เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 09:32:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วจะเป็นแบบไหน  (อ่าน 2765 ครั้ง)
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 06:37:13 PM »

สมมุตินะครับ ถ้าผมถูกโจรปล้นระหว่างทางกลับบ้านในที่เปลี่ยวโดยใช้อาวุธปืนขมขู่ จ่ออยู่ ผมไม่สามารถขัดขืนได้ ผมก็ให้เงินสดในกระเป๋าไป 4,000บาท เมื่อได้เงินแล้ว โจรก็วิ่งหนีขึ้นรถจักรยานยนต์ที่มีพวกรออยู่เพื่อจะหนีไป ถ้าผมยิงโจรขณะที่กำลังจะหนี ยิงโดนโดยเจ็บหรือตายก็แล้วแต่ เพื่อต้องการเงินของผมคืน คดีนี้จะเป็นอย่างไรครับ
     แล้วถ้ามีตัวแปร จาก  -โจรใช้ปืนเปลี่ยนเป็นมีด
                                   - เงินสดที่ถูกปล้นเปลี่ยนเป็นหลักแสน
     รูปคดีจะต่างกันมั้ยครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:19:47 PM »

Grin งานนี้เกินคำว่าพยันตรายใกล้จะถึงตัวไปแล้วครับ เพราะคนร้ายได้หันหลังหนีไปแล้ว ไม่ได้มีท่าทีคุกคามอยู่ครับ Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:27:04 PM »

Cheesy  ผมเคยเกิดคำถามนี้ ขึ้นกับตัวเอง ครับ คือ ผม คิดว่า ถ้าเจอโจรดื้อ จะทำไงดี คือ ได้ ของไปแล้ว กำลังยกหนีเราพอดี ในจังหวะที่เรามาเห็น ช่วงที่หนี ถ้า เราเรียกให้หยุดซึ่ง แน่นอน มันก็ ควร จะไม่หยุดโดยสันดา-  .... โจร แล้วเรายิงไล่หลังไปจะเป็นการ ปกป้องทรัพย์สิน หรือ ไม่ ในเมื่อ ถ้า ไม่ยิงมันก็ หนี ........ ฝากช่วยคิดด้วยครับ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:45:52 PM »

หลงรัก
ครับ
การยิงโจร หรือใครก็ตามที่มาทำร้าย 
ไม่ควรยิงตามหลังครับ
เขาไปแล้วก็แล้วไป
เอาตัวรอดเป็นยอดดีครับ
 หลงรัก
ระยะยิงสำหรับผม หากเกิน 5 เมตรไปแล้วผมจะไม่ยิงไม่ว่ากรณีใดๆ
 หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 07:50:12 PM »

ผมบอกตัวเองอยู่เสมอ ว่าใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิตเท่านั้น

ถ้าแม่นพอยิงขาหรือให้โดนพาหนะเพื่อเป็นหลักฐานก็โอเค
ถ้ายิงข้างหลังโดนโจรตายก็อาจเป็นป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ
แล้วโดยหลักชีวิตมีค่ากว่าทรัพย์ครับ ชีวิตโจรก็เหอะ

ต้องแจ้งความให้ตำรวจช่วยจับโจร
หรือแช่งให้โจรตายโหงหรือป่วยเป็นไข้โป้งครับ
 Grin
w@tt
Hero Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 08:24:00 PM »

รูปคดีไม่เปลี่ยน คือคุณฆ่าคนโดยเจตนา
เป็นผมปล่อยมันไปครับ เงินแค่ 4000 บาท ไม่คุ้มกับการจ้างทนาย เสียเวลาอย่างน้อย 2 ปีทำคดี 
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 08:29:56 PM »

Grinงั้นถ้า ยิงเพื่อ เป็นการขู่ ให้หยุดละครับ Grin โดยยิงลงพื้น เพือมีหลักฐาน หลงรัก  มันจะกลายเป็น พยายามฆ่า บุคคล ผู้ไม่ประสงค์ดี หรือเปล่าครับ  หลงรัก

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 08:44:02 PM »

รอให้มันขึ้นมอเตอร์ไซค์ก่อนครับ... แล้วยิงตามหลังเพื่อแกล้งมันเล่นๆ

ยิงไปแถวเอว แถวขาของคนซ้อนท้ายครับ... พยายามอย่าให้มันร่วงลงจากมอเตอร์ไซค์ ให้มันโดนยิงเป็นแผลกลับบ้านไป มันไม่รู้จักบ้านเราใช่ไหมครับ... ฮา

รับรองเรื่องเงียบครับ มันไม่ไปหาหมอ และไม่ไปแจ้งความร๊อก...

อ้อ อย่าใช้ปืนหัวเบาๆ คมๆ แบบ เสธ. มะขิ่นครับ... ก้อท่านเล่น .357 หัวหนัก 125 เกรน งานนี้เป้าร่วงกองกับพื้นแน่... โปลิสจะเข้ามายุ่ง กึ๋ยส์...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 09:31:15 PM »

รอให้มันขึ้นมอเตอร์ไซค์ก่อนครับ... แล้วยิงตามหลังเพื่อแกล้งมันเล่นๆ

ยิงไปแถวเอว แถวขาของคนซ้อนท้ายครับ... พยายามอย่าให้มันร่วงลงจากมอเตอร์ไซค์ ให้มันโดนยิงเป็นแผลกลับบ้านไป มันไม่รู้จักบ้านเราใช่ไหมครับ... ฮา

รับรองเรื่องเงียบครับ มันไม่ไปหาหมอ และไม่ไปแจ้งความร๊อก...

อ้อ อย่าใช้ปืนหัวเบาๆ คมๆ แบบ เสธ. มะขิ่นครับ... ก้อท่านเล่น .357 หัวหนัก 125 เกรน งานนี้เป้าร่วงกองกับพื้นแน่... โปลิสจะเข้ามายุ่ง กึ๋ยส์...

ผมกลัวจะร้อยพวง ทั้งคนซ้อนและคนขับสิครับ..............พักหลังนี่ ใช้ Ruger GP100 ด้วย

อยู่บนรถยนต์หรือเปล่าครับ.................ถ้าอยู่บนรถ มันวิ่งหนีไปแล้ว ก็โทรศัพท์เรียกโปลิส แล้วขับรถไล่ชนมันเล่น.................ให้มันรู่ไปว่า 2 ล้อหรือจะสู้ 4 ล้อ

แต่ถ้าเดินอยู่ในที่เปลี่ยว พกปืนด้วย แล้วทำไม?ให้มันเข้ามาจี้ได้...................เพราะหากเป็นผม เดินที่เปลี่ยวๆมือดแล้วพกปืนด้วย ผมจะเดินกุมปืนอยู่แล้วเดินระวังตลอด..............พรวดพราดเข้ามาแบบคุกคามก็แจกตะกั่วไปก่อนแน่ๆ................

ก็ผมกลัวนี่ครับ ตกใจ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 09:49:35 PM »

เอ่ออออ ตกใจ ตกใจ พี่นายสมชายคับ ขออนุญาตเลียนแบบนะคับ จ๊ากคับ ตกใจ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 10:55:54 PM »

ผมว่ายิงถาก ๆ ก้นมันดีกว่าครับ  สนุกดี คงนั่งทำธุระส่วนตัวไม่ได้ไปหลายวัน Smiley  มือปืนซาดิสครับพี่สมชาย(ฮา) ใช้ 357 ของ พี่มะขิ่นก็ได้ครับ รับรอง ก้น หายไปทั้งก้อนเลยครับ Smiley Smiley Smiley

Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 11:38:17 PM »

Cheesy  ผมเคยเกิดคำถามนี้ ขึ้นกับตัวเอง ครับ คือ ผม คิดว่า ถ้าเจอโจรดื้อ จะทำไงดี คือ ได้ ของไปแล้ว กำลังยกหนีเราพอดี ในจังหวะที่เรามาเห็น ช่วงที่หนี ถ้า เราเรียกให้หยุดซึ่ง แน่นอน มันก็ ควร จะไม่หยุดโดยสันดา-  .... โจร แล้วเรายิงไล่หลังไปจะเป็นการ ปกป้องทรัพย์สิน หรือ ไม่ ในเมื่อ ถ้า ไม่ยิงมันก็ หนี ........ ฝากช่วยคิดด้วยครับ Cheesy
ผมว่าอาจจะเป็นการกระทำโดยจำเป็นได้ครับ มีความผิดแต่ไม่ต้องรับโทษ แต่ต้องไม่เล็งเพื่อเอาชีวิต อาจจะยิงขู่เอาก็ได้ครับ  Wink Wink Wink
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 11:57:59 PM »

ถ้าเป็นผมนะครับ ถ้าควบคุมการยิงได้ผมจะยิงแค่บาดเจ็บแล้วแจ้งตำรวจ แต่ถ้ายังตื่นเต้นอยู่ ยิงไม่ต้องยั้งครับแล้วหาทนายมือดีๆ มาช่วย เยาะเย้ย เงิน แค่ 4000 ก็เงินครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2005, 11:59:08 PM »

เอ่ออออ ตกใจ ตกใจ พี่นายสมชายคับ ขออนุญาตเลียนแบบนะคับ จ๊ากคับ ตกใจ

...เป็นข้อเสนอที่น่าสนใจมั่กๆ  Wink Cool Cool ผมยิงแม่นพอได้นะ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 01:10:45 AM »

ปล่อยมันไปดีกว่าคับ...

ผมยิงไม่ค่อยแม่น...

เดี๋ยวมันกองอยู่ตรงนั้นให้เดือดร้อนเราอีก...Smiley
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์