เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:21:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายมาบ้าง...  (อ่าน 10745 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:03:58 AM »

เป็นช่างด้านใหนครับ ลองสอบถามตาม ม.ราชภัฎ บางแห่งจะเปิดตรงสาขาของท่าน วุฒิเป็น วทบ.น้องๆวิศวะครับ Grin

ถ้ารักจะเป็นวิศวกร ควรตรวจสอบว่าสถาบันและหลักสูตรนั้นๆได้รับการรับรองจากสภาวิศวกรหรือไม่
ลิงค์ --->  ตรวจสอบหลักสูตร ที่สภาวิศวกรรับรอง
เพราะการทำงานที่เข้าข่ายงานวิศวกรรมควบคุม ต้องกระทำโดยผู้ได้รับใบอนุญาต

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:22:46 AM »

.......  Smiley

ขออนุญาตกลับเข้าเรื่องหลังประกาศมรสุมเข้า....เรือเล็กงดออกจากฝั่ง  Grin

ของตัวผมจบกฎหมายพันธุ์ทางครับ ไม่ได้จบนิติศาสตร์สายตรง ตอบข้อ 2 แล้วกัน คือ เวลาเรียนกฎหมาย ใช่ว่าจะต้องท่องประมวลให้ขึ้นใจอย่างเดียว สิ่งที่สำคัญนั้นคือจะต้องรู้เรื่องเจตนารมณ์,องค์ประกอบของมาตรา และที่สำคัญคือฎีกาซึ่งศาลท่านมีการระดมความคิดและตัดสินออกมาในการวินิจฉัยข้อกฎหมาย เป็นหัวใจหลัก

อยากเรียนให้จบเร็วๆ ทำอย่างไร ผมลงเรียนที่รามคำแหงครับ เพราะสามารถที่จะแบ่งวิชาเรียนได้มากพอสมควร และค่าใช้จ่ายไม่แพง  แบ่งปนๆกันง่ายและยาก อย่ารอเอาตัวยากไว้ทีหลัง เทอมหนึ่งผมมีเป้าหมายคือใช้สิทธิ์ปกติ 4 ตัว ซ่อม 4 ตัว สุดท้ายก็ครบตามเกณฑ์ อีกเรื่องหนึ่งผมบันทึกคำบรรยายของท่านอาจารย์ไว้ฟังในรถ ก่อนนอน ฟังให้ขึ้นใจ ควบคู่กับการอ่านครับ เรื่องสนุกในรามฯ ตอนสอบสมัยก่อนคือตอนสอบ กฎหมายอาญา 2 ซึ่งนักศึกษาส่วนมากชอบตกม้าตาย ตอนนั้นฝนตก ไฟดับ กรรมการคุมสอบต้องวิ่งไปเอาเทียนไขมาจุดให้ กลายเป็นบรรยากาศดี...ไม่เครียดสอบผ่านฉลุยครับ  Grin

การเรียนเป็นสิ่งที่เสริมสร้างความรู้ครับมีประโยชน์ทั้งนั้นไม่ว่าจะวิชาอะไร แต่การใช้งานจากบทเรียนอยู่ที่ตัวบุคคลว่าจะทำให้เกิดประโยชน์มากน้อยเพียงใด  Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:26:12 AM »

แฮ่ๆ... ขอบพระคุณพี่ธำรง และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ...

แต่ RO จะลบข้อความทิ้งเสียทั้งคู่ก็น่าจะดีนะครับ... เพราะข้อความมันจะประจานค้างเอาไว้แบบนี้ ซึ่งคุณหนวดหินก็ยังมีคุณความดีอยู่ในแง่ที่เป็นข้าราชการฯ ทำงานรับใช้สังคมภายใต้ตราครุฑฯ แห่งในหลวงของเรา...

ซึ่งนับว่าเป็นผู้เสียสละเพื่อสังคมไม่มากก็น้อยครับ... และนายสมชายไม่ได้โกรธใครเป็นจริงเป็นจังในเว็บนี้ เพราะตัวตนสมมติทั้งนั้นครับ...
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:35:47 AM »

...เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า  จะตอบกระทู้ให้อ่านดี  ที่สำคัญคือควรมีทัศนคติในทางบวกต่อสมาชิกอื่น

ขำก๊าก
ผมว่าท่าน จขกท. น่าจะเรียน วศบ. นะครับ เพราะมีฐานอยู่แล้ว
ยกเว้นจะอยากเข้าสู่อาชีพนักกฎหมายมากจริงๆ (ต้องตอบคำถามนี้กับตัวเองก่อนนะครับ ว่าทำไมอยากทำอาชีพด้านกฏหมาย)

...ครับ  หลังจากนั้นถ้ายังติดใจอยากเรียนนิติศาสตร์  ก็มีโอกาสครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:39:24 AM »

แฮ่ๆ... ขอบพระคุณพี่ธำรง และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ...

แต่ RO จะลบข้อความทิ้งเสียทั้งคู่ก็น่าจะดีนะครับ... เพราะข้อความมันจะประจานค้างเอาไว้แบบนี้ ซึ่งคุณหนวดหินก็ยังมีคุณความดีอยู่ในแง่ที่เป็นข้าราชการฯ ทำงานรับใช้สังคมภายใต้ตราครุฑฯ แห่งในหลวงของเรา...

ซึ่งนับว่าเป็นผู้เสียสละเพื่อสังคมไม่มากก็น้อยครับ... และนายสมชายไม่ได้โกรธใครเป็นจริงเป็นจังในเว็บนี้ เพราะตัวตนสมมติทั้งนั้นครับ...

อือม์ ผมว่าไม่น่าจำเป็นเพราะไม่มีเจ้าทุกข์ที่คิดว่าเป็นการประจานครับพี่ แบบว่าภูมิใจ หาไม่เจอเดี๋ยวจำเป็นต้องออกอีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:42:43 AM »

วิชากฎหมายช่วยเสริมความรู้ และการดำรงชีวิตให้กับทุกอาชีพครับ ถึงเรียนมาแล้วไม่ได้ประกอบอาชีพทางกฎหมายโดยตรงนั้นก็มีประโยชน์ ไม่ถูกหลอกเรื่องนิติกรรมต่างๆ ฯลฯ ผมว่าน่าจะเสริมวิชากฎหมายในโรงเรียนและคณะอื่นๆ ให้มากกว่านี้ด้วย  ยิ่งท่านเปนลูกจ้างรัฐอยู่อาจจะเห็นช่องทางสอบเข้าบรรจุตำแหน่งนิติกรได้ซึ่งมีโอกาสมาก หน่วยงานส่วนมากมักมีกองนิติการ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:54:50 AM »

วิชากฎหมายช่วยเสริมความรู้ และการดำรงชีวิตให้กับทุกอาชีพครับ ถึงเรียนมาแล้วไม่ได้ประกอบอาชีพทางกฎหมายโดยตรงนั้นก็มีประโยชน์ ไม่ถูกหลอกเรื่องนิติกรรมต่างๆ ฯลฯ ผมว่าน่าจะเสริมวิชากฎหมายในโรงเรียนและคณะอื่นๆ ให้มากกว่านี้ด้วย  ยิ่งท่านเปนลูกจ้างรัฐอยู่อาจจะเห็นช่องทางสอบเข้าบรรจุตำแหน่งนิติกรได้ซึ่งมีโอกาสมาก หน่วยงานส่วนมากมักมีกองนิติการ

ยิ่งกว่านั้นคือการเรียนกฏหมายจะทำให้สมองเล่นกับตรรกะเป็น สามารถนำไปใช้จัดกระบวนการคิดต่อสิ่งต่างๆ รอบตัว... ซึ่งเป็นประโยชน์ต่อการดำเนินชีวิตด้วยครับ...
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:19:11 AM »

ผมจบนิติศาสตร์ครับ Cheesy
เป็นทนายความ หลงรัก
เลิกว่าความแล้ว Grin
เปลี่ยนมาทำบ้านจัดสรรขายครับ Wink
ทำเองขายเองครับสบายใจดี เยี่ยม
แต่ก็ยังรักการเป็นทนายความอยู่ หลงรัก
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 02:33:50 PM »

เพิ่มเติมครับ...ผมเรียนจบ

1.ป.ตรี  รัฐศาสตร์
2.ป.ตรี  วทบ.ไฟฟ้าฯ
3.ปวส. เครื่องกล
4.ปวส.ไฟฟ้า

ป.ล.ผมยังสับสนในตัวเองอยู่ครับ  ว่าจะเรียนต่อนิติศาสตร์หรือไปเรียนวิศวะ ( วศบ. )ดี..คือตอนนี้ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวเป็นห่วงตัวเองจับใจในสภาวะตอนนี้ครับ... Angry Angry

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ.........ขอบคุณครับ

ที่ดูจากวุฒิ หากเรียนต่อ วศ.บ. ต้องใช้วิธีเทียบโอนวิชาจาก ปวส. ต้องใช้เวลาอีกอย่างต่ำ ๓ ปี
ถ้าจะเรียน วศ.บ. ในสาขาที่ต้องมีใบประกอบวิชาชีพ (บางสาขาไม่ต้องมีใบประกอบวิชาชีพ)
ต้องเลือกเรียนในสถาบันที่สภาวิศวกรให้การรับรองจึงจะสามารถสมัครสอบใบประกอบวิชาชีพได้
(ปี ๒๕๕๒ สภาวิศวกรจะเริ่มใช้วิธีการสอบใบอนุญาต แต่เดิมให้โดยอัตโนมัติกับสถาบันที่สภาฯ รับรอง)

ถ้าเรียนต่อนิติศาสตร์ ใช้วุฒิ วท.บ. เทียบก็เรียนอีก ๓ ปี จบแล้วก็ต้องไปสอบใบอนุญาตกับสภาทนายความ
หากสอบข้อเขียนผ่านต้องไปฝึกงานกับสำนักงานทนาย ๖ เดือนแล้วมาสอบปฏิบัติ ถ้าผ่านจึงจะได้ใบประกอบวิชาชีพทนายความ

จขกท. ต้องถามตัวเองก่อนครับว่า ชอบอะไร หากเป็น วศ.บ.จะเลือกเครื่องกลหรือไฟฟ้า
จากนั้นจึงดูว่าเรียนอะไรแล้วจึงจะเป็นประโยชน์กับอนาคต
ผมจบวิศวฯ ใช้ประกอบวิชาชีพ จากนั้นด้วยความสนใจกฏหมายอวกาศจึงมาเรียนนิติศาสตร์ มสธ. ๓ ปีและอีก ๑ ปีในการสอบใบอนุญาตทนายความ
เมื่ออายุยิ่งมากขึ้นงานจะเริ่มเกี่ยวข้องกับกฏหมายมากขึ้น ทุกวันนี้เลยได้ประโยชน์จากการเรียนนิติศาสตร์ในการบริหารและทำงานที่เกี่ยวข้องกับกฏหมายมาก
ผมเห็นนักศึกษาจำนวนมากไม่ประสบความสำเร็จเพราะไม่ชอบ ทั้งๆที่เป็นคนหัวดี... Wink Wink
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 03:01:38 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:24:54 PM »

Grin Grin

เข้ามายิ้มก่อน เพราะหลายๆท่านพาให้ยิ้ม  Grin

ออกตัวไว้ก่อนว่าผมเป็นอริกับการศึกษาในระบบ แต่เป็นมิตรอย่างสูงกับการทำตามใจตัวเอง

ผมว่า เรียนนิติฯมีประโยชน์ครับ ถ้าชอบจริงๆ เอาเลยครับ แต่ผมว่าความสำเร็จในชีวิต ไม่เกี่ยวกับว่าเรียนจบอะไร

อยู่ที่ทำอะไรแล้วมีความสุข ทำแล้วสนุก ก็จะทำได้ดีครับ เหนื่อยก็ยอม ก็มันสนุกนี่ครับ

Grin Grin Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:27:41 PM »

Grin Grin

อยู่ที่ทำอะไรแล้วมีความสุข ทำแล้วสนุก ก็จะทำได้ดีครับ เหนื่อยก็ยอม ก็มันสนุกนี่ครับ

ผมไม่เคยคิดจะไปเรียนสูตินรีแพทย์นะพี่  ตกใจ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:39:50 PM »

อะแฮ่ม    คิดไรอยู่คะ  งิ้วๆๆๆ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:47:47 PM »

เข้ามาฮาคุณสมชายครับ Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:54:25 PM »

Grin Grin

ผมไม่เคยคิดจะไปเรียนสูตินรีแพทย์นะพี่  ตกใจ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แต่ผมเคยคิดครับ....

เพื่อนเตือนสติว่า....ส่วนใหญ่ถ้ามาหาหมอมักจะ....(พิมพ์ไม่ได้)

เลยเปลี่ยนใจ.....(เหมือนดูดี....แต่ผมได้Dวิชาเคมีต่างหาก...เลยคิดว่าสอบไม่ได้แน่)

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์