เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:32:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังรบของประเทศเพื่อนบ้าน  (อ่าน 14682 ครั้ง)
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 11:53:47 AM »

-ขุดคอคอดกระได้ จะดีมากเลย เคยเทียบความกว้างคอคอดกระกับคลองสุเอชที่เชื่อมทะเลเมดิเตอร์เรเนียน คร่าวๆดูความยาวของเรา(คลองคอคอดกระ)ความยาวประมาณ 1/4 ของคลองสุเอช เท่านั้นเองครับ

ใช่ครับจะทำให้เราเป็นศูนย์กลางมีรายได้มหาศาล ขุดแล้วคงไม่มีใครปัญญานิ่มล่องเรืออ้อมด้ามขวานหรอก แต่สิงคโปร์ซิครับคงไม่ยอมง่ายๆ นักการเมืองเราหลายคนถึงได้รำรวยกับคอคอดกระ กัน
   ถนน กระบี่-ขนอม เสร็จนานแล้วครับ แต่ไม่พัฒนากันต่อ เห็นว่าจะสร้างทางรถไฟ
ไว้ขนของ จากท่าเรือทั้งสองแห่ง  ก็เงียบไป ผมว่ารัฐบาลนี้คงไม่ทำครับ เพราะไม่มี สส. ไว้ ...
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 12:18:33 PM »

ผมว่าเลือกตั้งสมัยหน้า  น่าจะชูประเด็นนี้เป็นประเด็นหลักในการหาเสียงสักครั้งนะครับ  ผมว่ามันเป็นสิ่งที่เป็นรูปธรรม  และหาประโยชน์ได้นาน  ดีกว่าพวกนโยบายของไร้สาระเอื้ออารีย์  แต่ของจำเป็นกลับไม่เอื้ออาทร(ไฟฟ้า)
....ตกลงรัตบานนี้มันจะเอื้ออาทรรึเป่าหว่า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 12:19:19 PM »

กองทัพเรือเราน่าจะมี  ซูคอย 27 ซัก 2-3 ฝูงเนอะ   Huh   ผมว่ารบในทะเลเครื่องแบบอื่นกินเครื่องนี้ยากมากๆ  แถวสวยอีกตังหาก Cheesy
เคยอ่านในหนังสือเห็นบอกว่าเครื่องเอฟ 18 ของเมกาที่เขาภูมิใจนักหนาก็โดนนักบินอิรักสอยร่วงด้วย SU-27 นี่แหละ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 12:50:56 PM »

ถ้าเอากันซึ่งๆหน้า....เราอาจชนะ แต่เล่นแบบกองโจร....ผลก็เหมือนทางใต้ทุกวันนี้.....รึปล่าวครับ? Huh
เขามีกองโจร มิได้หมายความว่า เราไม่มี
แต่เรายังไม่ทำ....แค่นั้น...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 01:26:25 PM »

VHF(Very High Frequency)ใช้ในส่วนของการบินพลเรือนครับ ทางทหารใช้ UHF(Ultra High Frequency), VHFใช้ฟังFMได้ครับโดยใช่ตัวVOR(VHF-omni Directional Radio Range) ข้อดีอีกอย่าง หากVHF-COM ใช้ไม่ได้ ATCก็ยังสามารถให้ข้อมูลแก่นักบินผ่านVHF-NAV(แย่หน่อยตรงที่ฟังได้อย่างเดียวเถียงกลับไม่ได้) หัวเราะร่าน้ำตาริน  ส่วนอุปกรณ์ADF(Automatic Direction Finder)รับสัญญานจากNDB(Non Directional Beacon)รับAM ได้ครับ อุปกรณ์พวกนี้กำลังถูกแทนที่ด้วย GPS แต่ถ้าGPSขัดข้อง ก็ต้องหันไปพึ่งสองตัวแรกแทน น้ำลายหก รอท่านอื่นมาแก้ไขเพิ่มเติมครับ

S76C+,C++
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 03:03:33 PM »

เคยคุยกะนายทหารเรือท่านหนึ่ง ท่านเล่าให้ฟังว่าด้วยสมรรถนะเรือสมัยนี้เนี่ย คอคอดกระจะช่วยประหยัดเวลาได้แค่ 3 วัน เราจะตั้งราคาค่าผ่านทางได้สักเท่าไหร่เพื่อให้เขามาใช้บริการ และยังมีเรื่องทางยุทธศาสตร์อีก เพราะถ้าเส้นทางนี้มีเรือผ่านมาก ๆ ก็จะเป็นที่สนใจของมหาอำนาจ+โจรสลัด ทำให้ ทร. ต้องปรับกำลังอีก :p ไม่รู้ว่าที่ฟังมาได้ศัพท์หรือเปล่า เพราะได้คุยกะท่านในสนามยิงปืนครับ มีเวลาไม่มาก

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 03:26:06 PM »

โอ้..... ตั้งสามวันเลยเหรอครับ
แล้วสามวันที่ว่านี้ผมยังคำนวณไม่ได้เลยว่าต้องใช้ เชื้อเพลิง  และค่าแรงกัปตัน กลาสีไปเท่าไหร่
...แต่เรื่องยุทธศาสตร์ที่ท่านนายทหารเรือท่านนั้นเล่าให้ฟังก็น่าคิดเหมือนกันนะครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 04:25:09 PM »

เคยคุยกะนายทหารเรือท่านหนึ่ง ท่านเล่าให้ฟังว่าด้วยสมรรถนะเรือสมัยนี้เนี่ย คอคอดกระจะช่วยประหยัดเวลาได้แค่ 3 วัน เราจะตั้งราคาค่าผ่านทางได้สักเท่าไหร่เพื่อให้เขามาใช้บริการ และยังมีเรื่องทางยุทธศาสตร์อีก เพราะถ้าเส้นทางนี้มีเรือผ่านมาก ๆ ก็จะเป็นที่สนใจของมหาอำนาจ+โจรสลัด ทำให้ ทร. ต้องปรับกำลังอีก :p ไม่รู้ว่าที่ฟังมาได้ศัพท์หรือเปล่า เพราะได้คุยกะท่านในสนามยิงปืนครับ มีเวลาไม่มาก
นายทหารเรือท่านนั้นต้องไม่ไช่ผมแน่ๆ
การที่เราขุดคอคอดกระจะมีผลได้มากกว่าเสีย ลองคิดดูในเรื่องของการป้องกันประเทศด้านตะวันตกถ้าเราสามารถเคลื่อนกำลังทางเรือไปฝั่งทะเลอันดามันได้ในเวลาอันรวดเร็ว การช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากคลื่นสึนามิจะรวดเร็วขึ้นร.ล.จักรีนฤเบศรจะไปถึงบริเวณนั้นและช่วยชีวิตผู้ประสบภัยเพิ่มได้อีกมากมาย เวลาบุเรงนองท้ารบหน้าบ้านก็จะได้ส่งทัพไปต้านไว้ได้อย่างรวดเร็ว ส่วนที่ว่ากองทัพเรือจะต้องปรับกำลังนั้นมันก็เป็นสิ่งที่ดีและสมควรมิไช่หรือในการป้องกันประเทศทางทะเลที่นับวันเราจะเริ่มเสียเปรียบหากมีการปรับลดงป.เช่นนี้
สรุปแล้วถ้าถามผม ผมเห็นชอบที่จะให้ขุดคอคอดกระครับ..........แหม....ว่าจะไม่พูดแล้วเชียว

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:16:01 PM »

นายทหารเรือท่านนั้นต้องไม่ไช่ผมแน่ๆ
การที่เราขุดคอคอดกระจะมีผลได้มากกว่าเสีย ลองคิดดูในเรื่องของการป้องกันประเทศด้านตะวันตกถ้าเราสามารถเคลื่อนกำลังทางเรือไปฝั่งทะเลอันดามันได้ในเวลาอันรวดเร็ว การช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากคลื่นสึนามิจะรวดเร็วขึ้นร.ล.จักรีนฤเบศรจะไปถึงบริเวณนั้นและช่วยชีวิตผู้ประสบภัยเพิ่มได้อีกมากมาย เวลาบุเรงนองท้ารบหน้าบ้านก็จะได้ส่งทัพไปต้านไว้ได้อย่างรวดเร็ว ส่วนที่ว่ากองทัพเรือจะต้องปรับกำลังนั้นมันก็เป็นสิ่งที่ดีและสมควรมิไช่หรือในการป้องกันประเทศทางทะเลที่นับวันเราจะเริ่มเสียเปรียบหากมีการปรับลดงป.เช่นนี้
สรุปแล้วถ้าถามผม ผมเห็นชอบที่จะให้ขุดคอคอดกระครับ..........แหม....ว่าจะไม่พูดแล้วเชียว

Cheesyเห็นด้วยครับ ถ้าขุดเมื่อไหร่สิงคโปร์เจ๊งเป็นประเทศแรกเลย ตามด้วยมาเลย์เซีย นี่ขนาดยังไม่ขุดแค่สร้างสนามบินสุวรรณภูมิ ก็กระเทือนกันเป็นแถวแล้วครับ
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 05:47:15 PM »

ได้ยินข่าวลือมาว่า สิงคโปร์ ให้ตังค่าบำรุงกับไทย เพื่อยับยั้ง การขุดคลองคอดกระนี้ รึเปล่าครับ Grin

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 07:00:07 PM »

ได้ยินข่าวลือมาว่า สิงคโปร์ ให้ตังค่าบำรุงกับไทย เพื่อยับยั้ง การขุดคลองคอดกระนี้ รึเปล่าครับ Grin

Cheesyอันนี้ไม่ทราบครับ แต่คงมีอะไรกับนักการเมืองไทยมาหลายยุคหลายสมัยแล้วครับ เคยเห็นว่าจะตั้งโครงการเซาเทรินส์ซีบอร์ดแต่ก็เงียบหายไปทุกที เรื่องขุดคลองคอดกระนี่คุยกันตั้งสมัยผมยังเป็นเด็กๆอยู่ทุกวันนี้วันดีคืนดีก็มาคุยแล้วก็เงียบไปอีก คนริเริ่มก็หายหน้าหายตาไป ล่าสุดก็พ่อใหญ่บิ๊กจิ๋ว ประเทศสิงค์โปร์รายได้หลักจากการเป็นท่าเรือน้ำลึกและศูนย์กลางขนส่งสินค้า ถ้าเราขุดคลองคอดกระเมื่อไหร่ สินค้าที่ส่งจากยุโรป หรืออินเดียเพื่อไปจีนหรือญี่ปุ่นก็ไม่ต้องผ่านช่องแคบมะละกา เราก็กลายเป็นศูนย์กลางแทน เรามีทรัพยากรด้านเกษตรด้วย แล้วใครหน้าไหนจะยอม เล่ห์เหลี่ยม 2 มหามิตรทางใต้ของไทยนะเยอะครับ ไอ้ที่ว่าเขมรแสบนะไม่ถึงครึ่งของมาเลย์กับสิงค์โปร์ แสบพอๆกันทั้งสองประเทศ 
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 07:12:44 PM »

ผมว่าแปลกนะที่เรายังไม่มีเรือดำน้ำ Smiley

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 07:33:03 PM »

ผมว่าแปลกนะที่เรายังไม่มีเรือดำน้ำ Smiley

...ผมเห็นอยู่แถวๆ คาราโอเกะบ่อยๆ ครับ ทีละหลายลำเลยอ้ะ  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:13:50 PM »

...ผมเห็นอยู่แถวๆ คาราโอเกะบ่อยๆ ครับ ทีละหลายลำเลยอ้ะ Grin Grin

ท่อนไหนร้องไม่ได้ก็ดำน้ำไปเหรอครับพี่ ......... บุ๋ง บุ๋ง บุ๋ง... ฮืมมม มมม บุ๋ง บุ๋ง Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 15, 2005, 08:53:06 PM »

เห็นด้วยครับพี่กาย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์