เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:43:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแนะนำ QC ในเรื่อง X bar S chart ด้วยครับ  (อ่าน 7240 ครั้ง)
fflluukk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 04:16:29 AM »

ขอโทษที่บ่นมากไปหน่อยนะครับ

อยากให้ประเทศไทยเจริญๆครับ

อ้อ ฝากปัญหาการศึกษาด้านวิศวกรรม ตอนนี้เราอ่อนกันมากไปเรื่อยๆแล้วครับ เมื่อทบวงเข้ากับกระทรวงศึกษาโดนนักบริหาร ยัดวิชาต่างๆนาๆที่ดูแล้วไม่เข้าท่าแล้วตัดวิชาพื้นฐานออกไป เมื่อตอนประชุมคณบดีคณะวิศวกรรมทั่วประเทศปีที่แล้ว กระทรวงพูดต่อหน้าคณบดีทั้งหมดว่า เพราะว่ามีวิศวกรจบไปแล้วฆ่าคน มีสุขภาพจิตไม่ดี ต้องเพิ่มวิชาเกี่ยวกับสังคมเข้าไป   คิดได้ไง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 06:08:11 PM »

อ้อ ฝากปัญหาการศึกษาด้านวิศวกรรม ตอนนี้เราอ่อนกันมากไปเรื่อยๆแล้วครับ เมื่อทบวงเข้ากับกระทรวงศึกษาโดนนักบริหาร ยัดวิชาต่างๆนาๆที่ดูแล้วไม่เข้าท่าแล้วตัดวิชาพื้นฐานออกไป เมื่อตอนประชุมคณบดีคณะวิศวกรรมทั่วประเทศปีที่แล้ว กระทรวงพูดต่อหน้าคณบดีทั้งหมดว่า เพราะว่ามีวิศวกรจบไปแล้วฆ่าคน มีสุขภาพจิตไม่ดี ต้องเพิ่มวิชาเกี่ยวกับสังคมเข้าไป   คิดได้ไง

ตรงนี้ผมเห็นด้วยกับพี่ fflluukk ว่าทางกระทรวงพูดไม่ถูกจริงๆ  แต่การที่เพิ่มวิชาทางสังคมเข้ามาผมเห็นด้วยนะครับ  เพราะผู้ที่จบปริญญาทางวิศวกรรมจะเป็นผู้ที่ทำงานอยู่ตรงกลางระหว่างผู้บริหารกับลูกน้องที่อยู่ในระดับผู้ปฎิบัติงาน  นั่นคือนอกจากความรู้ความชำนาญที่ต้องใช้ยังต้องมีมนุษย์สัมพันธ์และจิตวิทยาที่ดีด้วยจึงจะประสานประโยชน์ให้ทั้ง2ฝ่ายและได้ประสิทธิภาพสูงสุดให้แก่องค์กร

อีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากให้เพิ่มเข้าไปในหลักสูตรวิศวะ  คือพื้นฐานช่างครับโดยเฉพาะผู้ที่จบการศึกษาระดับมัธยมปลาย  น้อยคนนักที่จะมีพื้นฐานด้านช่าง  เพราะบางครั้งปัญหาบางอย่างในตำราก็ไม่มีวิธีแก้ หากต้องใช้ประสบการณ์    ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2009, 11:45:58 PM โดย Arjuna (Hydra) » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 10:45:46 PM »

อย่างที่บอกครับ ... QC และ Stat เป็นวิชาที่เกลียดที่สุดในสมัยที่เรียน  เพราะมีตัวเลขและสูตรจมหู คำนวณยุ่งยาก เพราะสมัยนั้นการใช้งาน Statistic Application บน Computer ยังไม่แพร่หลาย เครื่องยอดฮิตในคณะในสมัยนั้นคือ 8088 หรืออย่างดีก็ 286 ...
เมื่อเสียเวลาได้ผลการคำนวณ(ด้วยมือ)มาแล้ว ยังต้องตีความอีกต่างหาก   เรียนไปก็ไม่รู้ว่าจะได้ใช้อะไรนักหนา มองภาพไม่ออก  ถวายคืนพระอาจารย์ เอาหัวไปจำอย่างอื่นดีกว่า...

ทำงาน 10 ปีแรก ไม่เคยได้เฉียดกรายไปใกล้งาน QC หรือ QA เลย   เพราะไม่ชอบไม่มันส์  ทำงานเกี่ยวกับการปริหารผลิตโดยตรงยังสนุกกว่า

จนกระแส Six Sigma มาแรงเมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว  เลยจำเป็นต้องศึกษาวิชาแขนงนี้อีกครั้งตามนโยบายและหลักสูตรที่บริษัทจัดไว้ ไม่งั้นเดี๋ยวไม่ก้าวหน้า     แต่อย่างที่ว่าครับ...เป็นการเรียนรู้ให้เข้าใจเชิงบริหารโดยให้น้องๆเป็นผู้ปฏิบัติการ  ความละเอียดในทฤษฎีจะไม่เท่าการสมัยเรียน
สมัยนี้มี Computer Application ที่เกี่ยวกับงานแขนงนี้มากมาย ทำให้การคำนวณและวิเคราะห์ง่ายขึ้นมาก แค่รู้ว่า input ค่ายังไง  ใช้คำสั่ง Calculation tools ตัวไหน  ตีความผลการคำนวณได้  ก็เอาไปวางแผนแก้ปัญหาหรือวางแผนปรับปรุงงานต่อไปได้  โดยไม่ต้องรู้ detail ทางสถิติมากนัก

ลองดูตรงนี้เพิ่มเติมครับ ...
http://www.qualityamerica.com/knowledgecente/knowctrInterpreting_an_Xbar_S_Chart.htm

ถ้าเป็นนี้ ผมตีความว่า ให้ดึง(reject)ตย.ที่7 ออกไปก่อน (แล้วหาสาเหตุที่ทำให้ S อยู่นอก CL)
จากนั้นก็ plot กราฟทั้งคู่ใหม่ โดยไม่มีตย.ที่7 ...  แล้วค่อยดูที่ XBar Chart อีกที ว่ามีตย.ไหนที่ออกนอก CL บ้าง เพื่อดึงออกมาตรวจสอบหาสาเหตุ

ขอบคุณครับ
คำตอบนี้แหละครับที่ผมต้องการ ...  ไหว้

เพราะเวลาทำชาร์ต Xbar กับ S แล้วเกิดพบปัญหาที่เป็น assignable cause (ทำนองว่าเป็นปัญหาที่เกิดจากตัวบุคคลซะมากกว่า) เราจะสามารถตัดจุดที่พล็อตนั้นออกจากชาร์ตได้
ทีนี้ถ้าจุดที่มีปัญหานั้นออกนอกลิมิตในชาร์ตใดชาร์ตหนึ่ง แต่อีกชาร์ตไม่ออกนอกลิมิต
หากเราตัดจุดนั้นในชาร์ตที่ออกนอกลิมิตแล้ว เราจะต้องตัดจุดนั้นในอีกชาร์ตที่ไม่ออกนอกลิมิตไหมครับ ... ขอบคุณครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
fflluukk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 01:57:52 AM »

ตรงนี้ผมเห็นด้วยกับพี่ fflluukk ว่าทางกระทรวงพูดไม่ถูกจริงๆ  แต่การที่เพิ่มวิชาทางสังคมเข้ามาผมเห็นด้วยนะครับ  เพราะผู้ที่จบปริญญาทางวิศวกรรมจะเป็นผู้ที่ทำงานอยู่ตรงกลางระหว่างผู้บริหารกับลูกน้องที่อยู่ในระดับผู้ปฎิบัติงาน  นั่นคือนอกจากความรู้ความชำนาญที่ต้องใช้ยังต้องมีมนุษย์สัมพันธ์และจิตวิทยาที่ดีด้วยจึงจะประสานประโยชน์ให้ทั้ง2ฝ่ายและได้ประสิทธิภาพสูงสุดให้แก่องค์กร

อีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากให้เพิ่มเข้าไปในหลักสูตรวิศวะ  คือพื้นฐานช่างครับโดยเฉพาะผู้ที่จบการศึกษาระดับมัธยมปลาย  น้อยคนนักที่จะมีพื้นฐานด้านช่าง  เพราะบางครั้งปัญหาบางอย่างในตำราก็ไม่มีวิธีแก้ หากต้องใช้ประสบการณ์    ไหว้ ไหว้

ก็ต้องคอยดูกันไปครับ ตอนนี้ที่คณะปีหน้า ตัดวิชา เทอร์โม แล้วกระทรวงบอกให้เรียนวิชา ไฟฟ้าในชีวิตประจำวัน อ้าวเรียนซ้ำเรียนซ้อนกันอีก
เรื่องแรกคือ เทอร์โมมันเป็นพื้นฐานด้านเครื่องจักร แล้วไหนจะตัวต่อ โซลิด ฟลูอิด อีกมันต้องเปลี่ยนรึเปล่ายังสงสัยกันอยู่ครับ เห็นอาจารย์บอกว่าเค้าจะเอาภาษาไทยเข้าอีก

เรื่องวิชาสังคม เขาก็มีให้เลือกไม่ใช่เหรอครับผมก็ว่ามันน่าจะพอแล้วนะครับ  จิตวิทยา1 ใครยังติดใจก็เรียน จิตวิทยา2

แล้ววิชาช่างพื้นฐานที่มหาลัยไม่มีตัวพื้นฐานให้สำหรับนักศึกษาคณะเหรอคับ แบบว่าทุกเมเจอร์เรียนเหมือนกัน และสำหรับ ie ก็มีวิชากระบวนการผลิตกับวิชา tool ที่จะเน้นๆหน่อย 

แล้วขอถามหน่อยครับว่าจะเลือกเรียนวิชาไปทางแนวไหนครับ ไปแนวการผลิตหรือสายบริหาร ครับ เรียน qc อยู่น่าจะอยู่ปีสองเทอมสอง  ตอนนี่ก็น่าจะเรียน or ด้วยใช่มั้ครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 02:13:08 AM »

ก็ต้องคอยดูกันไปครับ ตอนนี้ที่คณะปีหน้า ตัดวิชา เทอร์โม แล้วกระทรวงบอกให้เรียนวิชา ไฟฟ้าในชีวิตประจำวัน อ้าวเรียนซ้ำเรียนซ้อนกันอีก
เรื่องแรกคือ เทอร์โมมันเป็นพื้นฐานด้านเครื่องจักร แล้วไหนจะตัวต่อ โซลิด ฟลูอิด อีกมันต้องเปลี่ยนรึเปล่ายังสงสัยกันอยู่ครับ เห็นอาจารย์บอกว่าเค้าจะเอาภาษาไทยเข้าอีก

เรื่องวิชาสังคม เขาก็มีให้เลือกไม่ใช่เหรอครับผมก็ว่ามันน่าจะพอแล้วนะครับ  จิตวิทยา1 ใครยังติดใจก็เรียน จิตวิทยา2

แล้ววิชาช่างพื้นฐานที่มหาลัยไม่มีตัวพื้นฐานให้สำหรับนักศึกษาคณะเหรอคับ แบบว่าทุกเมเจอร์เรียนเหมือนกัน และสำหรับ ie ก็มีวิชากระบวนการผลิตกับวิชา tool ที่จะเน้นๆหน่อย 

แล้วขอถามหน่อยครับว่าจะเลือกเรียนวิชาไปทางแนวไหนครับ ไปแนวการผลิตหรือสายบริหาร ครับ เรียน qc อยู่น่าจะอยู่ปีสองเทอมสอง  ตอนนี่ก็น่าจะเรียน or ด้วยใช่มั้ครับ

เทอร์โมที่คณะผมยังเรียนอยู่ครับ รวมทั้งไฟฟ้าเบื้องต้นด้วย ภาษาไทยไม่มีแฮะ  จิตวิทยา กับสังคม มีอยู่พอแล้วครับ  ส่วนวิชาช่างพื้นฐาน มาหาลัยผมเพิ่งจะมีปี้นี้ปีแรก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  QC  OR  เรียนแน่ๆอยู่แล้วครับ  Grin Grin
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 02:20:02 AM »

"...หากเราตัดจุดนั้นในชาร์ตที่ออกนอกลิมิตแล้ว เราจะต้องตัดจุดนั้นในอีกชาร์ตที่ไม่ออกนอกลิมิตไหมครับ ..."

ตอบจากประสบการณ์   ต้องตัดครับ ... ถ้าต้องการเอาข้อมูลชุดที่เหลือไปวิเคราะห์ต่อ  ชุดข้อมูลเหล่านั้นต้อง Stable

ตย.ที่ออกนอกลิมิตของชาร์ตใดชาร์ตหนึ่ง เมื่อเราพิจารณาว่าเป็น Outliner ... นั่นหมายความว่าตย.นั้นไม่เหมาะจะนำมาใช้อีกต่อไป

แต่เมื่อตัดตย.นั้นออก แล้วใช้ชุดตย.ที่เหลือวิเคราะห์ต่อ    อย่าลืมกลับมาหาสาเหตุของ Outliner นั้น  แล้วหาวิธีป้องกันควบคู่กันไป

เพื่อนสมาชิกคนใดมีประสบการณ์กับงานควบคุมคุณภาพโดยตรง  น่านะให้ข้อมูลได้ดีกว่าผมครับ...
ตอนนี้พัวพันกับงานเชิง Strategic Management  และธุรกิจส่วนตัวซะมากกว่า  เพราะเริ่มแก่แล้ว... Cool

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 08:36:36 AM »

ขอบคุณ คุณ Bird อีกครั้งครับ  ไหว้  Smiley ที่นำประสบการณ์จากการทำงานจริงมาแชร์
+1 คะแนนให้นะครับ

..................

ที่ม.ของผมมีวิชาช่างพื้นฐานอยู่แล้วครับตอนผมเข้ามา
ตอนนี้กำลังสนุกกับ QC แต่งานเริ่มโถมเข้ามา ส่วน OR นี่มึนตึ๊บเลยครับ แต่วิชานี้ก็เป็นวิชาที่น่าสนใจเหมือนกัน  อ๋อย
ส่วนตัวผมแล้ววิชา IE ที่ผมเรียนมาแล้วผมถนัดและชอบที่สุดน่าจะเป็น Automation ล่ะมั๊งครับ
อีกวิชาที่ผมสนใจก็คือ Metallurgy  โดนชก ... รู้สึกภาควิชานี้จะเรียนอะไรที่จับฉ่ายพอสมควรเพื่อที่จะไปเป็นวิศวกรผู้บริหารและจัดการภายในโรงงาน

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 10:07:32 AM »

...เคยเรียนมาแต่ลืมหมดแล้วครับ  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์