เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:24:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเด็กๆท่านใดเคยเอาปืนคุณพ่อคุณแม่ญาติๆมาเล่นแล้วทำปืนลั่นบ้างครับ  (อ่าน 2612 ครั้ง)
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 11:32:03 PM »

ทำให้นึกถึงอดีตในวัยเด็กขึ้นมาได้ครับ โดนชก

สมัยโน้น ตอน 7-8  ขวบ เห้นคุณพ่อเอาปืนมาทำความสะอาดบ่อยๆ ท่านก้พร่ำบอกผมว่า
เวลาถือปืนให้เล็งปืนขึ้นไปบนฟ้าตลอดหรือไม่ก้ไอ่ที่ไม่มีคนอยู่

ไอ่ผมก็ยังเด็กอยากรู้อยากลอง ตอนพ่อแม่ไม่อยุ่ก็เอาลูกซองปั๊ม5นัดวินเชสเตอร์ออกมาจากซองหนัง มาเล่นบ่อยๆ แต่ครั้งนี้มันพิเศษ เพราะมันมีลูกอยู่ข้างใน4นัด (ปกติท่านไม่เคยจุในตัวปืนเลย)

ก็ขึ้นลำปืน ยิงเปรี้ยงไป โชคดีไม่ไปถูกตู้เย็น ถูกผนังปูนกระจายเลยครับ

ตอนนั้น มีน้องผมเล่นลูกแก้วอยู่ข้างๆ ถ้าคุณพ่อไม่พร่ำสอนเรื่องการถือปืน ป่านนี้ผมคงเล็งไปยัง ตูด น้องชายสุดที่รักของผมแน่แท้ แบบในหนังไงครับ......

มีลูกหลานก็บอกให้เล็งไปบนฟ้าอย่าเล็งใส่คน ดีกว่าสอนว่า อย่าเอามาเล่นมันไม่ดี เพราะเด็กก็คือเด็กครับ อยากลองอยากรู้อยู่แล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 11:33:54 PM »

ระวังหน่อยก็แล้วกันครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 12:14:29 AM »

Smileyกฎแห่งความปลอดภัยสำคัญเป็นอย่างแรกครับ...........เคยมีเรื่องคล้ายๆกันครับ จูบบบบ.........พ่อผมเป็นป่าไม้เอาปืนลูกซองเรมิงตัน870มาเก็บไว้ที่บ้าน ตอนเป็นเด็ก(10กว่าขวบ)ด้วยความซนก็เลยไปกระชากลำเลื่อนเล่น ตกใจ..........เสร็จแล้วก็วางพิงฝาไว้อย่างเก่า Tongue...............ตกมาอีกวันโดนพ่อตีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน...........โชคดีที่ไม่เกิดอันตรายอะไรขึ้น ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน.............แต่จำจนตายเลยครับ
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 12:42:54 AM »

ยังงัยแล้วก็ควรจะระวังนะครับ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 08:14:03 AM »

ผมโชคดีที่ตอนเด็กตั้งแต่ 7-8 ปี ก็ได้รับการสอนเรื่องปืน ได้ยิงปืนและได้รู้ถึงอำนาจทำลายล้างของมัน

ผมเห็นเด็กๆในปัจจุบันเล่นปืนปลอมที่ทำเหมือนจริง เล่นยิงกัน ไล่ยิงหมาแมวเอาสนุก....
หวั่นใจในความคุ้นเคยแบบผิดๆ หยอกล้อกัน ไม่ระวังแนวปืน เอานิ้วเกาะไว้ที่ไก  Sad

ส่วนลูกผมไม่เล่นปืนปลอม เพราะผมสอนให้ปฏิบัติตามกฎความปลอดภัยไม่ว่าปืนจริงหรือปลอมครับ
 Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 08:36:33 AM »

ผมจะสอนลูก ตลอดไม่ว่าของเล่น หรือของจริง เด็กจะได้ติดเป็นนิสัย ซึ่งเป็นหลักง่าย ๆ สอนให้เด็กยังเป็นง่ายและมีความรับผิดชอบกว่าผู้ใหญ่บางคนซะอีก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 08:42:36 AM »

ไม่เคยครับเพราะคุณพ่อไม่นิยมเล่นปืนคัรบ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 08:46:16 AM »

กรณีที่กล่าวมา...................

อุบัติเหตุเกิดขึ้นจากการที่ผู้ใหญ่ เก็บปืนไม่ดีทั้งนั้น.............. Huh

เก็บปืนให้ห่างมือเด็กไว้ก่อน เป็นสิ่งที่ควรกระทำอันดับแรก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 09:18:40 AM »

เคยแต่เกือบซวยที่ไม่ลั่นครับ ตอนอายุ12เคยเอาปืนวอลเธอร์PPKของพ่อมาไล่ยิงคนงาน เพราะแค้นสุดชีวิตที่บังอาจมาตบหน้า พอลั่นไกมันดันทะลึ่งดัง"แชะ"ดีที่ตานั่นขวัญฝ่อจนขาอ่อน...ไม่งั้นผมคงโดนใช่น้อย  Undecided
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 09:22:09 AM »

เคยครับพ่อเอาแอบไว้ในลิ้นชักเก็บของเอาออกมาเล่นแต่ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 09:34:27 AM »

เต็มๆ เลยครับตอนเด็กๆ ซักป.5 เคยเอาอาก้าแบบพับฐานได้(ไม่รู้ว่ารุ่นอะไร แต่พานท้ายเป็นไม้จำได้สวยมั่ก) ใต้โซฟาในห้องทำงานพ่อ(พ่อเป็นทหารครับ) จ่อยิงพี่สาวครับแต่นิ้วไม่ได้เข้าโกร่ง และทำแต่เสียงปังๆๆๆ ทันทีเลยครับพ่อเปิดประตูห้องเข้ามา ณ ตอนนั้น โดนตบเต็มๆ เลย โชคดีที่ไม่มีแม็กอยู่ด้วย ไม่งั้นเศร้าครับ

แต่จากนั้นไม่เคยเห็นอีกเลยอ่ะครับ จำได้เป็นปืนที่สวยมาก ไม่รู้พ่อเอาไปไว้ที่ไหน

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
selextor
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 01:27:20 PM »

ตอนอยู่อนุบาลสองทะเลาะกับรุ่นพี่ปอ หก ต่อยสู้ไม่ได้โดนชกเลือดกำเดาออก
วันรุ่นขึ้นโขมยบราวนิ่งเบบี้ของพ่อใส่กระเป๋าไปโรงเรียนกะจะยิงมัน พอ เอาปืนออกจากกระเป๋าแตกตื่นกันทั้งโรงเรียนไอ้นั่นวิ่งป่าราบ โดนตีไปหลายสิบทีที่โรงเรียน กลับบ้านโดนหวดซ้ำด้วยก้านไม้มะยม ส่วนไอ้ ป หก นั่น
ไม่กล้าเข้าใกล้ผมและไม่กล้าสบตาผมอีกเลย คงกลัวตาย 55555
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 01:33:05 PM »

ตอนอยู่อนุบาลสองทะเลาะกับรุ่นพี่ปอ หก ต่อยสู้ไม่ได้โดนชกเลือดกำเดาออก
วันรุ่นขึ้นโขมยบราวนิ่งเบบี้ของพ่อใส่กระเป๋าไปโรงเรียนกะจะยิงมัน พอ เอาปืนออกจากกระเป๋าแตกตื่นกันทั้งโรงเรียนไอ้นั่นวิ่งป่าราบ โดนตีไปหลายสิบทีที่โรงเรียน กลับบ้านโดนหวดซ้ำด้วยก้านไม้มะยม ส่วนไอ้ ป หก นั่น
ไม่กล้าเข้าใกล้ผมและไม่กล้าสบตาผมอีกเลย คงกลัวตาย 55555

อนุบาลสอง = ประมาณ 4-5 ขวบ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 01:38:22 PM »

อนุบาลสอง = ประมาณ 4-5 ขวบ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
............................ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 03:00:56 PM »

...555 อนุบาลสอง

...ผมเองพ่อให้ปื่นมาเล่นตั้งแต่รุ่นๆ ครับ ไม่เคยทำปืนลั่นสมัยเด็ก

...(ตอนที่เป็นหนุ่มแล้วไม่เกี่ยวกับคำถามนี้)  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์