เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:17:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นท่านจะยิงกี่นัด....  (อ่าน 8009 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 12:34:18 PM »

ก่อนอื่น หาที่กำบังที่ปลอดภัยก่อน และยิงสักสองนัดกดหัวผู้ประสงค์ร้าย
จากนั้นกวาดปืนเล็งหาจุดสำคัญของคนร้าย แล้วยิงทันทีอีกสองนัด
ที่เหลือรอ ตั้งรับ หรือ ยิงไล่หลังเวลาไว้เป็นหลักฐานตามจับทีหลัง
สรุปแล้วกระสุนใช้ไม่เกิน 6 นัด

อเสวนา จะ พาลานัง
ochootinan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 01:33:57 PM »

ที่ผมเข้าเวปนี้ก็เพื่อมาหาความรู้ยังมีเรื่องอีกมากมายที่ผมยังไม่รู้ คำถามทำให้บางท่านไม่พอใจต้องขอโทษด้วย ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 04:47:39 PM »

ขอบคุณ เสธ. มะขิ่นครับ...  Cheesy

ตอบเจ้าของกระทู้ตามทฤษฎีนะครับ นายสมชายยังโชคดี และตั้งใจว่าจะพยายามใช้ความสามารถทุกอย่าง... เพื่อไม่ให้ดวงซวยเจอ"ของจริง"เล๊ย... สาธุ

ตามตำราเขาบอกว่า 1) ให้หาทิศทางให้เจอว่าลูกปืนปลิวมาจากไหน จะได้ไม่สุ่มห้าสุ่มหกวิ่งไปให้มันยิงถนัดกว่าเดิม... 2) เจอว่าโดนจากด้านไหนแล้วให้ยิงไปทางนั้นเพื่อกดหัวไม่ให้มันยิงถนัด พร้อมกับเคลื่อนที่หาที่กำบังครับ ชุดแรกยิงไม่หวังถูกเป้า แต่ให้มันยิงเราไม่ถนัด... ที่เน้นคืออย่าอยู่ที่เดิม เพราะที่เดิม มันเป็นคนเลือกให้เราน่ะ... ฮา 3) หากรอดได้ เข้าที่กำบังได้แล้วยังมีลูกปืนเหลือ จะสู้ต่อ หรือแหกวงล้อม หรือโทร.(ว.)เรียกคนมาช่วยก็แล้วแต่ครับ...

ตัวอย่างที่ได้ผลคือจ่าตุ๊เจ้าของค่ายมวยครับ... โดนก่อนจนกระดูกกรามกระเด็นออกนอกปาก จ่าตุ๊ยิงจากในรถก่อน แล้ววิ่งออกมานอกรถยิงใส่มือปืน... มือปืนตะกายกันสาดหามุมยิง เพราะจ่าตุ๊ยิงกดหัวบังมุมยิงของมือปืน แล้วออกมานอกรถ วิ่งๆรอบๆรถ หามุมบัง อาศัยตัวถังรถกำบัง... อีตอนมือปืนตะกายกันสาด เลยต้องอยุดยิง มือไม่ว่าง... จ่าตุ๊เลยสอยมั่ง โดนที่ไหนก็ไม่รู้ ได้เลือดครับ...

นายธงชัย ติคำ... ที่ยิงโหงวห้าพลังนั่นก็โดนยิงกดหัวจากชั้นสองลงมาที่แถวริงไซด์ มือปืนเลยวิ่งครับ... แต่ไม่รอด ถูกจับ...

ที่นายสมชายเล่ามาเนี่ย จะเห็นว่าลูกแยะได้เปรียบครับ... ทหารถึงได้เปลี่ยนเป็น 9 ลูกดก... นี่ยังไม่นับยิงยกแรกหมด ต่อยกสอง กึ๋ยส์...

ท่านใดมีศัตรูต้องระวังตัว... อย่าลืม Landyard Cord นะครับ... นายสมชายอ่านหนังสือมาแยะ ปืนกระเด็นหลุดมือออกบ่อยๆ... ห้อยคอเอาไว้เลย แล้วลอดชายเสื้อมาพ่วงปืนที่เอว สายที่ยาวเหลือๆ ให้ขดๆกองๆในชายเสื้อครับ... แต่ให้ระวังคน"เล่น"อย่างเดียวกันมองแป๊บเดียวก็รู้ครับ จะโดนปลดอาวุธก่อนเพื่อน... ฮา

แถมท้ายอีกนิดครับ... ท่านใดพก 1911 หรือ Glock หรือประเภทซิงเกิ้ลฯ แบบรังเพลิงว่างน่ะ... ให้ซ้อมขึ้นลำแบบ"มือเลอะคราบน้ำมัน"เอาไว้ด้วยนะครับ... นายสมชายอ่านพบว่าหลายต่อหลายครั้ง กว่าจะได้ชักปืน มักถูกตีกบาล ถูกขับรถไล่ชน หรือโดนอะไรต่อมิอะไรจนมือเลอะคราบสารพัดตั้งแต่คราบเลือดตัวเอง เลอะโคลน เลอะ ฯลฯ... ขึ้นลำไม่ได้ครับ มือลื่นหรือไม่ก็ล้าหมดแรง แค่กำด้ามปืนก็ไม่ค่อยไหวแล้วครับ...

เอาอีกตัวอย่างนึง... อีตาซับของพวกเราล้างปืนสมิธหลังค่อม มือเลอะน้ำมัน ง้างนก ใส่ลูกเข้าโม่... และจับปืนอีท่าไหนก็ไม่รู้ลูกโม่หลุดมือผลั่วกลับเข้าเฟรมปืนสนิทนิ๊ง... ง้างนกร่า(อยู่ในกรอบหลังค่อม)... อีตาซับมือเลอะ ลดนกไม่ได้ครับ ต้องล้างมือให้สะอาดก่อน... อีตอนล้างมือก็ตื่นเต้ลลล์... ฮา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 04:53:22 PM »

ขอเสริม พี่สมชายครับ  ควรฝึกใช้ปืนด้วยมือข้างที่ไม่ถนัดด้วย

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:29:02 PM »

คิดไว้ก่อนก็ดีครับ อย่างน้อยจะได้ไม่เต้นจนยิงหมดแมก/โม่แล้วต้องวิ่งหนีท่าเดียว หรือยิงมั่วเรื่อยๆ จนสเปะสปะทั่วทิศเป็นอันตรายกับคนไม่เกี่ยวข้อง

ผมก็ใช้ 9 มม.พาราประจำ......... กะว่าจะยิงเป้าแรกที่เห็นแน่ๆ ว่ายิงเรา 3 นัด แล้วมองหาว่ามีเป้าอื่นหรือเปล่า แต่เป้าอื่นยิงเป้าละ 2 นัด ยิงเข้ากลางตัวทั้งนั้นครับ แต่ถ้าเป้าไหนไม่ร่วงก็พยายามยิงเข้าหัว แต่ผมว่าควรแจกๆ ลูกปืนไปให้ครบคนก่อนครับ

แต่ถ้าเป็นลูกโม่ก็ขอยิงเป้าแรก 2 นัดครับ เดี๋ยวหมดเร็ว อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 05:37:12 PM »

color=Blue][/color] ที่ถามมามั่นใจขนาดไหนครับว่าจะได้มีโอกาสยิงสวนกลับ ถ้าเป็นเรื่องขัดแย้งทางการเมืองระดับล้มช้างอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามือปืนที่จะมายิงท่านก็คงไม่ใช่ศัตรูที่ท่านเคยเห็นหน้าหรอกครับ เขาคงเอามืออาชีพมาจากที่อื่นและการยิงคนเขาไม่มีการออกการ์ดเชิญระบุชื่อเจ้าภาพหรือว่าเวลาพร้อมแนบแผนที่และภาพถ่ายมือปืนที่จะมายิงท่านเพื่อที่จะได้ให้ท่านเตรียมตัวรอหรือตั้งรับได้นะครับ
 มีทางออกอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับ อีกอย่างผมอ่านดูแล้วเจ้าของกระทู้บอกว่าตัวเองมีอาชีพค้าขายก็ไม่เห็นว่าจะไปเกี่ยวกับการเมืองตรงไหน
 การที่จะยิงกี่นัดผมว่าถามคนอื่นแล้วเขาตอบไปก็ใช่ว่าจะได้ใช้นะครับ ถามใจตัวเองดีกว่าว่าจะได้มีโอกาสยิงต่อสู้หรือเปล่า ถ้ามีก็ยิงเท่าที่ยิงได้และกระสุนมีนั้นแหละครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเคยอ่านเจอมาในหนังสือพิมพ์หรือดูข่าวจากทางทีวี น้อยมากครับที่จะได้มีโอกาสต่อกรกับมัจจุราชพวกนั้น

ผมพยายามเน้นย้ำเสมอว่าเวบนี้เป็นเวบสำหรับคนที่รักปืนเห็นปืนเป็นอุปกรณ์กีฬาและมีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน(หรือว่าผมคิดของผมคนเดียว) ไม่ใช่มีไว้เพื่อที่จะเข่นฆ่ากัน ขอร้องเถอะครับได้โปรด......อะไรที่ควรถามไม่ควรถามพิจารณากันสักนิดหนึ่ง ถ้าเป็นเหตุสุดวิสัยจำเป็นที่ต้องใช้ปืนตัดสินปัญหากันจริงๆก็ค่อยว่ากันอีกที แต่อะไรที่เป็นการกระทำที่ทำให้เห็นว่าเป็นการเตรียมตัวล่วงหน้าแบบนี้อย่าทำเลยครับ ในเมื่อเรารู้ปัญหาแล้วว่าเราขัดแย้งกับใครและผลรับที่จะได้รับกลับมาเป็นเช่นไร หาทางออกที่ดีกว่านี้ได้ไหมครับ
 ระยะนี้ผมอาจตอบแบบไม่เป็นที่พอใจหลายๆท่านก็ต้องขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ ถ้ามีแต่เรื่องไร้สาระมากๆผมก็คงเลิกลาไปเองครับ หลงรัก หลงรัก ถ้าจำเป็นต้องไปจริงๆผมก็จะจดจำและระลึกถึงสิ่งที่ดีๆในเวบนี้ไว้ตราบนานเท่านานครับ หลงรัก หลงรัก

ด้วยความเคารพนะครับ

ผมเข้าใจเจตนาดีของพี่ครับ รวมทั้งเข้าใจว่าพี่คงต้องการไม่ให้ภาพลักษณ์ของบอร์ดเป็นการคิดสร้างเรื่องใช้อาวุธด้วยใช่ไหมครับ?

ตอนผมมีปืนก็เคยเดินหนี "ขอโทษครับพี่" "ผมไม่มีปัญหาครับท่าน" ดีใจที่กลับบ้านเรียบร้อยมาได้ทุกที

.........แต่กระทู้นี้ผมว่าน่าจะเป็นประเด็นให้คุยกันได้ครับว่าถ้าโดนยิงก่อนแล้วจะทำยังไง ตามที่หลายท่านได้ตอบไว้รวมๆ ไม่ได้จำเป็นว่าต้องโดนยิงจากการที่ขัดผลประโยชน์กับคนชั่ว (แน่ละครับถ้าขัดผลประโยชน์กันแล้วไม่ฟ้องศาล พูดคุยแต่มายิงกันต้องเป็นคนชั่วแน่ๆ) หรืออาจเป็นการโดนยิงจากโดนโจรปล้น ฯลฯ ก็ได้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:34:09 PM »

ที่พี่ๆพูดมากันเนี่ย... ผมว่าทุกท่านยิงเป้ากระดาษ...กันจนแทบจะไม่ออกจากจุดดำแล้วมั้ง  การที่จะยิงเป้าที่เคลื่อนไหวหรือเป้าที่จะมาทำร้ายเราผมว่าคงไม่เกิน สัมผัสที่6ของเราครับ ผมว่าลูกมันเข้าเป้าอยู่แล้ว การตอบโต้ผมว่าคงเป็นไปแบบ ออโต้ครับ คงจะเร็วกว่าพวกมีไว้แต่ไม่เคยใช้ครับ  จะเข้าเป้ากี่นัด กี่เป้าก็คง จะอยู่ที่เหตุการณ์ข้างหน้าครับ ผมว่าคนที่อยู่ใรสถานการณ์เช่นนั้นต้องรู้ตัวดีอยู่แล้วว่าตัวเองจะต้องโดนอะไร  มีหรือจะไม่ตื่นตัว..................โอว์น้องพอล่า

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:35:20 PM »

ถ้าเป็นเรื่องขัดแย้งทางการเมืองระดับล้มช้างอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามือปืนที่จะมายิงท่านก็คงไม่ใช่ศัตรูที่ท่านเคยเห็นหน้าหรอกครับ เขาคงเอามืออาชีพมาจากที่อื่น

อันนี้ถูกต้องที่สุดครับ เขาจะไม่ใช้มือปืนในพื้นที่ครับ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:37:08 PM »

ลืมตอบคำถามเจ้าของกระทู้

ถ้ามีโอกาสโต้กลับ ผมจะยิงจนกว่าเมียจะสั่งให้หยุดยิงครับ ถ้าเมียสั่งให้หยุดแล้วผมยังยิงต่อ  ศัตรูผมจะได้เปรียบขึ้นมาทันทีครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:45:04 PM »

...อืมม์นะ  ลืมเมียไปได้ไงงานนี้  แค่พวกมันเห็นก็อาจเผ่นไปแล้ว  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:55:12 PM »

ขอบคุณ เสธ. มะขิ่นครับ...  Cheesy

ตามตำราเขาบอกว่า

1) ให้หาทิศทางให้เจอว่าลูกปืนปลิวมาจากไหน จะได้ไม่สุ่มห้าสุ่มหกวิ่งไปให้มันยิงถนัดกว่าเดิม...

2) เจอว่าโดนจากด้านไหนแล้วให้ยิงไปทางนั้นเพื่อกดหัวไม่ให้มันยิงถนัด พร้อมกับเคลื่อนที่หาที่กำบังครับ
ชุดแรกยิงไม่หวังถูกเป้า แต่ให้มันยิงเราไม่ถนัด... ที่เน้นคืออย่าอยู่ที่เดิม เพราะที่เดิม มันเป็นคนเลือกให้เราน่ะ... ฮา
3) หากรอดได้ เข้าที่กำบังได้แล้วยังมีลูกปืนเหลือ จะสู้ต่อ หรือแหกวงล้อม หรือโทร.(ว.)เรียกคนมาช่วยก็แล้วแต่ครับ...

ตัวอย่างที่ได้ผลคือจ่าตุ๊เจ้าของค่ายมวยครับ... โดนก่อนจนกระดูกกรามกระเด็นออกนอกปาก จ่าตุ๊ยิงจากในรถก่อน แล้ววิ่งออกมานอกรถยิงใส่มือปืน... มือปืนตะกายกันสาดหามุมยิง เพราะจ่าตุ๊ยิงกดหัวบังมุมยิงของมือปืน แล้วออกมานอกรถ วิ่งๆรอบๆรถ หามุมบัง อาศัยตัวถังรถกำบัง... อีตอนมือปืนตะกายกันสาด เลยต้องอยุดยิง มือไม่ว่าง... จ่าตุ๊เลยสอยมั่ง โดนที่ไหนก็ไม่รู้ ได้เลือดครับ...

นายธงชัย ติคำ... ที่ยิงโหงวห้าพลังนั่นก็โดนยิงกดหัวจากชั้นสองลงมาที่แถวริงไซด์ มือปืนเลยวิ่งครับ... แต่ไม่รอด ถูกจับ...

ที่นายสมชายเล่ามาเนี่ย จะเห็นว่าลูกแยะได้เปรียบครับ... ทหารถึงได้เปลี่ยนเป็น 9 ลูกดก... นี่ยังไม่นับยิงยกแรกหมด ต่อยกสอง กึ๋ยส์...

เอาอีกตัวอย่างนึง... อีตาซับของพวกเราล้างปืนสมิธหลังค่อม มือเลอะน้ำมัน ง้างนก ใส่ลูกเข้าโม่... และจับปืนอีท่าไหนก็ไม่รู้ลูกโม่หลุดมือผลั่วกลับเข้าเฟรมปืนสนิทนิ๊ง... ง้างนกร่า(อยู่ในกรอบหลังค่อม)... อีตาซับมือเลอะ ลดนกไม่ได้ครับ ต้องล้างมือให้สะอาดก่อน... อีตอนล้างมือก็ตื่นเต้ลลล์... ฮา

สาระสำคัญอยู่ที่ตัวแดงครับ ผมชอบมาก.....ตรรกะแห่งการป้องกันตัวเลย...

ส่วนตัวน้ำเงิน..เอ้อ...อ้า...ลืมเถอะครับพี่ นาน มาแย้ว Grin Grin
มาทราบทีหลังว่ามีวิธีที่ง่ายกว่า คือหาไขควงมาแหย่ดักไว้ก่อนลั่นไก (ตาต๊อกบอก)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 07:10:52 PM »

ถ้าตกใจอาจจะยิงหมดแม็กเลยทีเดียวถ้ารู้ล่วงหน้าก็ค่อยๆเลือกยิงยิงให้ได้ประโยชน์ที่สุดลูกมีน้อย

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
kim_latour
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 07:10:57 PM »

เอาให้ตายครับ   คนตายพูดไม่ได้ครับ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 07:15:54 PM »

...อืมม์นะ ลืมเมียไปได้ไงงานนี้ แค่พวกมันเห็นก็อาจเผ่นไปแล้ว Grin Grin

...หงะ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 07:41:47 PM »

รู้ตัวว่ามีศัตรู การเมืองท้องถิ่นได้ข่าวว่าฝ่ายตรงข้ามจะโดนใบแดงก็ไม่รู้ว่าเขาจะกล้าทำหรือเปล่าแต่ก็ระวังใว้เพราะไปขัดผลประโยชน์เขาหนะครับล้มช้างด้วย ผมมีอาชีพค้าขาย สมมุติว่าถ้าผู้ร้ายชักปืนมา เรายิงก่อนเพราะระวังตัวอยู่แล้ว ถ้าเป็นท่านจะยิงกี่นัด(ขนาด9มม.)หรือว่าจะรอดูก่อนว่านัดแรกจะล้มมั้ย กลัวว่าจะมีผลทางกฎหมายตอนต่อสู้คดี

รู้ว่าถูกปองร้าย ก็แจ้งความไว้ก่อน ขอความคุ้มครองจากเจ้าหน้าที่ก่อนดีกว่า แล้วอย่าลืมขออนุญาติจากทางเจ้าหน้าที่ในการพกปืนด้วย อย่างน้อย ๆ ก็เป็นวิธีป้องปราม ได้ผลทางจิตวิทยาดีกว่าไปปะทะด้วยตนเอง ดีไม่ดีอาจไม่เกิดการปะทะเลยก็ได้ เพราะคนร้ายก็รู้ว่าเราเตรียมพร้อม จะไม่ลงมือ มือปืนส่วนใหญต้องการแค่เงินค่าจ้าง ไม่ต้องการแลกชีวิตกับเป้าหมาย ถ้าจังหวะและโอกาสไม่อำนวยจริง ๆ จะไม่ลงมือ

หรือในกรณีที่เกิดการปะทะกันจริง ๆ ก็ให้เจ้าหน้าที่ปะทะไปก่อน จะได้มีพยานแวดล้อม การใช้อาวุธปืนที่คุณมีอยู่จึงเป็นวิธีสุดท้าย ตอนนั้นประเด็นที่กังวลว่าจะยิงกี่นัดก็เป็นอันจบไป เพราะมีการแจ้งความไว้ก่อนแล้ว อย่างน้อยก็คุยกับเจ้าหน้าที่ง่ายอีกเยอะ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์