เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:19:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขำแนะนำกับ IPSC ด้วยครับ  (อ่าน 3822 ครั้ง)
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:02:28 PM »

คือว่าตัวผมเองก็สนใจปืนมานานแล้วอ่ะครับ แล้วก็สนใจใน IPSC มาตั้งแต่เด็ก ๆ
ก็เริ่มต้นด้วยปืน BB แล้วก็เล่นมันมาตลอด (ยังไม่มีตังค์แถมค่าลูกถูกด้วยซ้อมได้จนลิ้นห้อย น้ำลายหก)
ซึ่งมีการแข่งขันในแบบ IPSC อยู่เมื่อไม่นานนี้เอง ซึ่งเป็นในแบบที่ผมชอบ (ไม่ชอบอยู่นิ่งๆ  ยิ่งปั้น X)
ตอนนี้ก็เก็บเงินได้ในระดับที่จะหาปืนได้แล้ว อายุ และอารมณ์ ก้อเลยวัยซ่ามาแล้ว
ในใจผมรัก 1911 ก็มีคนแนะนำมาเยอะแยะ ทั้ง kimber แลส์แบร์ นาวลิน บลู
ดูไปดูมา ราคา บลู ตัว IPSC Limited ราคา OK เลย (ไม่แพงขึ้นแบบหน้าเกลียดจนเกินไป ราคารุ่นอื่นๆ  พี่ๆ ก็คงทราบน่ะครับ)
ก็คิดว่าจะจบลงที่บูล ใครเคยยิงแล้ว มีข้อเสียตรงไหน หรือมีอะไรแนะนำสำหรับคนบ้า IPSC อย่างผมบ้างครับ คิดว่างบไม่เกินแสนสองอ่ะครับ

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:07:46 PM »

ถ้าจะเล่นบลูต้องขนาด.40เท่านั้น(รุ่นสแตนดาร์ด)  หรือหันมามองซีแซดหรือกล็อคขนาด 9มม.นำมาลงแข่งรุ่นโปรดักชั่น ยินดีต้อนรับสู่กีฬา IPSC ครับ  ถ้างบแสนสองเพิ่มอีกสองหมื่นกว่าเล่น STI ปืนที่รักกีฬาส่วนใหญ่ใช้ไปเลย Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2005, 09:11:04 PM โดย num » บันทึกการเข้า

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:11:05 PM »

...งบไม่เกินสองแสน  เล่น STI ลงแข่งใน Standard Division ได้ครับ  ยังมีเงินเหลือซื้ออุปกรณ์ต่างๆ อีก

...แต่ผมว่าเริ่มเล่นแบบไม่ต้องลงทุนมากก็ดีนะครับ  เผื่อเราไม่ชอบทุนจะได้ไม่จมมาก  ที่ว่าไม่ต้องลงทุนมากก็คือซื้อปืนมายิงใน Production Division (เช่น CZ75 Glock 17/19) ซึ่งความมันส์และศักดิ์ศรีไม่ได้เป็นรอง Division อื่นนะครับ หรือจะลงทุนเพิ่มอีกนิด ซื้อ 1911 มาลงแข่ง Standard Division Single-Stack (สู้กับพวกแถวเดี่ยวด้วยกัน) ก็มันส์ไปอีกแบบ ทีนี้พอเริ่มรู้ตัวว่าติด  อยากจะลงทุนซื้อปืนแพงๆ อย่าง STI SVI มาเล่นก็ค่อยว่ากันไป  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:12:46 PM »

CZ Standard .40 น่าจะอยู่ในตัวเลือกบ้างนะครับ เปิดดู วีดีโอคริปนี่ครับ

คิดว่าไม่แพ้ปืนอื่นๆ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:13:38 PM »

...งบไม่เกินสองแสน  เล่น STI ลงแข่งใน Standard Division ได้ครับ  ยังมีเงินเหลือซื้ออุปกรณ์ต่างๆ อีก

...แต่ผมว่าเริ่มเล่นแบบไม่ต้องลงทุนมากก็ดีนะครับ  เผื่อเราไม่ชอบทุนจะได้ไม่จมมาก  ที่ว่าไม่ต้องลงทุนมากก็คือซื้อปืนมายิงใน Production Division (เช่น CZ75 Glock 17/19) ซึ่งความมันส์และศักดิ์ศรีไม่ได้เป็นรอง Division อื่นนะครับ หรือจะลงทุนเพิ่มอีกนิด ซื้อ 1911 มาลงแข่ง Standard Division Single-Stack (สู้กับพวกแถวเดี่ยวด้วยกัน) ก็มันส์ไปอีกแบบ ทีนี้พอเริ่มรู้ตัวว่าติด  อยากจะลงทุนซื้อปืนแพงๆ อย่าง STI SVI มาเล่นก็ค่อยว่ากันไป  Wink

สองแสนกับแสนสองต่างกันเยอะนะพี่ อิ อิ...

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:17:18 PM »

...ดูดีๆ สองแสนนะครับนั่น  Grin Grin Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:20:18 PM »

คือว่าตัวผมเองก็สนใจปืนมานานแล้วอ่ะครับ แล้วก็สนใจใน IPSC มาตั้งแต่เด็ก ๆ
ก็เริ่มต้นด้วยปืน BB แล้วก็เล่นมันมาตลอด (ยังไม่มีตังค์แถมค่าลูกถูกด้วยซ้อมได้จนลิ้นห้อย น้ำลายหก)
ซึ่งมีการแข่งขันในแบบ IPSC อยู่เมื่อไม่นานนี้เอง ซึ่งเป็นในแบบที่ผมชอบ (ไม่ชอบอยู่นิ่งๆ ยิ่งปั้น X)
ตอนนี้ก็เก็บเงินได้ในระดับที่จะหาปืนได้แล้ว อายุ และอารมณ์ ก้อเลยวัยซ่ามาแล้ว
ในใจผมรัก 1911 ก็มีคนแนะนำมาเยอะแยะ ทั้ง kimber แลส์แบร์ นาวลิน บลู
ดูไปดูมา ราคา บลู ตัว IPSC Limited ราคา OK เลย (ไม่แพงขึ้นแบบหน้าเกลียดจนเกินไป ราคารุ่นอื่นๆ พี่ๆ ก็คงทราบน่ะครับ)
ก็คิดว่าจะจบลงที่บูล ใครเคยยิงแล้ว มีข้อเสียตรงไหน หรือมีอะไรแนะนำสำหรับคนบ้า IPSC อย่างผมบ้างครับ คิดว่างบไม่เกินแสนสองอ่ะครับ
[/q

ดูแล้วแสนสองอ่ะพี่ จุ๊ จุ๊...

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:23:53 PM »

...เจ้าของกระทู้ปั๊มเงินอีกวันสองวันก็ได้แล้วน่า  Grin Grin

powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:40:22 PM »

ขอบคุณพี่พี่ ที่เข้ามาแนะนำนะครับ
แล้วก็คำอวยพรของพี่ coda ด้วย (ปั้มเงินอีกสองวันก็ได้สองแสน)
คือว่า ผมเก็บมาเกือบปีครับพี่ ผมยังเรียนอยู่เลย (แล้วบอกว่าเลยวัยรุ่นมานานแล้วได้ไง แหะแหะ เรียน เอกอยู่ครับ)
ที่ผมยังเจาะจง 1911 เพราะมันรักครับ จริง ๆ มีอีกตัวคือแทงเฟอรลีโอ (ไม่มีขายแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน)
ปืน BB ผมก็เป็น 1911 แล้วคิดว่าชีวิตนี้ คงซื้อได้แค่กระบอกเดียว เพราะ ไม่ค่อยมีตังค์เหมือนใครเค้าอ่ะครับ (คิดค่าเรื่องลูกก็หนักใจแล้ว)
ส่วนเรื่องอาการ "ติด" นี่ ผมคงติดมานานแล้วครับ เล่น BB มาร่วมๆ สามปีแล้วยิงจนสไลด์หมดสภาพครับ (พลาสติกนี่เนอะ) ไปหลายกระบอก
ยิงเล่นที่บ้านจำลองการแข่ง IPSC (ท่าทางจะบ้า เล่นคนเดียว แหะ แหะ) น้ำลายหก
ยังงัยก็ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ บลู อีกหน่อยอ่ะครับว่ารุ่น IPSC มันมีข้อเสียตรงไหนหรือเปล่า
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 09:56:36 PM »

ใช้ Bul m5 standaed .45 อยู่ครับ ปืนดีครับ แต่ไม่รู้ว่าตัว IPSC จะเป็นยังไง Grin Grin Grin
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 10:00:37 PM »

STI เป็นคำตอบสุดท้ายคับ สองแสนเนี่ย เหลือชัวร์คับ

Executive ก็ดีนะครับทั่น สำหรับ Standard .40 ครับ

We can either find the way or make one.
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 10:06:50 PM »

STI เป็นคำตอบสุดท้ายคับ สองแสนเนี่ย เหลือชัวร์คับ

Executive ก็ดีนะครับทั่น สำหรับ Standard .40 ครับ

...เห็นมั๊ย  โทนี่ยังบอกสองแสนเลย  Grin Grin

...บูล (Bul) ครับ ไม่ใช่ บลู (Blue) Grin Grin

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 10:45:08 PM »

ผมดูผิดน่ะ นึกว่างบสองแสนซะอีก Grin ถ้าแสนสองเนี่ย ต้องค่อยๆ ดูคับ ตามคำพี่ Coda ก็ดีครับ คือ ลองดูก่อนคับ ติดเชื้อค่อยลงทุนซื้อปืนแพงๆ ครับ จะได้ไม่เสียของ แต่ถ้าอยากได้ทรง 1911 เนี่ย มาเล่นประเภท Single stack ได้นะครับ แต่จะให้ดีควรเป็น 2 แถวครับผม Grin

We can either find the way or make one.
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 11:05:20 PM »

ผมดูผิดน่ะ นึกว่างบสองแสนซะอีก Grin ถ้าแสนสองเนี่ย ต้องค่อยๆ ดูคับ ตามคำพี่ Coda ก็ดีครับ คือ ลองดูก่อนคับ ติดเชื้อค่อยลงทุนซื้อปืนแพงๆ ครับ จะได้ไม่เสียของ แต่ถ้าอยากได้ทรง 1911 เนี่ย มาเล่นประเภท Single stack ได้นะครับ แต่จะให้ดีควรเป็น 2 แถวครับผม Grin

Grin Single stack  2 แถวแล้วแถวเดี่ยวอย่างผมจะไปแข่งกับใครล่ะครับพี่โทนี่ Grin  Grin

งบแสนสองค่อยๆดูไปก่อนครับไม่ต้องรีบ Cheesy 

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2005, 11:26:11 PM »

Grin Single stack 2 แถวแล้วแถวเดี่ยวอย่างผมจะไปแข่งกับใครล่ะครับพี่โทนี่ Grin Grin

งบแสนสองค่อยๆดูไปก่อนครับไม่ต้องรีบ Cheesy

คือ ผมหมายถึงว่า ถ้าจะเล่น IPSC ให้สนุกเนี่ย ควรใช้ ปืน สองแถวครับ  สำหรับผมนะ (ย้ำนะ สำหรับผมเนี่ย) Single stack คงไม่เอาแล้วอ่ะ เปลี่ยนแม๊กบ่อยเกินคับ ส่วนตัวรู้สึกไม่ชอบน่ะครับ คราวก่อนที่ไปยิงก็ลองๆ ดูครับ เผื่อมีอะไรเล่นหนุกๆ

กลับมาอาชีพเดิมดีกว่าคับ Production กับ Standard เนี่ย Grin

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์