เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:20:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขำแนะนำกับ IPSC ด้วยครับ  (อ่าน 3826 ครั้ง)
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 08:57:37 PM »

สงสัย ว่าคงจบที่ Bul IPSC แน่ ๆ ครับ ส่วน STI ผมยังไม่เคย เห็นร้านไหนนำเข้ามาเลย กว่าครึ่งปี แล้ว ( จำไม่ผิด ปืนธง น่าจะเป็นช่วงต้นปี) เจอกันต้นปีหน้าครับ

มีหลายร้าน นำเข้ามาครับ ที่รู้ๆ ปีนี้ก็มีสองสามรอบแล้วล่ะ STI นะครับมีเข้ามาตั้งแต่ต้นปี เร็วๆนี้ ก็เห็นมีอีกร้านกำลังจะเปิดให้จอง ไม่ลองหาข้อมูลเยอะๆ ก่อนค่อยตัดสินใจล่ะครับ  แต่ถ้าชอบและจะซื้อ Bul ก็ได้ครับ ลองดู ผมว่าปืนก็น่าจะดี (มั้งนะ ไม่เคยลองอ่ะ)

We can either find the way or make one.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 08:58:35 PM »

นึกว่าวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้จะได้เจอพี่แก้วกับพี่สกายซะอีกเจ้าค่ะ Cheesy

...ติดงานตามประสา สว. (คนสูงวัย)  Cry

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:08:35 PM »

นึกว่าวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้จะได้เจอพี่แก้วกับพี่สกายซะอีกเจ้าค่ะ Cheesy

ขออภัยครับ ไม่นึกว่าน้องโบว์จะรอพบพี่อยู่:D พอดีติดธุระสำคัญทางบ้านนะครับ เอาไว้โอกาสหน้า(เดือนหน้า)ได้เจอกันแน่นอนครับผม อ้อ!ไม่ต้องสงสัยนะครับว่าผมกับพี่แก้วจะไปทำอะไรกัน555

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:18:16 PM »

ขออภัยครับ ไม่นึกว่าน้องโบว์จะรอพบพี่อยู่:D พอดีติดธุระสำคัญทางบ้านนะครับ เอาไว้โอกาสหน้า(เดือนหน้า)ได้เจอกันแน่นอนครับผม อ้อ!ไม่ต้องสงสัยนะครับว่าผมกับพี่แก้วจะไปทำอะไรกัน555

ว่าจะไม่สงสัย ตอนนี้หูผึ่งเลยเจ้าค่ะ Grin

I am dying... -*-

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:24:27 PM »

ว่าจะไม่สงสัย ตอนนี้หูผึ่งเลยเจ้าค่ะ Grin

เอ้า ถึงป่านนี้แล้วพี่แก้วบอกน้องเขาทีครับ 5555

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:28:24 PM »

...ไหนว่าจะไม่บอกใครไงล่ะ  Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:33:24 PM »

หูผึ่งสองหูเลย Grin Grin

มักเจอคำถามหาปืนก่อน ไม่ลองถามว่าปืนที่ใช้อยู่นะเล่นIPSC ได้หรือเปล่า Huh

มีปืนอะไร ก็เอามาเล่นIPSC ได้ทั้งนั้นครับ....ก่อนอื่นเข้าไปศึกษาหาความรู้ก่อน ส่วนจะเล่นประเภทไหนนั้น กลับมาถามตัวเราเองครับ ว่าพร้อมมั๊ย.....หากพร้อมลุยโลด.... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 09:38:21 PM »

...ไหนว่าจะไม่บอกใครไงล่ะ  Grin

ไหง...โยนกันไปโยนกันมาอย่างนี้หล่ะเจ้าคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 10:11:38 PM »

ตอบแบบกว้าง ๆ
การเริ่มต้นยิง IPSC น่าจะเริ่มจากปืนที่มีอยู่ที่ชอบที่สุดเอามาใช้
กีฬาไม่ได้แข่งที่มูลค่าของปืนครับ  ขอให้เลือกแบบที่คุณชอบที่สุด

ผมย้อนกลับไปอ่าน  ดูเหมือนว่าคุณยังไม่เคยมีปืนจริงมาก่อน
ขอแนะนำเริ่มต้นด้วยการไปเรียนหลักสูตรการยิงปืนจากที่ใดที่หนึ่งก่อนครับ
ถ้าไม่ค่อยมีเวลา  เลือกเรียนที่ระยะสั้น เช่น หลักสูตร 1-2 วัน 
ขอให้เรียนก่อน ค่อยมาคิดเรื่องเลือกซื้อปืนครับ   
อย่างน้อยคุณจะได้ทราบประเภทของปืน  และกฎแห่งความปลอดภัยพื้นฐาน   
การแข่งขันยิงปืนไม่ว่าประเภทใด หรือสากลในระดับใด  ก็ไม่พ้นกฎแห่งความปลอดภัยเป็นที่ตั้งครับ

ป.ล. มุมมองผม ปืน BB ไม่ถือเป็นพื้นฐานของกีฬายิงปืนครับ

DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:28:18 PM »

ไม่ลองมอง ลูกโม่ ดูมั่งเหรอครับ

Smith&Wesson Model 625

ขนาด .45 น่ายิงนะฮับ

ถ้าได้เพิ่มอีกคนครบ 3 รออีก 2 คน

แล้วเมื่อไหร่จะได้ฤกษ์จองนี่  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:47:07 PM »

ตอบแบบกว้าง ๆ
การเริ่มต้นยิง IPSC น่าจะเริ่มจากปืนที่มีอยู่ที่ชอบที่สุดเอามาใช้
กีฬาไม่ได้แข่งที่มูลค่าของปืนครับ ขอให้เลือกแบบที่คุณชอบที่สุด

ผมย้อนกลับไปอ่าน ดูเหมือนว่าคุณยังไม่เคยมีปืนจริงมาก่อน
ขอแนะนำเริ่มต้นด้วยการไปเรียนหลักสูตรการยิงปืนจากที่ใดที่หนึ่งก่อนครับ
ถ้าไม่ค่อยมีเวลา เลือกเรียนที่ระยะสั้น เช่น หลักสูตร 1-2 วัน
ขอให้เรียนก่อน ค่อยมาคิดเรื่องเลือกซื้อปืนครับ
อย่างน้อยคุณจะได้ทราบประเภทของปืน และกฎแห่งความปลอดภัยพื้นฐาน
การแข่งขันยิงปืนไม่ว่าประเภทใด หรือสากลในระดับใด ก็ไม่พ้นกฎแห่งความปลอดภัยเป็นที่ตั้งครับ

ป.ล. มุมมองผม ปืน BB ไม่ถือเป็นพื้นฐานของกีฬายิงปืนครับ

เห็นด้วยกับความเห็นของท่าน Choltit  ครับ ความปลอดภัยมาเป็นอันดับแรกครับในการยิง IPSC

คนที่จะเข้ามาเล่นตรงนี้ผมว่าน่าจะมีพื้นฐานการยิงปืนมาก่อนจะไปได้ดีและปลอดภัยครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 19, 2005, 11:48:55 PM »

ก็ขอบคุณสำ  หรับคำ   แนะ  นำ  ทั้งหลายอ่ะ  น่ะ  ครับ   ได้ความรู้อีก  เยอะ   เลย

ส่วนปืน BB ที่พี่  เค้าบอกว่า  ใช้   เป็นพื้นฐาน  ไม่  ได้
ผมมองตรงข้ามครับ (ความ  เห็นส่วนตัว)
ปืน BB สมัยนี่มันพัฒนามามาก  แล้ว
ความ  เร็ว ออกจากปากกระ  บอกปืน ก็ 280-340 feet/secons (ของผมอยู่ที่ 320)
ระ  ยะ  หวังผลก็ ราว ๆ   10-15 m. (ผม  เคยทำ  ร้อยรู้  ในระ  ยะ   10 m.   ได้สองครั้ง)
ซึ่งระ  บบการทำ  งาน  ในปืนที่ผม  ใช้อยู่ ก็คือ 1911   เองนั้นมีระ  บบการทำ  งาน  ใกล้  เคียงปืนจริง ๆ   มากทั้งระ  บบลั่น  ไก ขึ้นลำ  อัต  โนม้ติ การ  เคลื่อนที่ของส  ไลด์   รวม  ไปถึงความ  แม่นยำ 
  แทบจะ   เรียก  ได้ว่าถอด  แบบออกมาจากปืนจริง  เลย ซึ่ง  แม้  แต่ STI ก็  ได้อนุญาติ  ให้นำ   model หนึ่ง  ไปทำ   เป็น BB ส่วน INFINITY ก็  ได้มีหลากหลาย
Model   ในปืน BB   เช่นกัน

สำ  หรับ BB มีการจัดการ  แข่งขัน  แบบ IPSC สำ  หรับ BB ก็สองครั้ง  แล้ว
ที่สนาม BB สุขุมวิท 62 ทุก ๆ     เย็นวัน  เสาร์   (ผม  ไม่  แน่  ใจว่าจะ  มี  ไปถึง  เมื่อ  ไหร่) ก็จะ  มีพี่พี่ ที่  เป็นนักกีฬา IPSC ตัวจริง (  ใจดีมาก ๆ   )
มาคอย  ให้คำ   แนะ  นำ   และ  ก็อบรมอยู่หลายครั้งหลายคราว  เหมือนกัน
  แต่สำ  หรับคนที่  เล่นกับปืนจริง จนชิน มา  เล่น BB ก้อจะ  บอกว่ามัน  ไม่  ได้อารมณ์  มากนัก  เนื่องจาก  แรงรีคอยล์  ที่  เกิดขึ้นมัน  เบา   และ  ปืนควบคุมง่ายกว่าปืนจริงมากนัก

สำ  หรับผมผมคิดว่า BB   เป็นพื้นฐานที่ดีสำ  หรับคน  เริ่ม  เล่น  เรียนรู้กฏกติกาความปลอดภัยซึ่งถ้าคุณพลาดมีผู้รับบาด  เจ็บถึง  แม้จะ   ไม่ถึงตาย  แต่ก็อาจจะ  ทำ   ให้ผู้อื่นตาบอด  ได้
  และ  สำ  หรับคนที่  ไม่ค่อยมีฐานะ   support   ใน  เรื่องปริมาณของลูกกระ  สุนซ้อม (  เช่นผม   แหะ   แหะ  ) ก็  เป็นทาง  เลือกที่ดี  ในการซ้อม  เรื่องของ  เวลา  ใน  แต่ละ   stage
ความคล่อง  แคล่ว  ในการ  เปลี่ยน magazine ความ  เร็ว  ในการจับ  เป้า ....

พวกพี่ ๆ   ลอง  แวะ   เข้า  ไปชมที่สนามดูซักหน่อย   แล้วจะ  บอก  ได้ว่ามัน  ใช้  ได้  เลยครับ

ปล ผม  ไม่  ได้ค้านคุณ choltit น่ะ  ครับ   เพียง  แต่อยากมาบอก  เล่่า  เก้าสิบกัน

ขอขอบคุณสำ  หรับคำ   แนะ  นำ  จากพี่ ๆ   ทุกคน  เลยครับ (  เวปนี้มี  แต่คนน่ารัก)

อีก  ไม่นานคง  ได้  เจอกัน  ในสนามอ่ะ  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2005, 12:25:21 AM โดย powerboy » บันทึกการเข้า
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 05:59:26 AM »

ผมว่าหาซื้อบูลIPSC  จะยากกว่าหาซื้อ STI  อีกนะ  คงต้องสั่งแล้วรอออ....

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 11:02:28 AM »

ก็ขอบคุณสำ  หรับคำ   แนะ  นำ  ทั้งหลายอ่ะ  น่ะ  ครับ   ได้ความรู้อีก  เยอะ   เลย

ส่วนปืน BB ที่พี่  เค้าบอกว่า  ใช้   เป็นพื้นฐาน  ไม่  ได้
ผมมองตรงข้ามครับ (ความ  เห็นส่วนตัว)
ปืน BB สมัยนี่มันพัฒนามามาก  แล้ว
ความ  เร็ว ออกจากปากกระ  บอกปืน ก็ 280-340 feet/secons (ของผมอยู่ที่ 320)
ระ  ยะ  หวังผลก็ ราว ๆ   10-15 m. (ผม  เคยทำ  ร้อยรู้  ในระ  ยะ   10 m.   ได้สองครั้ง)
ซึ่งระ  บบการทำ  งาน  ในปืนที่ผม  ใช้อยู่ ก็คือ 1911   เองนั้นมีระ  บบการทำ  งาน  ใกล้  เคียงปืนจริง ๆ   มากทั้งระ  บบลั่น  ไก ขึ้นลำ  อัต  โนม้ติ การ  เคลื่อนที่ของส  ไลด์   รวม  ไปถึงความ  แม่นยำ 
  แทบจะ   เรียก  ได้ว่าถอด  แบบออกมาจากปืนจริง  เลย ซึ่ง  แม้  แต่ STI ก็  ได้อนุญาติ  ให้นำ   model หนึ่ง  ไปทำ   เป็น BB ส่วน INFINITY ก็  ได้มีหลากหลาย
Model   ในปืน BB   เช่นกัน

สำ  หรับ BB มีการจัดการ  แข่งขัน  แบบ IPSC สำ  หรับ BB ก็สองครั้ง  แล้ว
ที่สนาม BB สุขุมวิท 62 ทุก ๆ     เย็นวัน  เสาร์   (ผม  ไม่  แน่  ใจว่าจะ  มี  ไปถึง  เมื่อ  ไหร่) ก็จะ  มีพี่พี่ ที่  เป็นนักกีฬา IPSC ตัวจริง (  ใจดีมาก ๆ   )
มาคอย  ให้คำ   แนะ  นำ   และ  ก็อบรมอยู่หลายครั้งหลายคราว  เหมือนกัน
  แต่สำ  หรับคนที่  เล่นกับปืนจริง จนชิน มา  เล่น BB ก้อจะ  บอกว่ามัน  ไม่  ได้อารมณ์  มากนัก  เนื่องจาก  แรงรีคอยล์  ที่  เกิดขึ้นมัน  เบา   และ  ปืนควบคุมง่ายกว่าปืนจริงมากนัก

สำ  หรับผมผมคิดว่า BB   เป็นพื้นฐานที่ดีสำ  หรับคน  เริ่ม  เล่น  เรียนรู้กฏกติกาความปลอดภัยซึ่งถ้าคุณพลาดมีผู้รับบาด  เจ็บถึง  แม้จะ   ไม่ถึงตาย  แต่ก็อาจจะ  ทำ   ให้ผู้อื่นตาบอด  ได้
  และ  สำ  หรับคนที่  ไม่ค่อยมีฐานะ   support   ใน  เรื่องปริมาณของลูกกระ  สุนซ้อม (  เช่นผม   แหะ   แหะ  ) ก็  เป็นทาง  เลือกที่ดี  ในการซ้อม  เรื่องของ  เวลา  ใน  แต่ละ   stage
ความคล่อง  แคล่ว  ในการ  เปลี่ยน magazine ความ  เร็ว  ในการจับ  เป้า ....

พวกพี่ ๆ   ลอง  แวะ   เข้า  ไปชมที่สนามดูซักหน่อย   แล้วจะ  บอก  ได้ว่ามัน  ใช้  ได้  เลยครับ

ปล ผม  ไม่  ได้ค้านคุณ choltit น่ะ  ครับ   เพียง  แต่อยากมาบอก  เล่่า  เก้าสิบกัน

ขอขอบคุณสำ  หรับคำ   แนะ  นำ  จากพี่ ๆ   ทุกคน  เลยครับ (  เวปนี้มี  แต่คนน่ารัก)

อีก  ไม่นานคง  ได้  เจอกัน  ในสนามอ่ะ  ครับ

ที่ขีดเส้นใต้ไว้นั้นสงสัยจะเป็นท่านคาร์ Grin

ส่วนจะค้านไม่ค้านท่าน Choltit ท่านก็คงไม่ว่าอะไร เรื่องธรรมดา ไม่เห็นจะต้องคิดเห็นอะไรเหมือนกันเจ้าค่ะ
Cheesy

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 20, 2005, 11:10:44 AM »

...เคาะ spacebar เกลื่อนไปหมด  ทำไมจะต้องเว้นวรรคมากมายขนาดนั้น  อ่านยากครับ  Undecided

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์