เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:12:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรับศูนย์หลัง CZ 75 D Compact  (อ่าน 5526 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 07:07:40 PM »

คือไปยิงลองศูนย์แล้ว ปรากฎว่ามันกินซ้ายไปนิ๊ด ๆ น่ะ
(ใช้สองมือจับปืนนั่งพาดแท่นยิง)
กลับมาบ้านล้างปืนเสร็จ แล้วว่าจะปรับศูนย์ฯ ซักหน่อย
จัดการนำประแจหกเหลี่ยมคลายเกลี่ยว(จริง ๆ ถอดออกมาเลยล่ะ)ที่ศูนย์หลัง
แล้วหาไม้มารองด้านข้างศูนย์หลัง แล้วเอา ค้อน เคาะ ปั๊ก ๆ ๆ ๆ ที่ไม้รอง
แห่ะ ๆ ไม่ขยับเลยอ่ะ  เลยขอเคาะแรงอีกหน่อย ปั๊ก ๆ ๆ ๆ
แฮ่ ไม่ขบับอีกอ่ะ Undecided Angry Undecided

กลัวเหล็กศูนย์หลังเป็นรอยจัง  เลยประกอบเก็บไว้เหมือนเดิม

อยากขอคำแนะนำในการปรับศูนย์หลังหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 07:52:36 PM »

จัดการนำประแจหกเหลี่ยมคลายเกลี่ยว(จริง ๆ ถอดออกมาเลยล่ะ)ที่ศูนย์หลัง

งง หมายถึง คุณถอดศูนย์หลัง ออกมาจาก สไลด์แล้วใช่ไหมครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 07:57:38 PM »

โทษทีครับ  มันมีตัวสกรู หัวหกเหลี่ยม ไว้ขบ ล็อค ที่ตัวศูนย์หลังเพื่อให้ศูนย์หลังติดแน่นกับตัวสไลด์....กันเคลื่อนน่ะครับ 
ผมถอดแต่สกรูออกมา  แต่ตัวศูนย์หลังยังติด(แน่น)อยู่กับสไลด์เหมือนเดิม ครับ Cheesy Cheesy เคาะปรับยังไงมันก็ไม่ขยับ  แห่ะ ๆ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:05:58 PM »

ลองเอาน้ำมัน พวก WD 40 ฉีดก่อนครับ ทิ้งไว้ข้ามคืน แล้วค่อยๆ ทอยเบาๆดู ถ้าขยับยาก ผมว่าไปหาช่างดีกว่าครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:23:00 PM »

ตอนผมเปลี่ยนศูนย์หลังให้ รูเกอร์มาร์คทู ตอนแรกใช้ไม้เล็กๆ แล้วก็ฆ้อนอันเล็กเคาะเบาๆ (กลัวเป็นรอย)
3 ชั่วโมงผ่านไป ศูนย์ขยับไปได้ไม่ถึงครึ่ง
หมดความอดทนครับ ทีนี้ใช้ไม้ท่อนที่ใหญ่ขึ้น พร้อมกับฆ้อนตัวใหญ่เลย
ไม่น่าเชื่อ 5 นาที เท่านั้นครับ ศูนย์ไม่เป็นรอยด้วย
แต่ถ้าอยู่ใกล้ช่าง ให้ช่างใส่ให้สะดวกกว่าครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 08:49:31 PM »

...ควรมีเครื่องมือจับยึดให้มั่น  เวลาเคาะถ้ากลัวเป็นรอยลองหาด้ามแปรงสีฟันมารองตรงที่เคาะ  (ฆ้อนไม่กระแทนศูนย์ปืนโดยตรง) ด้ามแปรงมันจะหยุ่นตัวช่วยให้ไม่มีรอยที่ศูนย์ปืนครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:09:50 PM »

คุณ Tum610 ถ่ายรูปเข้าใจหาพื้นหลังนะครับ  เพิ่งเคยเห็นนี่แหละพื้นหลังเครื่องต้มยำ   ไม่ทราบทำร้านอาหารหรือป่าวครับ  Grin Grin

ของผมไม่ได้ไปยุ่งกับมันเลยครับ   ถ้ากลุ่มที่ 15 เมตร ไมแตกจนเกินไปเพราะมันไม่ใช่ปืนยิงเป้าอยู่แล้ว      ถ้าลองดูจะเห็นว่ามีรอยที่ทำไว้บนลำเลื่อนกับศูนย์หลังซึ่งตั้งมาจากโรงงานแล้ว    ลองดูเป้าทดสอบที่มากับปืนสิครับว่ามันกินซ้ายอย่างที่คุณบอกหรือป่าว    บางทีอาจจะเป็นที่สายตาของเราเองก็ได้   

ถ้าอยากทำจริงๆลองหาเครื่องมือที่ถอดลูกปืนมาใช้ดูสิครับค่อยๆขยับมันน่ะครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์