เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:19:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายมาบ้าง...  (อ่าน 10739 ครั้ง)
คนบ้านเดียวกัน
Guns is my life
Full Member

คะแนน 20

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 06:53:56 PM »

เรียนถามทุกท่าน...มีท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายบ้างครับ ถามเป็นข้อครับ..

1.เรียนหรือจบจากที่ไหน..ภาคปกติหรือพิเศษ
2.หลักหรือวิธีการเรียนให้จบเร็วๆ
3.ได้นำมาใช้กับการประกอบอาชีพอย่างไร
4.ค่าใช้จ่ายในการเรียนจนจบเป็นเท่าใด

ป.ล.ที่ผมขอถามคือผมอยากจะเรียนและอยากนำไปใช้ในการประกอบการสมัครเรียนครับเพื่อปูทางนำไปใช้ในการประกอบอาชีพในอนาคต
( แต่ปัจจุบันทำงานด้านช่างครับ...ลูกจ้างชั่วคราวรัฐ ).............ขอบพระคุณครับ Smiley Smiley
คนบ้านเดียวกัน
Guns is my life
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 07:02:29 PM »

เพิ่มเติมครับ...ผมเรียนจบ

1.ป.ตรี  รัฐศาสตร์
2.ป.ตรี  วทบ.ไฟฟ้าฯ
3.ปวส. เครื่องกล
4.ปวส.ไฟฟ้า

ป.ล.ผมยังสับสนในตัวเองอยู่ครับ  ว่าจะเรียนต่อนิติศาสตร์หรือไปเรียนวิศวะ ( วศบ. )ดี..คือตอนนี้ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวเป็นห่วงตัวเองจับใจในสภาวะตอนนี้ครับ... Angry Angry

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ.........ขอบคุณครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 07:05:24 PM »

อันความรู้ รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว ...... แต่ให้เชี่ยวชาญเถิด จะเกิดผล

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:00:57 PM »

...ถ้าพิจารณาพื้นหลังของเจ้าของกระทู้และด้านตลาดแรงงาน  ขอแนะนำให้เรียนวิศวะดีกว่าครับ  นอกจากว่าชีวิตนี้อยากจะเป็นและสามารถเป็นนักกฎหมายจริงๆ

...ผมจบปริญญาตรีนิติศาสตร์ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:38:56 PM »

เรียนถามทุกท่าน...มีท่านใดเรียนหรือจบกฎหมายบ้างครับ ถามเป็นข้อครับ..

1.เรียนหรือจบจากที่ไหน..ภาคปกติหรือพิเศษ
2.หลักหรือวิธีการเรียนให้จบเร็วๆ
3.ได้นำมาใช้กับการประกอบอาชีพอย่างไร
4.ค่าใช้จ่ายในการเรียนจนจบเป็นเท่าใด

ป.ล.ที่ผมขอถามคือผมอยากจะเรียนและอยากนำไปใช้ในการประกอบการสมัครเรียนครับเพื่อปูทางนำไปใช้ในการประกอบอาชีพในอนาคต
( แต่ปัจจุบันทำงานด้านช่างครับ...ลูกจ้างชั่วคราวรัฐ ).............ขอบพระคุณครับ Smiley Smiley
จบตรี  นิติศาสตร์รามคำแหงค่ะ   เรียนตอนอายุ16ปี       ภาคปกติ    ค่าใช้จ่ายถูกมากกกกกกกกกกก
เทคนิคการเรียนไห้จบเร็ว  อันนี้คงแนะนำไม่เป็นหรอกค่ะเพราะดิฉันก็ไม่ได้จบเร็วอะไร            แต่เทคนิคในการเรียนให้ได้ความรู้และสอบผ่านพอแนะนำได้อยู่ค่ะ Grin         เทคนิคที่คนส่วนมากใช้ทั่วไปก็คือ   เวลาอ่านหนังสือก็อ่านรอบแรกแบบผ่านๆแต่พอรอบสองก็เริ่มท่องตัวบท   จะท่องตัวบทที่สำคัญ(โดยเฉพาะใกล้สอบ  อิอิ)  ส่วนตัวบทที่ไม่ค่อยสำคัยก็ต้องอ่านเหมือนกันเพราะบางทีอาจารย์อาจออกข้อสอบแบบที่เราคาดไม่ถึง     และพอรอบที่สาม  และรอบต่อๆๆไป  ก็อ่านแบบวิเคราะห์และท่องตัวบทให้แม่นพร้อมกับอ่านฎีกาที่สำคัญประกอบ  ทีสำคัญอ่านแนวข้อบสอบบ่อยๆๆๆๆๆๆยิ่งบ่อยยิ่งดี    และถ้าจะเรียน  ม. รามคำแหง   ขอแนะนำซื้อชีทติวเตอร์ธนิตมาอ่านเลยค่ะ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมอยู่หน้าราม   
          สิ่งหนึ่งที่ดิฉันได้จากการเรียนนิติศาสตร์คือ  เวลาที่จะทำอะไรก็มั่นใจขึ้น  อาจจะเป็นเพราะเรารู้ว่ามันถูกหรือผิดกฎหมายหรือเปล่า  เราเรียนมาเพื่อไม่ให้โดนเอาเปรียบ  แต่ก็ไม่เคยคิดจะเอาเปรียบใคร  บางครั้งเห็นคนอื่นว่าพวกเรียนนิติหัวหมอก็รู้สึก เศร้า เศร้า   แต่ก็ไม่เป็นไรเราทำอะไรย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจ     เรียนเลยค่ะพี่จะเป็นกำลังใจให้  สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
        ปล.     วิธีจบเร็วแบบทางลัดคือเทียบโอนหน่วยกิต ของรัฐศาสตร์มาเลยค่ะ   ช่วยได้เยอะอยู่     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:59:51 PM โดย beary » บันทึกการเข้า
beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:46:36 PM »

เพิ่มเติมครับ...ผมเรียนจบ

1.ป.ตรี  รัฐศาสตร์
2.ป.ตรี  วทบ.ไฟฟ้าฯ
3.ปวส. เครื่องกล
4.ปวส.ไฟฟ้า

ป.ล.ผมยังสับสนในตัวเองอยู่ครับ  ว่าจะเรียนต่อนิติศาสตร์หรือไปเรียนวิศวะ ( วศบ. )ดี..คือตอนนี้ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวเป็นห่วงตัวเองจับใจในสภาวะตอนนี้ครับ... Angry Angry

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ.........ขอบคุณครับ
ยิ่งจบหลายสาขา  โอกาสหางานยิ่งกว้าง   ก็ลองเรียนวิศวะควบนิติรามคำแหงดูสิคะ Grin  ถ้ามีปริญญานิติติดตัว  ประกอบกับวิศวะน่าจะหางานง่ายกว่าวิศวะอย่างเดียว   เรียนนิติแล้วจะรู้ว่าดี  มีประโยชน์มากๆๆๆๆเมื่อคุณเรียนจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2008, 08:54:45 PM โดย beary » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:23:12 PM »

ผมเรียนกฎหมายไม่จบ....เลยไม่จบกฎหมาย  Wink
ตอบไม่ได้........แต่อยากแนะนำว่า

ถ้าได้งานที่ไม่ชอบทำ........จะเป็นทุกข์ไปตลอดชีวิต .....
ดังนั้น..ตอบตัวเองให้ได้ว่าชอบทำอะไร...หาความรู้ให้กระจ่าง แล้วมุ่งไปทำในแนวที่ชอบนะครับ

จากประสพการณ์ของผม
คนจบวิศวะและรู้บริหาร มีราคามากกว่าวิศว+นิติศาสตร์

ถ้าคิดจะเอานิติศาสตร์เป็นตัวนำต้องรู้ลึกเชี่ยวชาญจริง
นบ.ท. บางท่านยังไปเอาดีทางอื่นเลยครับ  Smiley

beary
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:46:52 PM »

แล้วนิติ+เศรษฐศาสตร์ล่ะคะ   รุ่งไหม   ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 10:59:43 PM »

แล้วนิติ+เศรษฐศาสตร์ล่ะคะ   รุ่งไหม   ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ไหว้

ถ้าเลือกเรียกใหม่ได้ ผมอยากเป็นนักกฎหมายสากล+นักเศรษฐศาสตร์มหภาค  หลงรัก
........รับใช้ประเทศชาติ

แต่ต้องเลือกเกิด........ให้นามสกุลเข้ากฎกพ.ด้วย  นี่ลำบากจัง  เศร้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:15:13 PM »

ถ้าย้อนเวลาได้...

นายสมชายจะขายที่ ขายบ้าน ขายรถยนต์แล้วเอาไปเรียนหมอที่ รพ. เอกชนครับ...

รายได้ในวันนี้ รพ.เอกชนประกันขั้นต่ำให้หนึ่งแสนบาท แต่หมอใน กทม. ที่ไม่ได้อุทิศตนเสียสละทำงานเพื่อสาธารณะประโยชน์ มีรายได้สองแสนถึงสามแสนบาทต่อเดือนนี่เป็นเรื่องปรกติครับ...

คิดง่ายๆ แค่ค่า DF หัวละ 400 บาท วันละ 20 คน แล้วเดือนนึงทำงาน 20 วันหยุดเสาร์อาทิตย์... ได้ค่า DF ล้วนๆเดือนละ 160,000 บาท... นี่ไม่นับงานอย่างอื่นนะครับ เอาแค่ปวดหัวตัวร้อนเป็นไข้หวัด ไม่ต้องเจอ Case หนักเลย...
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:24:13 PM »

ผมเคยเรียนนิติราม ครับ  ลองไปลงเรียนดู

ตกตั้งแต่ LW 101 เลยเลิก   Grin Grin Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:28:57 PM »

เรียนเพื่อหาผลประโยชน์ขาดอุดมการณ์ เหมือนหมอที่ได้ทุนรัฐแล้วหาเงินใช้หนี้รัฐเพื่อไปอยู่เอกชนน่ะหรือ ไร้ยางอายจริงๆ ทุนหลวงเหมือนทุนจากในหลวงจำใส่กะโหลกไว้บ้าง จบมาแล้วได้ทำอะไรเพื่อตอบแทนคุณแผ่นดินรึยัง

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:32:28 PM »

เรียนเพื่อหาผลประโยชน์ขาดอุดมการณ์ เหมือนหมอที่ได้ทุนรัฐแล้วหาเงินใช้หนี้รัฐเพื่อไปอยู่เอกชนน่ะหรือ ไร้ยางอายจริงๆ ทุนหลวงเหมือนทุนจากในหลวงจำใส่กะโหลกไว้บ้าง จบมาแล้วได้ทำอะไรเพื่อตอบแทนคุณแผ่นดินรึยัง

พี่ครับ.....

พี่เป็นอะไรมากหรือเปล่าครับ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:36:12 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:36:46 PM »

พี่เป็นอะไรมาหหรือเปล่าครับ.......

พี่เป็นอะไรมาหหรือเปล่าครับ.......
เค้าให้ทุนมาก็หวังอยากให้ช่วยเหลือคนยากจนที่ต้องพึ่งพา รพ.รัฐ ไม่มีปัญญาไปหาเอกชนแพงๆ แต่หมอที่ได้ทุนหรือพวกแพทย์ชนบทส่วนใหญ่กลับหาเงินไปใช้ทุนเพื่อกอบโกย ผมพูดผิดตรงไหน

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:39:22 PM »

ถ้าย้อนเวลาได้...

นายสมชายจะขายที่ ขายบ้าน ขายรถยนต์แล้วเอาไปเรียนหมอที่ รพ. เอกชนครับ...

รายได้ในวันนี้ รพ.เอกชนประกันขั้นต่ำให้หนึ่งแสนบาท แต่หมอใน กทม. ที่ไม่ได้อุทิศตนเสียสละทำงานเพื่อสาธารณะประโยชน์ มีรายได้สองแสนถึงสามแสนบาทต่อเดือนนี่เป็นเรื่องปรกติครับ...

คิดง่ายๆ แค่ค่า DF หัวละ 400 บาท วันละ 20 คน แล้วเดือนนึงทำงาน 20 วันหยุดเสาร์อาทิตย์... ได้ค่า DF ล้วนๆเดือนละ 160,000 บาท... นี่ไม่นับงานอย่างอื่นนะครับ เอาแค่ปวดหัวตัวร้อนเป็นไข้หวัด ไม่ต้องเจอ Case หนักเลย...

ฮา... แล้วนะท่าน...

ท่านอ่านหนังสือไม่ออกหรืออย่างไร ว่าขายบ้าน ขายที่ ฯลฯ ไปเรียนที่ รพ. เอกชน...

กระโหลกท่านมันหนามากเสียจนไม่รู้เรื่องเลยหรือท่าน... หรือว่าอ่านหนังสือไม่ออก กระโหลกหนาปัญญาทึบ...

ภาษาไทยก็อ่านไม่ออก... ต้องหาหนังสือสอนกอไก่ขอไข่มาหัดอ่านเสียบ้าง...

อ่านแล้วก็ต้องหัดแปลความหมายบ้างจะได้หายโง่... โง่มาก โง่มาตลอด...

โง่จมปลักขี้ควายเอาจมูกฝังดิน สูดเข้าไปเข้าปอดจนตลอดไปถึงสมอง... สมองมีแต่ขี้ควายนะท่าน...

ท่านสูดขี้ควายเสร็จแล้วนอนหงาย เปิดโป๊ะไฟส่องใส่ลูกตา...

ให้ดวงตามันมองเห็นสิ่งที่มืดมัว เอาไฟฟ้าสัก 100 วัตต์... เปิดแล้วจ้องมันเข้าไป เผื่อจะมองเห็นมั่ง...

เห็นดวงไฟแล้วอย่าลืมกลับไปสูดปลักขี้ควายต่อ... สูดเข้าไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2008, 11:41:15 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์