เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:23:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม่กระสุนขนาด .38 ถึงนิยมทำหัวตะกั่วครับ ..มันดียังไงหรือครับ..  (อ่าน 3496 ครั้ง)
92FS
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:24:32 AM »

ทำไม่กระสุนขนาด .38 ถึงนิยมทำหัวตะกั่วครับ ..มันดียังไงหรือครับ..
ไม่เคยเห็นชนิดหัวทองแดงเคลือบแข็งมาขายบ้างเลยหรือว่าใช้ไม่ดีครับ... และ...
ปืนลูกซอง ที่ระบุ 5 นัด จริงๆ แล้วบรรจุกระสุนในหลอดกี่นัดครับ..5+1 หรือ 4+1 ครับ
ขอบคุณมากครับ..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:15:20 PM »

ตะกั่วเป็นโลหะที่ราคาถูก  ถพ.สูงมาก  สะสมพลังงานในตัวได้มาก
ที่จริงยูเรเนียม  หนักกว่าตะกั่ว  แต่แพงมาก และแข็งขึ้นรูปยาก  ปกติใช้ทำหัวกระสุนปืนรถถัง นัดละหลายแสนบาท   เลยไม่มีใครเอามาทำกระสุน.38
92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:19:23 PM »

ขอขอบคุณมากครับ...ท่านผู้การที่ให้ความรู้ความกระจ่างกับความสงสัยของผมครับ..
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:41:51 PM »

ถูกหาง่าย Grin Grin Grin เอามาหลอมทำใหม่ก็ง่าย  Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:44:45 PM »

แรกเริ่ม กระสุนปืนลูกโม่จะเป็นตะกั่วล้วนหมดไม่ว่าขนาดอะไร ดูในหนังเคาบอยสิครับ อิ อิ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 12:59:12 PM โดย Law Enforcement » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 12:45:31 PM »

อีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
92FS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 01:51:24 PM »

รูปกระสุนสวยจริงๆ ..เน๊าะ  ขอบคุณทุกท่านครับ...
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 02:07:46 PM »

อย่างที่คุณLE บอกครับ กระสุน .38 ออกแบบมาเกิน 100 ปีแล้ว
สมัยก่อนใช้ตะกั่ว ไม่หุ้มทองแดงเพราะไม่จำเป็น และแพงมากครับ
ขนาดปลอกที่เห็น มีดินปืนอยู่หน่อยเดียวเพราะ เมื่อก่อนใส่ดินดำปลอกเลยยาวเหยียด
แตกต่างกับ 9 มม. ที่สั้นแค่ 19 มม. เอง แต่กำลังสูงกว่า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:00:39 PM »

Smiley..แม้ตอนนี้ ถ้าหัวกระสุนเป็นบอลตะกั่ว และดินขับที่เป็นมาตรฐาน. ไม่ใช่กระสุนซ้อม.. ผมก็ยืนยันที่จะใช้ติดปืนครับ..
      อย่าง ๑๑ มม หัวบอลตะกั่ว ความแรง พอ พอ กับ win fmj ล็อตที่พี่แก้วหามาให้ ยังอยากได้อย่างมากครับ.. Cheesy

sorhjate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:51:53 PM »

Grin ของ ผม 4+1 แค่นั้นครับ Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:33:48 PM »

Smiley..แม้ตอนนี้ ถ้าหัวกระสุนเป็นบอลตะกั่ว และดินขับที่เป็นมาตรฐาน. ไม่ใช่กระสุนซ้อม.. ผมก็ยืนยันที่จะใช้ติดปืนครับ..
      อย่าง ๑๑ มม หัวบอลตะกั่ว ความแรง พอ พอ กับ win fmj ล็อตที่พี่แก้วหามาให้ ยังอยากได้อย่างมากครับ.. Cheesy

แบบนัดขวาสุดใช่ไหม
ผมกำลังคุยกับโรงงานที่นครสวรรค์ให้อัดขายอยู่  จะให้ความเร็ว 830  แล้วก็ลดความเร็วลูกหัวตัดลงมาเหลือ 750

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:55:27 PM »

ผมกำลังคุยกับโรงงานที่นครสวรรค์ให้อัดขายอยู่ จะให้ความเร็ว 830 แล้วก็ลดความเร็วลูกหัวตัดลงมาเหลือ 750
.

Smiley..ใช่ครับพี่..กลุ่มดี แม่นด้วยครับ.. ถูกอีกต่างหาก พี่แก้วให้ราคา เท่าลูกซ้อม..  เบียดหยิบมาได้ ๒ กล่อง..เสียดายครับ. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 05:57:03 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 06:04:58 PM »

...เป็นกระสุนค่า Power Factor ในระดับ Major ครับ

...ถ้าโรงงานที่นครสวรรค์จะลดความเร็วกระสุน ก็ไม่น่าจะให้ Power Factor ต่ำกว่าระดัับ Major ของ IPSC Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 06:05:32 PM »

ผมกำลังคุยกับโรงงานที่นครสวรรค์ให้อัดขายอยู่ จะให้ความเร็ว 830 แล้วก็ลดความเร็วลูกหัวตัดลงมาเหลือ 750
ผู้การครับ แล้วหัวกระสุนเคลือบ ไม่ต้องใช้ไข โรงงานเมืองไทยไม่ผลิตหรือครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์