เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:21:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกแบบนี้...  (อ่าน 1781 ครั้ง)
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:19:09 AM »

คือมีคนที่รู้จักเขาเอาลูกยิงแห้งแบบนี้มาให้อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าท่านใดพอรู้ว่า อายุการใช้งานได้นานไหมครับ

ดูแล้วตัวลูกเป็นพวกอลูมิเนียมแล้ว อัดข้างในด้วยซิลิโคนอ่ะครับ Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:26:37 AM »

ไม่เคยใช้ครับ เคยแต่เอาปลอกเดิมมาซ้อมยิงแห้งครับ (9 มม.พาราฯ)
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:31:59 PM »

ไม่เคยใช้ครับ เคยแต่เอาปลอกเดิมมาซ้อมยิงแห้งครับ (9 มม.พาราฯ)

Huh  Huh     ผมยังไม่รู้ขั้นตอนและวิธีการ "ยิงแห้ง" เลยครับ........ขอแบบชัดๆ...สักครั้งครับ....
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:56:44 PM »

ความหมาย

การยิงแห้งคือการทดลองกลไก/ฝึกลั่นไกปืนโดยไม่มีกระสุนจริงอยู่ ตามธรรมดาเราจะไม่ปล่อยให้รังเพลงว่างเพราะอาจทไให้บ่าเข็มแทงชนวน หน้าสไลท์ หรือปลายเข็มแทงชนวนเสียหายได้ เลยมีการผลิตกระสุนยิงแห้ง เป็นพลาสคิดประกอบโลหะ ไม่มีแกป ดินปืน หัวกระสุนจริง ขึ้นมาไว้ให้บรรจุในรังเพลิงเพื่อรับเข็มแทงชนวน บางท่านใช้ปลอกกระสุนแทนก็ได้แต่เมื่อยิงแห้งไปท้ายปลอกจะยุบจนไม่ช่วยรับเข็มแทงชนวน

ขั้นตอน

ยึดหลักความปลอดภัยเหมือนยิงปืนด้วยกระสุนจริงครับ ต่างแค่เราไม่ต้องยิงที่สนาม

1. ตรวจปืนว่าไม่มีกระสุนบรรจุอยู่

2. อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไกก่อนตั้งใจยิง

3. ห้ามชี้ปืนไปทางบุคคลอื่น

ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 01:11:02 PM »

ต้องลองครับ แต่ปลอกเป็นอลูมิเนียมน่าจะทนทานดี (ปกติแบบที่เป็นพลาสติก ปลอกจะแตกก่อน)

ส่วนตรงจอกแก็ปที่เป็นซิลิโคน ก็คงต้องลองยิงดูครับ ว่าทนได้กี่ครั้ง ดูว่าเยินเกินจะรับห็แคะออก หาอย่างอื่นมาอุดแทนครับ Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 04:17:11 PM »

ความหมาย

การยิงแห้งคือการทดลองกลไก/ฝึกลั่นไกปืนโดยไม่มีกระสุนจริงอยู่ ตามธรรมดาเราจะไม่ปล่อยให้รังเพลงว่างเพราะอาจทไให้บ่าเข็มแทงชนวน หน้าสไลท์ หรือปลายเข็มแทงชนวนเสียหายได้ เลยมีการผลิตกระสุนยิงแห้ง เป็นพลาสคิดประกอบโลหะ ไม่มีแกป ดินปืน หัวกระสุนจริง ขึ้นมาไว้ให้บรรจุในรังเพลิงเพื่อรับเข็มแทงชนวน บางท่านใช้ปลอกกระสุนแทนก็ได้แต่เมื่อยิงแห้งไปท้ายปลอกจะยุบจนไม่ช่วยรับเข็มแทงชนวน

ผมจะเอาปลอกเปล่า 1 ปลอกแล้วฝึกยิงแห้งปลอกไหนก็ ประมาณ 5 ครั้งแล้วก็จะเปลี่ยนปลอกใหม่ใส่ต่อไปครับ เพราะผมยิงกระสุนจริงทีไรปลอกที่ตกจะเก็บใส่กล่องไว้อย่างดี ครับ]
Shocked
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:32:28 PM »

คือมีคนที่รู้จักเขาเอาลูกยิงแห้งแบบนี้มาให้อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าท่านใดพอรู้ว่า อายุการใช้งานได้นานไหมครับ

ดูแล้วตัวลูกเป็นพวกอลูมิเนียมแล้ว อัดข้างในด้วยซิลิโคนอ่ะครับ Wink

หลงรัก ไม่เคยเห็นเลยครับ แต่ดูแล้วน่าจะดี  หลงรัก

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 08:21:54 PM »

นึกว่าทู้ลูกเหลิ- Shocked
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:02:02 PM »

Sad Sad   ต้องขออภัย "จขกท" (เจ้าของกระทู้) ที่โพสคำถามแทรกครั้งแรกโดยมิได้บอกกล่าว  แบบว่า...พอเจอหัวข้อปุ๊บ...
ก้อโดนใจปั้บ..นิ้วก้อจิ้มป๊อกๆๆ...แล้วก็ส่งเลย...แบบว่า ลืมกติกามารยาทไปนิดหน่อย แฮะ..แฮะ...

Cheesy Cheesy  แล้วก็ขอบคุณสำหรับขั้นตอนและวิธีการ "ยิงแห้ง" ที่สมาชิกทุกท่านให้มา....หะแรก..ผมยังคิดว่ายกปืนเปล่าๆขึ้นมา..  แล้วก้อ...เหนี่ยวไก..แป๊ก..แป๊ก...แป๊ก...เป็นอันเสร็จพิธี  ซะอีก  ขอบคุณอีกครั้ง...ครับผม
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:24:22 AM »

ท่าน intrend คับสีจริงๆสีอะไรคับ...

ถ้าหากสีโลหะต้องระวังดีๆนะคับ...

อาจสับสนกับลูกจริงได้นะคับ...Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:27:56 AM »

...ยี่ห้อนี้ใช้ดีครับ ทนกว่าลูกยิงแห้งทั่วไปด้วย สีน้ำตาลเข้มครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:41:44 AM »

...ยี่ห้อนี้ใช้ดีครับ ทนกว่าลูกยิงแห้งทั่วไปด้วย สีน้ำตาลเข้มครับ

:Smiley รบกวนถามหน่อยครับ  :Smiley ว่าหาซื้อที่ไหนครับ อยากจะหามาลองดูบ้าง ขอบคุณครับ  Cheesy

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:53:56 AM »

Grin ว่าแล้วตั้งแต่ได้น้องอ้ายมายังไม่ได้ทำลูกยิงแห้งสำหรับน้องอ้ายเลย Grin

tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 07:56:58 AM »

:Smiley รบกวนถามหน่อยครับ :Smiley ว่าหาซื้อที่ไหนครับ อยากจะหามาลองดูบ้าง ขอบคุณครับ Cheesy

ตอบแทนเจ้าของกระทู้ครับ...เคยเห็นที่ร้าน...gun&guy...ครับ Grin Grin Grin

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
หน้า: [1]
  พิมพ์