เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:31:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บรักษาปืนครับ  (อ่าน 5633 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 05:31:48 PM »

ผมวางบนกระดาษมันครับ ในตู้ใส่กล่องดูดความชื้นไว้

กล่องนี้ซื้อที่ Watson กล่องละ 35 บาท เป็นกล่อง 2 ชั้น ชั้นบนใส่สารดูดความชึ้น ชั้นล่างเป็นส่วนที่ให้สารดูดความชื้นแปลงสภาพเป็นน้ำลงมา ใช้ดีมากครับ พอสารหมดจะเห็นว่าดูดความชื้นกลั่นเป็นน้ำ 100 กว่า ซีซี ครับ

...ผมใช้กล่องที่ว่านี่เหมือนกัน แต่เอามาใส่ในทัปเปอร์แวร์ใบใหญ่ๆ สำหรับเก็บกระสุน (โดยเฉพาะอย่างยิ่ง .22 เพราะเป็นกระสุนที่ชื้นง่าย)  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 05:39:50 PM »

ผมก็ไม่เก็บใส่ซองคับ...

วางไว้บนพรมหรือผ้า...

ประกับด้ามก็ไม่ยอมใส่ด้วยคับ...Cheesy

ไม่กลัวปืนเป็นหวัดเหรอครับพี่หมอ เสื้อผ้ากางเกงไม่ใส่ อิ อิ Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:27:32 PM »

ตกใจอ้าวววว...ซวยแล้วสิป๋ม......ทำฟามสะอาดเสร็จก็เอาเก็บไว้ในซองปืนแล้วแขวนไว้กับวางไว้......น้องหนิมกินแน่ ๆ หัวเราะร่าน้ำตารินเอ๋....แล้วถ้าไม่มีไอ้จำพวกสารดูดฟามชื้นนี้จะเก็บไงดีครับ Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:33:37 PM »

ตกใจอ้าวววว...ซวยแล้วสิป๋ม......ทำฟามสะอาดเสร็จก็เอาเก็บไว้ในซองปืนแล้วแขวนไว้กับวางไว้......น้องหนิมกินแน่ ๆ หัวเราะร่าน้ำตารินเอ๋....แล้วถ้าไม่มีไอ้จำพวกสารดูดฟามชื้นนี้จะเก็บไงดีครับ Huh

ซื้อขนมโดโซะ สักแพ็กสิครับ ในนั้นจะมีสารดูดความชื้นแถมมาให้ด้วย เอามาใช้ได้ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:34:28 PM »

บางคนบอกว่า ไม่ควรใช้โซแนกซ์ ลางบอกว่ามันกัดรมดำ เอ๊ะ อะไร ทำไม ไฉน......งง......

กัดรมดำ Huh.....ผมใช้โซแนกซ์ฉีดทั่วกระบอกจนชุ่มแล้วเช็ดออกก่อนเก็บ ทำมาสิบกว่าปีแล้ว ปกติดีครับ

แต่เอ....หรือกัดไปแล้วแต่ไม่ได้สังเกตุ  Grin Grin Grin

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:51:09 PM »

สารดูดความชื้นจะมีประโยชน์เฉพาะไว้ใกล้ปืนและต้องอยู่ในที่ปิด เช่นกล่องหรือตู้ที่ไม่ใหญ่เกินไป
ปืนใส่ไว้ในซองหนังจะดูดความชื้นปืนขึ้นสนิมแน่ 
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 07:01:22 PM »

กระสุนปืนไม่ได้ใช้ผมใส่ถุงพลาสติกซีลพร้อมซองกันชื้น

มี .๒๒ หลงอยู่กล่อง ก็เอาใส่ขวดวิตามินซีที่หมดแล้ว พร้อมซองกันชื้น

กระสุนปืนสำรองอยู่ในขวดอาหารเสริมสีชา พร้อมซองกันชื้น

กระสุนใช้งานอยู่กับปืน

แต่ปืนดันอยู่ในซอง ในกระเป๋า ในตู้เสื้อผ้าอ่ะ  ตกใจ

นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 07:21:52 PM »

ซื้อขนมโดโซะ สักแพ็กสิครับ ในนั้นจะมีสารดูดความชื้นแถมมาให้ด้วย เอามาใช้ได้ Grin

Grin Grin   เอางี้ม๊ะ....ออกตังค์คนครึ่ง...ท่าน zeus  เอาสารกันชื้นไป...ผมเอาหนมโดโซะมา... Grin Grin
citizenband
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 01:39:06 AM »

แล้วถ้าเป็นซองผ้าล่ะครับจะดูดความชื้นหรือไม่ครับ แล้วจะเป็นสนิมหรือไม่ครับขอคำแนะนำด้วยครับ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 01:45:26 AM »

ถ้าหากล่องพลาสติกได้ ก็ใส่กล่องพลาสติกครับ เอาแบบที่ซีลได้นะ
ด้านในโรยซิลิก้าเจล (ศึกษาภัณฑ์ขายกระปุกละ 130-150 เยอะมากๆ)
กล้องผมก็เก็บแบบนี้ครับ ขนาดเลนส์เลนส์ sigma ที่ว่าขึ้นฝ้าง่ายยังไม่เคยเกิดเลยครับ Wink
สูตรเดียวกันเลยครับพี่ เยาะเย้ย เยาะเย้ย

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
citizenband
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 02:35:16 AM »

แล้วเวลาล้างล้างด้วยน้ำมันเบนซินปล่าว ๆ จะดีไหมครับหรือต้องผสมโซล่าครับแล้วจะต้องโชลมน้ำมันอเนกประสงค์อีกหรือไม่ครับแล้วเก็บไว้ในซองผ้า(พกนอก)จะมีโอกาสเป็นสนิมได้ไหมครับ
citizenband
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 06:43:15 AM »

UP
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 06:55:01 AM »

ไม่แน่ใจครับ แต่สำหรับ uspc สแตนเลสของผมแล้วเวลาล้างเสร็จก็เอาผ้าชื้นน้ำมันลูบให้ทั่วแล้วก็ใส่ซองพกเก็บไว้ตามปกติเวลาจะไปไหนมาไหนก็หยิบมาใช้ทันที ไม่มีปัญหาใด ๆ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 06:59:15 AM »

แล้วเวลาล้างล้างด้วยน้ำมันเบนซินปล่าว ๆ จะดีไหมครับหรือต้องผสมโซล่าครับแล้วจะต้องโชลมน้ำมันอเนกประสงค์อีกหรือไม่ครับแล้วเก็บไว้ในซองผ้า(พกนอก)จะมีโอกาสเป็นสนิมได้ไหมครับ

ล้างกับน้ำมันก๊าดจะดีกว่าครับ ผมก็ล้างแบบนี้เหม็นน้อยกว่าเบนซินอีกและไม่พบปัญหาใด ๆ เพียงแต่ถ้าปืนที่เป็นโพลิเมอร์อาจมีแห้ง ๆ บ้างในส่วนของพลาสติก แต่ไม่นานก็หายหรือถ้าใจร้อนก็เอาน้ำมันปืนชโลมนิดหน่อยจะดูดำวาวดีครับ และที่สำคัญน้ำมันก๊าดนั้นราคาถูกเหมาะสมกับคนไม่ตังค์เช่นผม อิ อิ อิ

อ้อ ที่ผมบอกตามข้างต้นไปนั้น ปืนผมปืนใช้งานครับไม่ได้เก็บสะสม...
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 07:01:30 AM »

แล้วถ้าเป็นซองผ้าล่ะครับจะดูดความชื้นหรือไม่ครับ แล้วจะเป็นสนิมหรือไม่ครับขอคำแนะนำด้วยครับ

เปลียนเป็นซองหนังดีกว่าครับ เวลาพกเหงื่อจะไม่ซึมเข้าไปง่าย ๆ เหมือนกับซองผ้า ซองผ้านั้นใช้ไปนาน ๆ เหงื่อซึมเข้าไปเหม็นอับ พกมาก ๆ อาจทำให้คันได้ ถ้าเป็นแบบพกนอกว่าไปอย่าง แต่สุดท้ายเชียร์ซองหนังครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์