เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:20:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีเพื่อนบ้านแบบนี้ท่านจะทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 5535 ครั้ง)
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 11:44:13 AM »

ผมก็เจอคล้ายๆกับ จขกท.ครับ แต่เป็นเสียงจากเครื่องเสียงทั้้งนั้น ตอนนี้กำลังพยายามทำใจอยู่ครับ

1. ผมอยู่หอพักชั้นสอง  ข้างๆตึกชั้นล่างจะมีร้านยาดอง เปิดเพลงดังทุกคืน

เสียงเบสหนักมาก ไปเตือนแล้ว เบาแค่วันเดียว อีกวันดังเหมือนเดิม กิ๊วก๊าว

2. ห้องเพื่อนผมอยู่ข้างๆ ก็เปิดเพลงดังบ่อยๆ เบสหนักเหมือนกัน อันนี้พอคุยกันได้ Smiley

3. ห้องเยื้องๆ ผมก็เปิดเพลงดังบ่อยๆ ไปเตือนบ่อยจนขี้เกียจเตือนแล้วครับ แลบลิ้น

4. ห้องเหนือผมก็ชอบเดินลงส้น เสียงดัง แถมชอบ  เล่นกีต้าร์ เปิดเพลงดัง

และ เคา่ะพื้น(เพดานห้องผม)เป็นอาจิณ   ผมเคยไปเคาะประตูบอกดีๆ มันก็ปิดประตูใส่อีก   

เมื่อเช้าก็เอาอีกเล่นกีต้าร์แล้วเคาะพื้นด้วย มันฟิตจริงๆ เอาแต่เช้ามืดเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมเลยเอาไม้ท่อนใหญ่ๆ กระทุ้งเพดานไปสามที เงียบ ยิ้มีเลศนัย

5. สี่รายที่กล่าวมา เข้ามาอยู่ทีหลังผม

บู่คนสมัยนี้(โดยเฉพาะวัยรุ่น)โดยมาก ทำอะไร คิดถึงแต่ตัวเอง ไม่เคารพสิทธิ์ผู้อื่น ....

สรุปแ้ล้วผมก็ทำใจ และแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปวันวัน สักพักคงจะชินเองครับ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2008, 11:48:44 AM โดย comrade_dear » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 11:48:58 AM »

...ผูกมิตรไว้ครับ  แสดงน้ำจิตน้ำใจ ของฝากเล็กๆ น้อยๆ  เรื่องปัญหาเอาไว้ทีหลัง ทั้งนี้สถานการณ์อาจดีขึ้นโดยไม่ต้องเอ่ยปากก็ได้  ลองดูครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 06:01:26 PM »

เขาคงเจตนาเพราะเชื่อว่าเราไม่กล้ามีปัญหาครับ    ลองนั่งเหม่อลอยล้างปืนให้เห็นอาจดีขึ้นก็ได้

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 09:53:06 PM »

ทำใจครับ...^_^
          ผมเคยมีเพื่อนบ้านยิ่งกว่านี้อีกครับ   คือ ลักษณะบ้านผมจะเป็นทาวเฮาน์ กำแพงบ้านติดกัน....ทีนี้....บ้านข้างๆไม่รู้เป็นอะไร....เวลาทะเลาะกับเมีย  หรือ โมโห  อะไรมา   จะมาลงที่กำแพงบ้านฝั่งติดกับบ้านผม....ด้วยการเอาดัมเบลมาผูกกับบันไดบ้านทำเป็นลูกตุ้ม...แล้วทุ่มใส่กำแพง   ให้เสียงมันดังๆ (รู้เพราะเพื่อนสมัยเด็กๆที่อยู่ตรงข้ามบ้านนี้เคยเข้าไปเห็นมาครับ)   ตอนแรกๆก็โมโห  แต่ทำอะไรไม่ได้เพราะตอนนั้นยังเด็กอยู่    ก็ทำเฉยๆมาเรื่อย ........
           เป็นอย่างนี้มาประมาณ 2-3 ปี .........มีอยู่วันนึง   เมียของบ้านนี้มาเรียกผม   ........แล้วบอกว่าน้ำในห้องน้ำบ้านผม (ห้องน้ำชั้น 2 ) ทำน้ำรั่วไปบ้านเค้า .........เฮ ในใจเลยครับ  ผลกรรมทันตาเห็น........เพราะว่าพวกท่อน้ำทิ้งจากชั้น 2 จะใช้ท่อซีเมนต์  และอยู่ฝั่งเดียวกับที่โดนทุ่มดัมเบลใส่    เล่นทุ่มซะผนังร้าว .....พอเวลาใช้น้ำมันก็ไม่ลงตามท่อ  แต่มาขังในเสาที่หล่อไว้หุ้มท่อแทน.....เวลาที่บ้านผมอาบน้ำ........ บ้านข้างๆเจิ่งนอง    ..... ตอนนั้นอาบน้ำวันละประมาณ 3 รอบ   อิอิ
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 12:15:51 AM »

...ผูกมิตรไว้ครับ  แสดงน้ำจิตน้ำใจ ของฝากเล็กๆ น้อยๆ  เรื่องปัญหาเอาไว้ทีหลัง ทั้งนี้สถานการณ์อาจดีขึ้นโดยไม่ต้องเอ่ยปากก็ได้  ลองดูครับ

เห็นด้วยค่ะ  เยี่ยม

เมื่อรู้จักสนิทสนมกันพอสมควรแล้ว เราค่อยเอ่ยปาก เพื่อปรับตัวที่จะอยู่ร่วมกัน จะให้เปลี่ยนคงจะยาก เพราะการทำมาหากิน การทำงานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 10:21:51 AM »

ทำใจครับ...^_^
          ผมเคยมีเพื่อนบ้านยิ่งกว่านี้อีกครับ   คือ ลักษณะบ้านผมจะเป็นทาวเฮาน์ กำแพงบ้านติดกัน....ทีนี้....บ้านข้างๆไม่รู้เป็นอะไร....เวลาทะเลาะกับเมีย  หรือ โมโห  อะไรมา   จะมาลงที่กำแพงบ้านฝั่งติดกับบ้านผม....ด้วยการเอาดัมเบลมาผูกกับบันไดบ้านทำเป็นลูกตุ้ม...แล้วทุ่มใส่กำแพง   ให้เสียงมันดังๆ (รู้เพราะเพื่อนสมัยเด็กๆที่อยู่ตรงข้ามบ้านนี้เคยเข้าไปเห็นมาครับ)   ตอนแรกๆก็โมโห  แต่ทำอะไรไม่ได้เพราะตอนนั้นยังเด็กอยู่    ก็ทำเฉยๆมาเรื่อย ........
           เป็นอย่างนี้มาประมาณ 2-3 ปี .........มีอยู่วันนึง   เมียของบ้านนี้มาเรียกผม   ........แล้วบอกว่าน้ำในห้องน้ำบ้านผม (ห้องน้ำชั้น 2 ) ทำน้ำรั่วไปบ้านเค้า .........เฮ ในใจเลยครับ  ผลกรรมทันตาเห็น........เพราะว่าพวกท่อน้ำทิ้งจากชั้น 2 จะใช้ท่อซีเมนต์  และอยู่ฝั่งเดียวกับที่โดนทุ่มดัมเบลใส่    เล่นทุ่มซะผนังร้าว .....พอเวลาใช้น้ำมันก็ไม่ลงตามท่อ  แต่มาขังในเสาที่หล่อไว้หุ้มท่อแทน.....เวลาที่บ้านผมอาบน้ำ........ บ้านข้างๆเจิ่งนอง    ..... ตอนนั้นอาบน้ำวันละประมาณ 3 รอบ   อิอิ

ทุขขโต ทุขขถานัง ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว  อิ....อิ สม

สุขขโต สุขขถานัง ให้สุขแก่ท่านสุขนั้นถึงตัว.....พอกล้อมแกล้มไปได้ไม๊...

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 10:29:56 AM »

เห็นใจท่าน จขกท. มากครับ  กิ๊วก๊าว

แต่ผมก็โดนเหมือนกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 01:58:28 PM »

จริงๆครับ ต้องพยายามคิดในแง่บวกไว้ พวกเขามีกัน3-4ครอบครัว ก็ต้องเป็นมากกว่า10คน คิดซะว่า พวกเขาอยู่ช่วยดูแลบ้าน ไม่ต้องกลัวพวกย่องเบาครับ
Rosa
Jr. Member
**

คะแนน 30

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 08:35:54 PM »

แอบไปทำป้ายขายบ้านด่วน(ให้เบอร์โทรของเค้าไว้) แล้วแอบไปติดตอนเค้าไม่อยู่ ทำเป็นระยะ ระยะ อาจได้ผล คิก คิก หรือเอาบิลค่าน้ำค่าไฟ จดหมาย ไปทิ้งที่อื่น บ้านก็จะโดนตัดน้ำตัดไฟ หนี้ที่เป็นอยู่ก็ไม่รู้ว่าต้องจ่ายเท่าไหร่  จะได้หยุดทะเลาะกัน มาปวดหัวเรื่องนี้แทน คิก คิก หรือทำปืนลั่นบ่อย ๆ หรือแกล้งละเมอถือปืนออกมานอกบ้านเวลาเขาทำกับข้าวตอนเช้า น่าจะได้ผล คิก คิก หรือแกล้งโทรสั่งพิซซ่าให้ไปส่งบ้านที่ทะเลาะกัน จะได้ งงว่าใครสั่ง มีอีกหลายวิธีค่ะ เอาแค่นี้ก็คงพอแล้ว คิก คิก

ยิ่งสูงยิ่งหนาว
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 08:49:02 PM »

เจอแบบนี้ลำบากใจจัง ไม่รู้จะแนะนำอะไร เป็นผมตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินย้ายบ้านหนี
ดีกว่าให้เขาจับย้ายไปอยู่คุกแทน ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 09:51:53 PM »

ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน เดิมอยู่บ้านจัดสรรห้องนอนห่างจากบ้านข้าง ๆ ประมาณ 4 เมตร ดึก ๆ หรือเช้ามืด เจอคนข้างบ้านสูบุหรี่ ขากเสลด ถุยน้ำลาย แต่นาน ๆ มันมาที หลังบ้านชอบเล่นกีตาร์  บ้านตรงข้ามไม่มีปัญหา  ข้างซ้ายให้เช่าเลี้ยงหมาเป็นสิบ ชอบเปิดเพลง-ดูหนังเสียงดัง  กลัวว่าจะเป็นโรคจิตซะก่อนเลยขายไปสร้างบ้านใหม่ ไร่กว่า ๆ 4 ทิศ เป็นที่ว่าง - ที่นา ห่างจากบ้านข้าง ๆ ประมาณ 100 เมตร ได้ ตอนนี้สบายใจมาก เปิดทีวีดัง ตะโกน เลี้ยงหมา 2 ตัว  ที่ย้่ายกลัวใจตัวเอง และเบื่อบ้านจัดสรรมาก เคยเอาขวดปาบ้านฝั่งตรงข้ามเพราะหมาเห่าหอนไม่หยุดตั้งแต่เจ้าของออกบ้่านจนเข้าบ้า่น อยากจะเอาลูกกรดยิงหมา วางยามั่ง เกือบจะเป็นโรคประสาท

อ้อ แล้วที่มีสมาชิกแนะนำว่าให้ถือปืนออกไปเช็ด ขัด ถู ผมไม่เห็นด้วยครับ ถ้าอีกฝ่ายก็มีปืนเหมือนกัน เดี๋ยวจะเรืองใหญ่ ไม่ใครก็ใครล่ะครับ.. ขอให้ จขกท. คุยกันรู้่เรื่องนะครับ หรือไม่ก็ประกาศขายไปเลยครับ

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 12:36:12 AM »

ผมชอบข้อความจากกระทู้ของคุณต้นหนาวครับ อ่านแล้วได้ข้อคิดดีๆ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=65862.0

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 01:06:31 AM »

อาชีพของเค้าค้าขาย คงต้องเร่งรีบเพื่อทำมาหากินแก้ยากค่ะ

ทำใจผูกมิตร ดีที่สุดค่ะ   Cheesy
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:42:26 AM »

ย้ายไปเจอ ที่แย่กว่าเก่า จะช้ำใจมากกว่าครับ

อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอก คือ ทำใจ กับ ปรับปรุงสถานที่ของเรา

เช่นกั้นห้องกระจก แม้จะลงทุนเพิ่ม แต่เทียบกับเสียงที่ลดลง

ถือว่าคุ้มค่า  เพราะจะลดลงไปมากทีเดียว

ผลคือ เราจะได้อยู่ในห้องที่ดูเหมือนแคบขึ้น ซึ่งต้องใส่กระจกเงา

เพื่อให้ดูโล่ง หลอกตา.....

หากระจกมาใส่กันเสียงก็เห็นด้วยครับ 
จริงๆอยากให้พูดคุยบอกเขาไปตรงๆ  แต่ก็คิดกลับอีกมุมว่า คนเราไม่เหมือนกัน  บุคลิคเขาอาจเป็นแบบนั้นมานานแล้ว
เปลี่ยนอาจจะยากเพราะอาจจะทำกันจนเคยชินไปแล้ว  และไม่รู้ว่าพูดบอกไปแล้ว เขาจะตีเจตนาเราเป้นแบบไหน
แก้ที่บ้านเราแบบว่าก่อนก็ดีครับ

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์