เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:49:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากเศษหัวกระสุน  (อ่าน 3698 ครั้ง)
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:50:07 AM »

Smiley

เมื่อวานไปซ้อมยิงมาครับ ใส่แว่นตาพร้อมที่ครอบหูตามความเคยชิน
ตอนแรกซ้อมสนามรณยุทธ์ไม่มีปัญหาอะไรครับ พอเดินมายิงเพลทซึ่งตั้งอยู่ที่ระยะประมาณ 7-8 เมตร
ปรากฎว่าพอยิงถึงนัดที่ 3 รู้สึกเจ็บแปร๊บๆที่แขนซ้าย ก้อยิงต่อ แล้วก้อรู้สึกว่ามีอะไรมาโดนที่หัว ชักตะหงิดๆ
พอยิงนัดต่อไปก้อมีอะไรกระเด็นมาโดนที่แว่นจึงหยุดยิง มองหาไปหามาตามพื้นก้อพบเศษตะกั่วครับท่าน
เลยยกแขนขึ้นมาดู เห็นมีรอยแดงๆ พลิกแว่นมาดูมีรอยนิดนึง เห็นแล้วก้อใจหายเพราะว่าถ้าเป็นแต่ก่อนคงเข้า
ตาแน่ๆเพราะผมไม่ชอบใส่แว่น มันรำคาญน่ะครับ ดีที่ฝืนๆใส่จนชิน เห็นประโยชน์เต็มๆก้อคราวนี้เอง

เลยอยากจะบอกพี่ๆน้องๆในเว็บครับว่าอย่ามองข้ามความปลอดภัยแม้แต่วันเดียว

"ยึดถือความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

Wink

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:39:08 AM »

ตกใจ เคยโดนเหมือนกันครับ แต่โชคยังดีเป็นแค่ สะเก็ดเล็กๆ  ตกใจ  รู้สึกเหมือนกัน ว่าต้องใส่แว่นครับ กันไว้ดีกว่าแก้ หลงรัก ผมก็เคยเห็นเพื่อนขนาดใส่แว่น  หลงรัก
 Cool บางทียังน้ำตาไหล ผมถามว่า อะไรเข้าตา หัวเราะร่าน้ำตาริน  มันดันบอก เสียดายตังว่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  Grin Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:43:32 AM »

Grin ดีแล้วครับ แว่นตากันสะเก็ดกับที่ครอบหูหรือจุกอุดหูมีความจำเป็นครับ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ราคาสองอย่างรวมกัน ประมาณ 3-4 พันบาท (ราคาทั่วไป) แต่ถ้าตาเสียหูเสีย ค่ารักษาแพงกว่ามากมายครับ หรือบางทีอาจรักษาไม่ได้เลย เรื่องแบบนี้นักกีฬา IPSC จะใส่ใจกันทุกคนครับ เพราะเป็นส่วนหนึ่งของกฎด้วย ถ้าไม่ใส่ ไม่ให้ยิงครับ Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 06:51:18 AM »

...ยิงเป้าเพรทเหล็กระยะ 7-8 เมตร มันอันตรายเกินไปครับ Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 07:48:31 AM »

เห็นไหมครับว่าอุปกรณ์ป้องกันภัยส่วนบุคคลเป็นสิ่งที่สำคัญเราเสียเงินซื้อหามายังไม่พอครับต้องนำมาสวมใส่ด้วย..... Cool
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 07:57:18 AM »

ยิงเพลตระยะ25หลาก็ยังเสี่ยงครับ ผมเคยโดนเศษหัวกระสุนซ้อมหัวตัด.38ที่บี้แบนกระเด็นมาโดนแขนแรงพอควรเหมือนกัน ถ้าโดนตาแล้วไม่ใส่แว่นตาคงเป็นเรื่องถึงตาบอด การใส่แว่นตา ใส่เครื่องป้องกันเสียง เป็นหลักการยิงปืนที่ถูกต้องแล้วครับ
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:05:35 AM »

ผมก็เคยโดนเศษลูก .38 หัวตัด เข้าที่หูครับ  Smiley โชคดีที่ไปฝังอยู่ตรงกระดูกอ่อนที่เป็นติ่งยื่นปิดรูหูอยู่  จูบบบบ ไม่งั้นคงเข้าไปในรูหูแน่นอน ต้องเอาแหนบดึงออกครับ อันตรายน่าดู  จูบบบบ

tra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

เป๊กแรก.....มันยากที่จะยอมรับ....

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:32:24 AM »

เคยโดน...38 super fmj ยิง...popper...ที่ระยะ25เมตร...กระดอนหรือแฉลบ..มาโดนกลางลำตัวครับ...หัวกระสุนไม่แตก...ยังคงรูปอยู่...แต่บี้ไปบ้าง...แบบว่าจุกเลยอ่ะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Metallica Enter Sandman
http://fr.youtube.com/watch?v=1QP-SIW6iKY
กระเป๋าแบนแฟนทิ้ง
http://fr.youtube.com/watch?v=B0cxpbvDWq8
วิท'ลัยหลายใจ
http://fr.youtube.com/watch?v=oxGPz0tTQeI
ไม่ใช่แฟน...ทำแทนไม่ได้
http://fr.youtube.com/watch?v=Wb8h1nRzm2E
2K
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:32:42 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับเรื่องอุปกรณ์ป้องกัน อย่าว่าแต่ยิงเพลทเหล็กเลยครับ ขนาดตัวหยุดกระสุนหลังเป้าที่เป็นยางรถยนต์ ในระยะ 25 เมตรหัวกระสุนยังกระดอนกลับมาถึงคนยิงเลยครับ    อันตรายมาก ต้องระวังนะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:39:21 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับเรื่องอุปกรณ์ป้องกัน อย่าว่าแต่ยิงเพลทเหล็กเลยครับ ขนาดตัวหยุดกระสุนหลังเป้าที่เป็นยางรถยนต์ ในระยะ 25 เมตรหัวกระสุนยังกระดอนกลับมาถึงคนยิงเลยครับ    อันตรายมาก ต้องระวังนะครับ

...ผมไม่แน่ใจว่ายางรถยนต์ที่วางหลังเป้าจะเป็น Back Stop ที่ดีหรือไม่ครับ  :Smiley Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:43:37 AM »

เคยโดนเช่นกันครับเข้าเต็มหน้าเลยแผลใหญ่สุดโดนที่หน้าผากส่วนที่ตารอดไปได้เพราะใส่แว่น

ยิงเพลทเหล็กที่ระยะประมาณ 5 เมตรเข็ดไปนานเลยครับ

มีอยู่เรื่องหนึ่งเห็นมากับตาครับ....นักกีฬาแข่งยิงโบว์ลิ่งพินกำลังยิงไปประมาณพินที่ 3 กรรมการนั่งอยู่ดีๆด้านหลังตกเก้าอี้เลยครับ

โดนหัวกระสุนซ้อม.38 ทั้งหัวมาแบบยังไม่บี้แบนเท่าไร:OO เข้าที่ใต้แว่นตาตรงโหนกแก้มพอดีช้ำบวมทันทีแต่ก็ทำงานต่อได้ Shocked

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 11:25:53 AM »

เคยโดน...38 super fmj ยิง...popper...ที่ระยะ25เมตร...กระดอนหรือแฉลบ..มาโดนกลางลำตัวครับ...หัวกระสุนไม่แตก...ยังคงรูปอยู่...แต่บี้ไปบ้าง...แบบว่าจุกเลยอ่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยังจุกอีกหรือครับ....Back Stop ขนาดนั้น น้ำลายหก Grin Grin Grin
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 11:42:15 AM »

เคยโดนสะเก็ดกระสุนฝังจมเลนซ์กระจกของแว่นเรย์เบนด์เลย ตรงลูกตาขวาพอดี ถ้าไม่ใส่คงบอดครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 11:59:25 AM »

...ผมไม่แน่ใจว่ายางรถยนต์ที่วางหลังเป้าจะเป็น Back Stop ที่ดีหรือไม่ครับ :Smiley Cool
ผมเคยเอารูปลงให้ดูว่าที่นี่เขาตัดเป็นชิ้นเล็กๆ ลูกปืนไม่มีการกระดอนกลับแน่นอน หยุดได้ดีกว่ากองทราย เก็บทำความสะอาดก็ง่าย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 12:47:54 PM »

1. เคยยิงเพลทกลมระยะสุดสนามที่สนามสารวัตรทหารกับเพื่อน ไม่ทราบว่ามุมยังไง หัวกระสุน .38 Special Wad Cutter กระเด็นมาโดนขา แต่ไม่เจ็บ

2. นัดยิงปืนกับพี่ๆ ชาวบอร์ดนี้แหละครับ ที่ ร1.รอ. ท่าน ซ. เอาปืนสมิทเซมิออโต้ .22LR ของท่าน ม. มานังพาดยิงบนแท่นวัสดุแข็งหุ้มผ้า ยิงไป ยิงมา หัวกระสุนกระเด็นมาโดนแขนผมที่ยืนอยู่หลังแนว ปรากฎว่าท่าน ซ. ปล่อยให้ปืนถอยจน "ยิงใส่" แท่นที่พาดครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์