เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:28:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบตายเพราะคนใช้ปืนไม่เป็น  (อ่าน 4220 ครั้ง)
nirin
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:57:14 PM »

ผมไปนอนบ้านแม่ที่กรุงเทพฯมาอาทิตย์กว่า ๆ วันดีคืนดี ผมก็ได้ยินเสียงของหล่นจากหลังคาดังตุ๊บพอไปเปิดบ้านดูเจองูเหลือมกำลังกัดหนูอยู่และขณะเดียวกันอาผมก็มาพอดีพร้อมทั้งปืนยาว .22 แต่อามาตรงกันข้ามกับผม ซึ่งสถานะการตอนนั้น งู อยู่ตรงกลาง อาของผมอยู่ตรงข้ามกับผมไปได้ 5 เมตร ผมอยู่ห่างจากงูได้ 3 เมตรตอนนั้นผมมีไม้ยาวประมาณ 1.5 เมตรกำลังจะเขี่ยงูออกจากบ้าน (ตัวบ้านแคบผมไม่สามารถจะเดินอ้อมไปหาอาได้ หากอ้อมก็ต้องเสี่ยงเพราะห่างจากงูประมาณ 1 เมตรได้) ซึ่งงูก็กำลังจะขยับตัวออกไป แต่ทันใดนั้นผมก็ได้ยินเสียงปืน "แฟ็บ" ความรู้สึกว่ามีอะไรเฉี่ยวหน้าและสะเก็ดอะไรมาโดนหน้าผมก็ไม่รู้ แต่ขณะเดียวกันงูก็หดบิดตัว อ้อ อาผมยิงงูนี่เอง

ผมรีบเดินหนีอ้อมไปทางอาทันทีในขณะที่บิดตัวด้วยความเจ็บปวดและอาเค้าก็รีบวางปืนพึ่งไว้ข้างเสาเพื่อจะไปหาไม้ยาว ๆ มายกไปแม๊กก็ไม่ถอด หลานมาถึงก็จะคว้าเลย ผมละกำลังจะบอกแม่ให้เก็บปืน แต่ก็ไม่ทันมันคว้ามาเกือบจะล้ม เฮ้อ ผมมาเล่าเนี่ยก็เพราะว่าเสียความรู้สึกว่าผมอยู่ตรงนั้นแท้ ๆ จะยิงทำไม แถมมาวันนี้มาดูแว่นพบว่าแว่นที่ผมใส่อยู่นั้นบิ่นแตกตรงใกล้ ๆ คิ้วอีกทั้ง ๆ ที่ผมก็เช็ดดูทุกวันไม่เคยตกหล่นเลยไม่รู้โดนสะเก็ดลูกปืนหรือเปล่า

โปรดระวังนะครับปืนผ่าหน้าไม้เป็นสิ่งอันตรายหากใช้ไม่เป็นครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:01:52 PM »

คุณอาท่านอาจตื่นตระหนกจนลืมนึกถึงความปลอดภัยกระมังครับ

หลังจากเหตุการณ์คลี่คลาย  หากเป็นไปได้ก็ควรเชิญมาพูดคุยแลกเปลียนความคิดเห็น

และกระชับให้นึกถึงคนรอบข้างให้มากที่สุด ...... อย่างไรก็ตาม ยินดีด้วยที่ท่าน nirin และครอบครัวปลอดภัย

ส่วนเจ้าเหลือมชะตากรรมสุดท้ายเป็นเช่นไรครับ

nirin
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:08:41 PM »

ผมมาทราบตอนหลังก็ยิ่งทำให้เสียความรู้สึกครับที่อาผมไล่งูมาตั้งแต่หลังคาแล้วและที่ยิงเนี่ยจะเอาไปให้เพื่อนบ้านรับประทานครับ พี่ PU45 สบายดีนะครับ ผมเกือบกลับบ้านเก่าก่อนกลับใต้แล้วครับ..... เฮ้อ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:18:38 PM »

ผมว่าคราวหน้าคุณอาคงต้องระมัดระวังเกี่ยวกับการใช้ปืนมากขึ้นนะครับ  บางครั้ง บางสถานการณ์ผมก็เข้าใจว่าผู้ใช้ปืนก็ต้องมี

การตื่นตระหนกบ้างเป็นธรรมดา แต่สิ่งที่ไม่ควรมองข้าม คือ ความปลอดภัยในการใช้ปืนนะครับ  ไหว้
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:11:51 PM »

ฟังแล้วเสียวแทนเลยครับ อายิงงูทั้งๆที่ จขกท.ยืนอยู่ทิศทางตรงข้ามระยะใกล้ไม่เกิน ๑๐ กว่าเมตรที่วิถีกระสุนจะพุ่งมาโดนได้นี่นะ.. บู่ ตกใจ ตกใจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:08:24 PM »

พูดไปแล้วก็เหมือนต่อว่าญาติผู้ใหญ่ของ จขกท. น่ะครับ...

แต่อยากพูดหน่อย... อาของ จขกท. ไม่น่าคบครับ เรื่องปืนเป็นเรื่องถึงเป็นถึงตาย จึงเป็นเรื่องใหญ่โต... คนที่ไม่รู้สำเหนียกต่อผลลัพธ์ที่ตามมาจึงเป็นคนน่ารังเกียจ และเราควรอยู่ให้ห่างไกล...
นายสมชายไม่อยากคิดต่อครับ ว่าตัวของคุณอา ครอบครัวของคุณอา จะถูกคุณอาลากเข้าสู่ความเสี่ยงมาแล้วกี่ครั้งแล้วในอดีต... ไม่อยากนึกว่าขับรถขับราจะประมาทแค่ไหน...

คนที่ทำอะไรโดย"รู้เท่าไม่ถึงการณ์"แบบนี้ คนรอบข้างป้องกันเหตุได้ยากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 10:47:43 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:34:27 PM »

เกือบจะเป็นสุภาษิต ยิงปืนนัดเดียว ได้ทั้งงู ทั้งคน
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:43:51 PM »

อยากให้..จขกท. หาจังหวะดีๆ..
แล้วค่อยอธิบายให้..ให้น้าฟัง..ว่าเิกิดอะไรขึ้นณ.ตอนนั้น..
แล้วดูอีกทีว่า..แกจะให้ตอบกลับมา..ว่ายังไง..!

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:14:17 AM »

แกคงตกใจจนลืมนึกถึงเรื่องความปลอดภัยที่เกิดขึ้น แต่ก็ดีแล้วครับไม่มีใครเป็นอะไร
เห็นบอกว่าเกือบ"กลับบ้านเก่า"ก่อนกลับใต้ อันนี้เรื่องจริงนะครับ ทางบ้านผม(บุรีรัมย์) คำว่า
กลับบ้านเก่า ภาษาเขมร คือการกลับบ้านเดิมหรือบ้านเกิด
        เมื่อตอนเด็กผมเคยถูกครูประจำชั้นให้เรียกผู้ปกครองมาร่วมประชุมที่หอประชุมโรงเรียน
ผมบอกว่าพ่อผมไม่อยู่ กลับบ้านเก่าไปเมื่อเช้านี้ ครูก็บอกว่า อ้าวเมื่อวานยังมากินต้มไก่ที่บ้าน
ครูอยู่เลย ทำไมอายุสั้นจัง ผมก็ยืนยันว่าพ่อผมยังไม่ตาย แค่กลับบ้านเก่า
        จริงๆนะครับ "กลับบ้านเก่า" ในภาษาเขมรคือกลับบ้านเดิมหรือบ้านเกิด ไม่ได้หมายถึงตาย
นะครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:37:32 AM »

...ต้องทำความเข้าใจกับทุกคนในบ้าน ที่สามารถเข้าถึงหรือหยิบปืนมาใช้ครับ

...มิฉะนั้นคราวหน้าอาจไม่โชคดีแบบนี้

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:39:53 AM »

ต่อไปต้องระวังให้มากกว่านี้ครับ

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 03:42:58 PM »

อ่านแล้วเสียวแทน  เพราะท่าทางคุณอาไม่ได้รู้เรื่องกฎความปลอดภัยอะไรเลย ไม่รู้ว่าอนาคตคุณอาจะทำเรื่องอะไรอีก อาจเป็นภัยกับคนใกล้ชิด  และหากคุยกันก็ไม่รู้จะมีโกรธเครืองกันรึเปล่า

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 04:31:26 PM »

โชคดีไปครับ คราวหน้า (ถ้ามี) ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
nirin
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:13:18 PM »

แกคงตกใจจนลืมนึกถึงเรื่องความปลอดภัยที่เกิดขึ้น แต่ก็ดีแล้วครับไม่มีใครเป็นอะไร
เห็นบอกว่าเกือบ"กลับบ้านเก่า"ก่อนกลับใต้ อันนี้เรื่องจริงนะครับ ทางบ้านผม(บุรีรัมย์) คำว่า
กลับบ้านเก่า ภาษาเขมร คือการกลับบ้านเดิมหรือบ้านเกิด
        เมื่อตอนเด็กผมเคยถูกครูประจำชั้นให้เรียกผู้ปกครองมาร่วมประชุมที่หอประชุมโรงเรียน
ผมบอกว่าพ่อผมไม่อยู่ กลับบ้านเก่าไปเมื่อเช้านี้ ครูก็บอกว่า อ้าวเมื่อวานยังมากินต้มไก่ที่บ้าน
ครูอยู่เลย ทำไมอายุสั้นจัง ผมก็ยืนยันว่าพ่อผมยังไม่ตาย แค่กลับบ้านเก่า
        จริงๆนะครับ "กลับบ้านเก่า" ในภาษาเขมรคือกลับบ้านเดิมหรือบ้านเกิด ไม่ได้หมายถึงตาย
นะครับ

ขอบคุณครับได้ความรู้เรื่องภาษาไปด้วยครับ
Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:25:05 PM »

การใช้ปืนควรอยู่บนพื้นฐานความปลอกภัยคับ...

( เสียวแทน คุนnirin )  ตกใจ

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์