เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 01:32:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อไหม? แฟลชไดรฟ์ใช้ได้นานแสนนาน  (อ่าน 4050 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 04:33:35 PM »

Smiley แฟลชไดรฟ์ ที่นิยมใช้กันทั่วบ้านทั่วเมืองอยู่ในขณะนี้ สามารถเขียนข้อมูลได้นับล้านครั้ง โห...อะไรจะคุ้มขนาดนั้น ถ้าใช้ได้นานขนาดนี้จริงก็ดีน่ะสิ แต่เอาเข้าจริงๆ ผู้ใช้จะพบว่า มันมักมีอันจากไปก่อนเวลาอันควรเรื่อยเลย

- คำตอบแบบฟันธงก็คือ แฟลชไดรฟ์ทั่วไปไม่สามารถใช้บันทึกข้อมูลได้ถึงล้านครั้งหรอกครับ ขนาดผู้นำอย่าง Sandisk ยังออกมาบอกเลยว่า หน่วยความจำแฟลชของเขาสามารถทนต่อรอบการเขียนข้อมูล(write cycle) ได้ประมาณ 10,000 ครั้ง ซึ่งสำหรับคำว่า write cycle ในที่นี้หมายความว่า การเขียนและลบไฟล์นั้นออกไป

- อย่างไรก็ตาม มันมีความเป็นไปได้ว่า หน่วยความจำบางส่วนในแฟลชไดรฟ์เสียไปแล้ว แต่เราก็ยังสามารถใช้ส่วนที่เหลือได้เป็นปกติ เพียงแต่จะไม่สามารถเขียนข้อมูลลงบนส่วนที่เสียหายได้เท่านั้น ความรู้สึกว่า แฟลชไดรฟ์ของผู้ใช้ก็คือ มันยังปกตินั่นเอง

- แฟลชไดรฟ์บางรุ่นที่ฉลาดหน่อยจะมีอัลกอริธึมที่ป้องกันไม่ให้คอมพิวเตอร์เขียนข้อมูลซ้ำลงบนหน่วยความจำเดิมอยู่บ่อยๆ โดยเลือกให้ไปเขียนในบริเวณอื่นบ้าง ด้วยวิธีนี้ก็จะแก้ปัญหาหน่วยความจำบางส่วนเสียอย่างรวดเร็ว เนื่องจากถูกเขียนบ่อยกว่าบริเวณอื่นนั่นเอง

- ด้วยความที่หน่วยความจำประเภทนี้ไม่มีกลไกการเคลื่อนไหวใดๆ โอกาสที่มันจะเสียหายจึงมีน้อย แต่แล้วทำไมเพื่อนของนายเกาเหลาคนนึงถึงได้เปลี่ยนแฟลชไดรฟ์ในระยะเวลาไม่กี่เดือนทุกที พอสอบถามจึงได้ความว่า เขาใช้แฟลชไดรฟ์ในการถ่ายโอนไฟล์งานข้ามแผนก ตลอดจนรับไฟล์จากเครื่องลูกค้า เรียกได้ว่า วันหนึ่งๆ แฟลชไดรฟ์ของเขาต้องเสียบเข้า เสียบออกกับคอมพิวเตอร์เครื่องต่างๆ บ่อยมาก ซึ่งมันอาจจะเกิดปัญหากับคอนเน็คเตอร์ยูเอสบีก็ได้ ทำให้ระบบแจ้งข้อผิดพลาดว่า ไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลในแฟลชไดรฟ์ของเขาได้ ความจริงกรณีนี้ ชิปหน่วยความจำที่อยู่ภายในอาจจะไม่ได้เสียหายเลย แต่เป็นคอนเน็คเตอร์ต่างหากที่มีปัญหา

ปัญหาคอนเน็คเตอร์ USB ไม่แข็งแรง

- นอกจากนี้ การถอดแฟลชไดรฟ์ออกจากเครื่องขณะที่กำลังเขียนข้อมูลเข้าไป หรือใช้แฟลชไดรฟ์กับโน้ตบุ๊กที่แบตกำลังจะหมด เหตุการ์ณทั้งสองนี้ ระบบจะแจ้งว่า มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นกับแฟลชไดรฟ์ได้เหมือนกัน

- สำหรับข้อผิดพลาดเหล่านี้ ไม่ได้หมายความว่า แฟลชไดร์ฟของคุณเสียแล้ว วิธีแก้ง่ายๆ ก็เพียงแค่ฟอร์แมตใหม่ อาการเพี้ยนก็จะหายไปแล้วครับ ยกเว้นปัญหาเกิดจากคอนเน็คเตอร์ USB

- เพื่อความมั่นใจ ควรเลือกใช้แฟลชไดรฟ์จากผู้ผลิตที่เชื่อถือได้ อย่าซื้อเพราะแค่ถูกอย่างเดียว เพราะข้อมูลสำคัญที่อยู่ในแฟลชไดรฟ์อาจมีมูลค่ากว่าราคาของมันหลายเท่านัก และที่สำคัญอย่าไว้ใจอุปกรณ์พวกนี้มากเกินไป ควรจะทำสำรองไฟล์ข้อมูลสำคัญๆ ไว้บนสื่อบันทึกอื่นๆ ไว้ด้วย

อ้างอิงจาก http://www.bcoms.net/tipcomputer/detail.asp?id=2329

หลงรัก ของผมมีหลายตัวที่เสียบแล้ว Windows หาเจอแต่ไม่ปรากฎไดร์ ผมแกะออกแล้วเอาหัวแร้งบักกรีจุดเชื่อม ผลปรากฎว่ากลับมาใช้งานได้ตามปกติ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 04:52:22 PM »

...ขอบคุณครับคุณวัฒน์

...ขออนุญาตเสริมเกี่ยวกับแฟลชไดรฟเก๊  ลองดูตามรูปนี้ครับ Kingstom VS Kingston ขายอยู่ในงานคอมมาร์ทเมื่อไม่นานมานี้เชียวนะครับ  แถวๆ พันธุ์ทิพก็เคยเห็น

...มีเว็บด้วยนะ

...ยี่ห้อ "ท่านเปา" ดูไปแล้วก็ฮาดี  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2009, 04:55:58 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 04:59:06 PM »

ขอบคุณครับ   Cheesy

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:03:13 PM »

ขอบคุณครับอาวัฒน์ ...... ขอบคุณลุงแก้วด้วย ...... ฮา ฮา ฮา

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:04:23 PM »

คิงซาต้ม
คิงซาตัน

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 06:36:44 PM »

จีนนี่เลียนแบบได้ทุกอย่างจริง ๆ แม้กระทั้งรสชาติของเหล้า  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 06:45:10 PM »

ขอบคุณครับ ...  Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 06:55:48 PM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้  วันเด็ก(เอาะๆ)ไม่พาเด็กไปเที่ยวไหนเหรอครับ  ยิ้มีเลศนัย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:14:17 PM »

ขอบคุณครับอาวัฒน์
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 07:25:01 PM »

ได้ทั้งความรู้และความฮาจริงๆครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม เยี่ยม

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:04:58 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ขอฝากอีกนิดครับ

เรื่องของการเสียบแฟลชไดรฟ์ ทางที่ดีควรเสียบทางด้านหลังของคอมพิวเตอร์นะครับ ( ช่องที่ติดมากลับแมนบอร์ด ) เพราะช่องด้านหน้าที่มีมาให้นั้น    ถ้าเกิดช่างฝีมือไม่ดี หรือ รีบทำ แล้วเกิดการเสียบสายไฟข้างในสลับข้าง จะทำให้แฟลชไดรฟ์เสียและไม่สามารถแคลมได้ครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 09:11:40 PM »

ดีนะ ของผมเป็น Kington ไม่โดน Tom อิอิ มี 4 G. ชักอยากได้ 8-16 G อีกละ(เอายี่ห้อเดิม)

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
engagement_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

"เกิดมาในดินแดน_จักต้องแทนคุณแผ่นดิน"

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 11:25:42 PM »

ฮาตอนพี่เค้าอธิบายนะครับ ดูตามไปฮาไป  คิก คิก  เยี่ยม

.....ประชาธิปไตยจะประสบผลสำเร็จได้ จะต้องประกอบไปด้วยปัจจัยเหล่านี้อยู่ในหมู่ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 51%ขึ้นไป คือ 1.ความรู้หนังสือ 2.ความตื่นตัวทางสังคม เศรษฐกิจ การเมือง และที่สำคัญที่สุดคือ 3.ศีลธรรม มิฉะนั้นแล้วประชาธิปไตยจะเป็นเพียงเครื่องมือในการหลอกลวงประชาชนเท่านั้น จาก Prabhat Ranjan Sarka.....
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 06:16:46 AM »

ขอบคุณครับคุณวัฒน์
ผมมีประสพการณ์กับเจ้าแฟลชไดร์......คืนสามสิบเอ็ดเอาเจ้านี่ใด้คุณอาก๊อปปี้ภาพ...เสร็จเรียบร้อยลืมไว้ในกระเป๋ากางเกง ถึงบ้านส่งกางเกงซักรีด...เรียบร้อย......เจ้านี่ยังใช้งานได้ปรกติครับ..มันทนน้ำจริงๆ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 09:10:55 AM »

ใช้Kingstonมา 2 อันแล้วครับ....อันแรกเลย 512 MB ซื้อมาราคา 1,650 บาทครับ

อันที่ 2 ความจุ 2 GBซื้อมา 180 บาทครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์