เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:31:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับIPSCครับ  (อ่าน 7529 ครั้ง)
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 08:30:06 PM »

ยอดเยี่ยมเลยครับ........กับคำแนะนี้     ผมต้องไปฝึกมองศูนย์ชะแล้วชิ     เพราะในการยิงปืนลูกชองจะไม่ค่อยได้มองศูนย์กันจะใช้แต่ความรู้สึกในการยิงเท่านั้น   ส่วนข้ออื่นหน้าจะเหมืนกันครับ

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 08:50:18 PM »

เพราะในการยิงปืนลูกชองจะไม่ค่อยได้มองศูนย์กันจะใช้แต่ความรู้สึกในการยิงเท่านั้น

มีไม่กี่อย่าง ที่ต้องใช้แต่ความรู้สึกกกก...

yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 09:02:35 PM »

เพราะในการยิงปืนลูกชองจะไม่ค่อยได้มองศูนย์กันจะใช้แต่ความรู้สึกในการยิงเท่านั้น

มีไม่กี่อย่าง ที่ต้องใช้แต่ความรู้สึกกกก...
น้ำลายหก น้ำลายหก    พี่จะพาผมออกน้อกกกกก.......   ทางแล้ว..... น้ำลายหก น้ำลายหก

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 11:04:57 PM »

อยากให้พี้ นาจา แนะนำไม้เด็ดฯให้น้องฯ....อย่างผมได้นำไปใช้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ จูบบบบ ปืนน่ะซื้อมาแล้วแต่ยังยิงไม่เป็นเลย ................

ผมมีอะไรให้คนที่สนใจไปลองดูครับคือ คนที่ยิงเร็วแต่ไม่ถูกเพราะไม่เห็นศูนย์ปืนครับ ผมอยากให้ทุกท่านลองวิธีที่ผมบอกแต่ขอให้ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ
บรรจุกระสุนให้เต็มแม็กกาซีน แล้วไปหา Back Stop ที่ปลอดภัย ให้ท่านยิงกองดินเปล่าๆครับ ไม่ต้องมองอะไรทั้งนั้นยกเว้นศูนย์ปืน(ตั้งใจมองครับ กระสุนจะได้ไม่เสียเปล่า) แล้วจับปืนให้ดียิงให้เร็วที่สุดเท่าที่สามารถจะทำได้ ยิงให้หมดแม็กกาซีนเลยครับ
เป้าหมายที่ต้องการ คุณอาจจะไม่เห็นศูนย์ในนัดแลกๆแต่ซัก 2-3 นัดคุณจะเห็นศูนย์ปืนคุณเต้นจริงๆขึ้นลง ขึ้นลง นั่นคือสิ่งที่นักกีฬา IPSC เห็น เป้าหมายที่สอง ถ้าคุณจับแล้วไม่สามารถยิงจนหมดแม็กกาซีนและต้องขยับการจับใหม่ นั่นบอกว่าคุณจับปืนไม่ถูกหลัก ถ้าจับถูกหลักคุณสามารถยิงจนหมดได้ด้วยการจับครั้งเดียว เป้าหมายที่ 3 ถ้าคุณยืนไม่ดีตัวคุณจะหงายหลัง กลุ่มกระสุนจะเริ่มสูงขึ้นครับ
วิธีการนี้ถ้าคุณมีเครื่องจับเวลาคุณจะเห็นความเร็วระหว่างนัดของคุณด้วย แล้วคุณจะทราบว่า Double Tap ที่พูดกันอยู่สามารถเป็น 2 นัดที่มองเห็นครับถ้าคุณมองศูนย์ให้ดี ในเวลาเดียวกันถ้าฝึกดีๆแล้ว คุณจะเห็นว่า 2 นัดที่เห็นของคุณอาจจะเร็วกว่าการ Tap ของคนที่ไม่เข้าใจ
อย่าลืมครับลองแล้วมาคุยกันว่าเป็นอย่างไรแล้วผมจะมาบอก Drill ต่อไปให้ลองถ้าเกิดมีคนสนใจกระทู้นี้...สวัสดีครับ

Grin สูตรนี้แหละ เด็ด Grin

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 11:16:04 PM »

เยี่ยมเลยครับ จะนำไปฝึกซ้อมครับ Wink

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2005, 11:35:12 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลสูตรเด็ด Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 12:25:35 PM »

โอ้ว ... เยี่ยมเลยครับพี่นกไฟ...... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 12:28:46 PM »

ขอบคุณครับ ต้องเอาสูตรเด็ด ไปลอง
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 02:09:48 PM »

แล้วเวลาฝึกยิงเร็ว ควรจะต้องฝึกอย่างไรครับ เช่น ระยะยิงสิบเมตร เริ่มจากยิงช้า ๆ ก่อน แล้วเร่งความเร็วขึ้นเรื่อย ๆ หรือ ลงไปซัดตูม ๆ เลย หรือ ยิงดับเบิ้ลแทปทีละสองนัดครับ
การยิงเร็วถ้าจะให้ได้ผลและดีต้องเริ่มที่การกริปปืนก่อนถ้าคุณกริปไม่ดีทุกอย่างจะออกมาผิดพลาดหมดจและมีผลไปจนถึงการเหนี่ยวไกด้วยโดยเฉพาะปืนกล็อค แนะนำให้ยิงระยะสัก 6-7ม. ก็พอแล้วค่อยยืดออกไปไกลเรื่อยๆ โดยการยิงให้เน้นการยิงแบบดับเบิ้ลแทปครับ ระยะใกล้ก็แทบเร็วมาก ระยะไกลออกไปก็แทปช้าหน่อยเพราะต้องเล็งปราณีตขึ้น ลองทำดูครับผมลองแล้วได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 02:37:16 PM »

อย่าลืมซ้อมความแม่นไว้บ้างน๊ะครับ เยาะเย้ย
ผู้ออกแบบสนามบางท่าน :Smiley ชอบเอาป็อปเปอร์ไปตั้งไว้ 40 หลา ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตกใจ  อ่ะ Grin เยาะเย้ย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 03:05:12 PM »

อย่าลืมซ้อมความแม่นไว้บ้างน๊ะครับ เยาะเย้ย
ผู้ออกแบบสนามบางท่าน :Smiley ชอบเอาป็อปเปอร์ไปตั้งไว้ 40 หลา ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตกใจ  อ่ะ Grin เยาะเย้ย

...จริงครับ ป๊อปเป้อร์ตัวเบ้อเริ่ม  แต่ยิงไม่โดนกันเป็นว่าเล่น  เช่นที่ภูเก็ตเมื่อเดือนเมษา

...Brian Enos บอกว่ายิงปืนในประเภท IPSC นักกีฬาหลายคนมักไม่ใส่ใจกับความแม่นยำ เพราะคิดว่าเป้าใหญ่ ยิงไงก็โดน  แต่ Enos เห็นว่าการยิงปั้นกลุ่มเป็นพื้นฐานสำคัญที่สุด ตัวเขาเองยังต้องฝึกเป็นประจำครับ  (อย่างที่คุณนกไฟบอกเลย)

...ระดับนี้แนะนำ  ผมเชื่อครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 03:11:35 PM »

แล้วเวลาฝึกยิงเร็ว ควรจะต้องฝึกอย่างไรครับ เช่น ระยะยิงสิบเมตร เริ่มจากยิงช้า ๆ ก่อน แล้วเร่งความเร็วขึ้นเรื่อย ๆ หรือ ลงไปซัดตูม ๆ เลย หรือ ยิงดับเบิ้ลแทปทีละสองนัดครับ
การยิงเร็วถ้าจะให้ได้ผลและดีต้องเริ่มที่การกริปปืนก่อนถ้าคุณกริปไม่ดีทุกอย่างจะออกมาผิดพลาดหมดจและมีผลไปจนถึงการเหนี่ยวไกด้วยโดยเฉพาะปืนกล็อค แนะนำให้ยิงระยะสัก 6-7ม. ก็พอแล้วค่อยยืดออกไปไกลเรื่อยๆ โดยการยิงให้เน้นการยิงแบบดับเบิ้ลแทปครับ ระยะใกล้ก็แทบเร็วมาก ระยะไกลออกไปก็แทปช้าหน่อยเพราะต้องเล็งปราณีตขึ้น ลองทำดูครับผมลองแล้วได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

ขอโทษนะครับผมขอแก้ไขนิดหน่อยครับ ความจริงจากที่คุณอ่าวไทยเขียนผมคิดว่าน่าจะแก้ไขนิดหนึ่งครับ ดับเบิ้ลแทปหมายถึงมองศูนย์หนึ่งครั้งแต่ยิง 2 นัดโดยนัดที่ 2 ไม่เห็นศูนย์ปืนครับนั่นเป็นไปได้สำหรับเป้าใกล้ๆ แต่พอไกลออกไปคุณอ่าวไทยบอกแทปช้าหน่อยเพราะต้องเล็งปราณีต ความจริงคือทูช๊อต ครับ หมายถึงการยิง 2 นัดโดยเห็นศูนย์ปืนทั้งคู่ครับ ผมขอโทษที่เข้ามาแก้ไขอย่าโกรธนะครับ เพราะมันจะเหมือนที่สื่อเรียกกระสุนขนาด .45มม เดี๋ยวเราจะเรียกการวิธีการยิงผิดไป

หมูอ้วนน่ารักนะคะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 05:20:33 PM »

ทางที่ดีน่าจะเอาการยิงโดยมองศูนย์ ของปืนสั้น  มารวมกับการยิงโดยใช้ความรู้สึก ของลูกซอง  คงจะดีฮิ
จะได้ขึ้น master เร็วๆ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 05:24:02 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกโขเลยครับ.... จะจำและนำไปฝึกฝนครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 28, 2005, 08:44:16 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกโขเลยครับ.... จะจำและนำไปฝึกฝนครับ Grin

ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ถ้าดีผมจะเอาอย่างอื่นที่ผมทำประจำมาให้ลองครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์