เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 07:26:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแนะนำ QC ในเรื่อง X bar S chart ด้วยครับ  (อ่าน 7250 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 07:21:47 PM »

วิธีการใช้ไม่มีปัญหาครับ  Grin

แต่...

ผมสะดุดตรงที่เจอคำถามว่า
หากใน Xbar chart และ S chart มีจุดที่นอกเหนือการควบคุมไม่ตรงกัน เช่น

สมมติว่า ในXbar chart ออกนอกจุดควบคุมที่ชิ้นงานตัวอย่างที่ 5 แต่ S chart ณ.ตัวอย่างนี้ยังอยู่ในการควบคุม เรายังควรอนุโลมได้ให้ชิ้นงานตัวอย่างนี้อยู่ในการควบคุมได้ไหมครับ

และถ้า ใน S chart ออกนอกจุดควบคุมที่ชิ้นงานตัวอย่างที่ 7 แต่ ใน Xbar chart ชิ้นงานตัวอย่างนี้ยังอยู่ในการควบคุม เรายังควรอนุโลมให้ชิ้นงานนี้อยู่ในการควบคุมได้หรือไม่ ? (ตามความเข้าใจ ผมคิดว่าไม่ควรอนุโลมเพราะ เบี่ยงเบนมาก)

หวังว่าคงจะไม่งงนะครับ  Cry

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:03:44 PM »

เรื่องอะไรครับ งง??   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:25:01 PM »

Grin

เป็นเรื่องคอนโทรลชาร์ตในวิชา Quality Control ครับ แหะๆ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:29:01 PM »

เดี๋ยวผมไปเปิดตำราก่อนจำไม่ได้แล้ว    ว่าแต่ท่าน NaiDiputs เรียนสาขาอะไรครับ
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:35:18 PM »

ของคอมพิวเตอร์ใช่รึเปล่าครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:38:05 PM »

เดี๋ยวผมไปเปิดตำราก่อนจำไม่ได้แล้ว    ว่าแต่ท่าน NaiDiputs เรียนสาขาอะไรครับ

วิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชาวิศวกรรมอุตสาหการครับ  ไหว้

ของคอมพิวเตอร์ใช่รึเปล่าครับ  Cheesy

แหะๆ ผมก็ไม่ทราบว่าจะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ ที่ผมเรียนเป็นการใช้ QC ในอุตสาหกรรมครับ  ไหว้  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:41:49 PM »

อายจัง ตอบผิด ว่าทำไมแปลก ๆ ไม่เคยได้ยิน  คิก คิก

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:46:53 PM »

อ่อQCนี่เอง.....เรื่องที่จีนแดงไม่รู้จัก.......ชื้อของจีนตาดีได้ตาร้ายเสีย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:04:12 PM »

วิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชาวิศวกรรมอุตสาหการครับ  ไหว้

แหะๆ ผมก็ไม่ทราบว่าจะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ ที่ผมเรียนเป็นการใช้ QC ในอุตสาหกรรมครับ  ไหว้  Grin

คณะเดียวกันสาขาเดียวกันเลย   ฮา.........
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:30:23 PM »

อายจัง ตอบผิด ว่าทำไมแปลก ๆ ไม่เคยได้ยิน  คิก คิก

ผมก็นึกว่าท่านจะหมายถึงการวิเคราะห์ QC โดยใช้คอมพิวเตอร์นะครับ  Smiley   ไหว้

อ่อQCนี่เอง.....เรื่องที่จีนแดงไม่รู้จัก.......ชื้อของจีนตาดีได้ตาร้ายเสีย

แสดงว่าเรียน QC ที่นี่ จะรุ่ง ถ้าไปทำงานที่จีนแดงใช่ไหมครับ    Grin  ไหว้

คณะเดียวกันสาขาเดียวกันเลย   ฮา.........

Smiley เจอเพื่อนร่วมทางในสาขาวิชาชีพเดียวกัน
ขอคารวะรุ่นพี่นะครับ  ไหว้
แต่คงจะยกจอกดื่มคารวะไม่ได้เพราะผมไม่ดื่มเหล้า  คิก คิก
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ    ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 09:32:23 PM โดย NaiDiputs » บันทึกการเข้า

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:50:41 AM »

วิชา QC และ Engineering Statistic คืนอาจารย์หมดทันทีที่จบคอร์ส  เกือบ 20 ปีแล้ว...

แต่ที่ได้ผ่านหูผ่านตาบ้างในการทำงาน  การจะตัดสินใจ reject หรือยอมรับ จะต้องดูที่เกณฑ์การยอมรับของแต่ละกระบวนงานหรือแต่ละชิ้นงาน ซึ่งมักจะมีมาตรฐานการผ่าน/ไม่ผ่านเป็นของตัวเอง
เช่น บางงานจะ reject หรือ recheckใหม่ ทันทีที่มี ตย.ใด ตย. ออกนอก CL
บางงานอาจจะ reject หรือ recheckใหม่ เมื่อมีตย.2ตย.ขึ้นไป ใน 5 ตย.ที่ต่อเนื่องกัน ออกนอก CL
ขึ้นอยู่ที่ต้องการยอมรับหรือ reject ที่ระดับความเชื่อมั่นกี่เปอร์เซ็น (Confidence Interval)  ซึ่งตรงนี้มีความสัมพันธ์กับการ set ค่า CL ด้วย

โดยส่วนตัว ผมจะไม่ปล่อยผ่านทั้ง 2 กรณี  เพราะทั้ง XBar และ S เป็นตัวเลขจากการคำนวณสะสม ไม่ใช่ค่า individual

แต่การใช้งานจริง กับทฤษฏีในตำราอาจต่างกัน  แนะนำให้กลับไปดูภาคทฤษฎีที่อาจารย์ใช้ก่อนดีกว่าครับ เพราะท่านจะให้คะแนนตามนั้น

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 12:00:18 PM »

...เว็บนี้ดีจริงๆ ถามอะไรก็มีคำตอบ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 01:18:28 AM »

ขอบคุณ คุณ Bird มากนะครับ  ไหว้
ตอนนี้ผมกำลังเข้าใจว่า อันดับแรกจะต้องดู S chart ก่อน ถ้าออกนอกลิมิตก็ reject ทันทีโดยที่ไม่ต้องไปดู X bar Chart เพราะการผลิตมีความเบี่ยงเบนจนออกนอกลิมิตแล้ว...

จากนั้นก็ทำการเช็ค X bar Chart อีกทีว่าออกนอกลิมิตหรือไม่ ถ้าออกก็ reject   Wink
โดยสมมติว่าการผลิตนี้ไม่เกิด pattern ของจุดที่พล็อตบน chart ทั้ง 9 กรณี (อ้างอิงจาก : การควบคุมคุณภาพ Quality Control - ผศ.ศุภชัย นาทะพันธ์ )  Grin

...เว็บนี้ดีจริงๆ ถามอะไรก็มีคำตอบ  เยี่ยม

เว็บนี้อบอุ่นมากครับ  ไหว้

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 03:14:09 AM »

อย่างที่บอกครับ ... QC และ Stat เป็นวิชาที่เกลียดที่สุดในสมัยที่เรียน  เพราะมีตัวเลขและสูตรจมหู คำนวณยุ่งยาก เพราะสมัยนั้นการใช้งาน Statistic Application บน Computer ยังไม่แพร่หลาย เครื่องยอดฮิตในคณะในสมัยนั้นคือ 8088 หรืออย่างดีก็ 286 ...
เมื่อเสียเวลาได้ผลการคำนวณ(ด้วยมือ)มาแล้ว ยังต้องตีความอีกต่างหาก   เรียนไปก็ไม่รู้ว่าจะได้ใช้อะไรนักหนา มองภาพไม่ออก  ถวายคืนพระอาจารย์ เอาหัวไปจำอย่างอื่นดีกว่า...

ทำงาน 10 ปีแรก ไม่เคยได้เฉียดกรายไปใกล้งาน QC หรือ QA เลย   เพราะไม่ชอบไม่มันส์  ทำงานเกี่ยวกับการปริหารผลิตโดยตรงยังสนุกกว่า

จนกระแส Six Sigma มาแรงเมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว  เลยจำเป็นต้องศึกษาวิชาแขนงนี้อีกครั้งตามนโยบายและหลักสูตรที่บริษัทจัดไว้ ไม่งั้นเดี๋ยวไม่ก้าวหน้า     แต่อย่างที่ว่าครับ...เป็นการเรียนรู้ให้เข้าใจเชิงบริหารโดยให้น้องๆเป็นผู้ปฏิบัติการ  ความละเอียดในทฤษฎีจะไม่เท่าการสมัยเรียน
สมัยนี้มี Computer Application ที่เกี่ยวกับงานแขนงนี้มากมาย ทำให้การคำนวณและวิเคราะห์ง่ายขึ้นมาก แค่รู้ว่า input ค่ายังไง  ใช้คำสั่ง Calculation tools ตัวไหน  ตีความผลการคำนวณได้  ก็เอาไปวางแผนแก้ปัญหาหรือวางแผนปรับปรุงงานต่อไปได้  โดยไม่ต้องรู้ detail ทางสถิติมากนัก

ลองดูตรงนี้เพิ่มเติมครับ ...
http://www.qualityamerica.com/knowledgecente/knowctrInterpreting_an_Xbar_S_Chart.htm

ถ้าเป็นนี้ ผมตีความว่า ให้ดึง(reject)ตย.ที่7 ออกไปก่อน (แล้วหาสาเหตุที่ทำให้ S อยู่นอก CL)
จากนั้นก็ plot กราฟทั้งคู่ใหม่ โดยไม่มีตย.ที่7 ...  แล้วค่อยดูที่ XBar Chart อีกที ว่ามีตย.ไหนที่ออกนอก CL บ้าง เพื่อดึงออกมาตรวจสอบหาสาเหตุ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
fflluukk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:05:37 AM »

เรียนกันครบทุก chart มั้ยครับ เรียนมันเข้าไปเยอะๆเหมือนท่านว่าละครับ เรียนเรื่องสุ่มตัวอย่าง พอไปโรงงานก็เห็นมันจับตรวจห้ากันหมดไม่ว่าจะชิ้นส่วนอะไร ไม่รู้ว่าคนคุมงานเค้าไปบอกความเสี่ยงกันยังไง

มันก็ไม่ควรปล่อยไปทั้งสองแบบนั่นแหละครับ
เพราะมันจะเปลืองค่าน้ำมัน เคลมกันบานเลย

ขอบ่นเรื่อง อุตสาหกรรมยานยนต์กันหน่อยนะครับ เหมาช่วงกันบานเลย บ้างที่รับงานมาให้บ.ตัวเอง บริษัทต่างชาติเค้าระอาครับ จ้างไปจ้างมา งานไปอยู่โรงกลึงเก่าๆก็มี ยี่ห้อดังๆทั้งนั้น

หน้า: [1] 2
  พิมพ์