม่แฟร์  เมื่อก่อนเคยรับ ส่วนใหญ่จะเป็นบริษัทเครดิต  ขายประกัน ฯลฯ... Grin
                   กรณีอย่างนี้แฟนผมก็เคยเจอ..จะให้รับเงินรางวัลโดยจ่ายผ่านบัญชีธนาคาร  เอาเฉพาะบัญชีที่มีบัตร  ATM  ให้แฟนคุยถ่วงเวลาถามว่าบริษัทอะไร  ตั้งอยู่ที่ไหน มีเบอร์แฟ๊กซหรือเปล่า ปลายสายบอกเพียงว่าอยู่แถวรังสิต ซักพักสายตัด  ผมเช็คหมายเลขโทรเข้า  ปรากฎว่าเป็นเบอร์สาธารณะอยู่ชั้น 2 ฟิวเจอร์ปาร์ค รังสิต... Grin
                    ขอบคุณครับที่เตือน..
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 03:16:40 PM »

ที่เจอบ่อยที่สุดในขณะนี้ก็คือ ขายประกันผ่านบัตรเครดิตครับ มาบ่อยจังเลย
ไม่รู้ว่าไปเอาข้อมูลส่วนตัวมาได้ยังไง  ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  น้ำลายหก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์