เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:40:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เกือบได้เดี้ยงซะแล้วครับ  (อ่าน 1393 ครั้ง)
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 06:34:19 PM »

....เมื่อประมาณสองชั่วโมงที่ผ่านมา   ผมขี่รถจักรยานออกมาจากมหาวิทยาลัย   กำลังจะกลับมาหอพัก   และต้องขี่รถด้วยความระมัดระวัง ตามประสารถเล็ก Grin   

พอออกจามหา'ลัย ก็ตัดเข้ากลางถนน  เพื่อจะเลี้ยวเข้าซอยฝั่งตรงข้าม    รถที่สวนเลนก็หยุดให้รถฝั่งที่ผมอยู่ เลี้ยวเข้าซอยได้

โดยที่ข้างหน้าผมมีรถ กำลังจะเลี้ยวเข้าไปในซอยดังกล่าว ผมก็ขับตามไป  ไม่ได้ห่างมาก แต่ไม่ใช่จ่อท้ายจนบดบังทัศนวิสัยแต่อย่างใด

ขณะที่ผมกำลังถึงทางเลี้ยว จู่ๆ ไอ้คุณรถโดยสารขนาดเล็ก (ซุบะรุ) ก็ออกตัว (คงจะด้วยความรีบ) ประกอบกับช่วงนั้นผมก็เซ่อเอง

ด้วยความคิดที่ว่า เขาคงรีบจี้เข้ามา เดี๋ยวก็คงเบรก ตามสไตล์คนขับรถประเภทนี้..........

... แต่่ว่า............ ครั้งนี้เขาไม่หยุดครับ พุ่งแล้วพุ่งเลย มาชนรถจักรยานผมเข้า   ผลคือรถผมล้ม ของในตะกร้าหน้ารถ กระจาย 

ทุกคนบริเวณนั้นพร้อมใจกันยืนมองเฉยๆ คงเพราะผมไม่ได้เป็นอะไรกระมัง  พอผมตั้งหลักขึ้นได้ เดินไปที่หน้าต่างฝั่งคนนั่ง(ข้างๆคนขับ)

ไปมองหน้าคนขับ 

อ้างถึง

ผม     -   พี่ไม่เห็นผมหรือไงครับ  Angry

คนขับรถ -  (น้ำเสียงไม่พอใจ)         แล้วคุณขี่รถยังไงครับ  Angry   

ผม       - (นึกในใจ นั่นแน่ะ ยังมีหน้ามาโทษกรูอีก  อ๋อย มึนเล็กน้อย ก่อนจะถามกลับไปด้วยน้ำเสียงไม่ค่อยพอใจเช่นกัน   

-  พี่น่ะ ทำไมขับรถไม่ดูเลยล่ะครับ  Angry

คนขับรถ -  ก็ผมดูทางโน้นอยู่ ผมจะเห็นคุณได้ยังไงล่ะ (เออ นั่นสินะ หลุดปากมาจนได้)

-  ผมขอโทษแล้วกัน        ........   เป็นอะไรมั้ยครับ

ผมเซ็งสุดๆ เดินกลับไปยกรถ เก็บของใส่ตะกร้า แล้วยกมือขวา บอกเขาทำนองว่า ไม่เป็นไรหรอก

อ้างถึง
      คนขับรถ -  (ยังจอดรถอยู่) ขอโทษ(อีกรอบ)แล้วกันนะ   (น้ำเสียงเต็มใจมากกกกกเลย แลบลิ้น ผมล่ะซึ้งงงงงจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน)

ผม      -   (หันไปดูรถที่ติดอยู่หลังรถโดยสารคันนั้น ติดยาวเป็นขบวน)  ไปเถอะครับ  รถติดเยอะแล้ว     

แล้วผมก็รีบปั่นจักยานต่อ เพื่อกลับหอพัก ................ เฮ้อ .......... ........โชคดีจังเลยเรา หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2009, 01:38:59 AM โดย dear.kun » บันทึกการเข้า
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 06:46:08 PM »

โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 06:48:10 PM »

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปก็แล้วกันครับ   

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 07:30:39 PM »

แม้เป็นผู้ต้องเสียหาย ยังสามารถให้อภัยผู้อื่น.. ควบคุมตัวเอง.กระทำได้ดีมากแล้ว ครับ  คุณ dear.kun    เยี่ยม

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 07:51:24 PM »

ยังโชคดีในความโชคร้ายครับเราไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้ว ถือว่าฟาดเคราะห์เหมือนที่ลุงปูว่า
ขับรถในสมัยนี้จะคิดว่าถ้าตัวเองทำถูกกฎแล้วจะปลอดภัยแบบนั่นไม่ได้ ผมเจอบ่อยฝั่งตัวเองไฟเขียวเลยหลับหูหลับตาใส่เกียร์ขับออกไปไม่มองซ้ายขวาให้ดีโดยเข้าใจว่าฝั่งไฟแดงยังไงต้องหยุดให้ ตูมมม....มันผ่าไฟแดงซะ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 08:54:19 PM »

อย่างนี้มีน้ำใจตัวจริง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 09:15:22 PM »

...ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ  Smiley

...อย่าคิดว่าคนอื่นจะระวังให้เรา Cool

...อย่าคิดว่าเราระวังฝ่ายเดียวก็พอ  Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 09:21:25 PM »

Smiley โชคดีที่ไม่เป็นอะไรใช้รถ ใช้ถนน ต้องระมัดระวังมากๆ  นะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 09:34:28 PM »

กฎแห่งความปลอดภัย 10 ข้อของปืน นำไปประยุกต์ใช้ได้ทุกสถานการณ์ครับ.......อย่างเช่น...
กฎข้อ "จงปฏิบัติเหมือนปืนทุกกระบอกมีกระสุนบรรจุไว้เสมอ....."  เวลาขับรถในต่างจังหวัด+ชนบทที่ถนนรถวิ่งสวนกัน แล้วถนนคดเคี้ยวผมก็ท่องไว้ในใจตลอด"โค้งทุกโค้งข้างหน้ามีรถสวนมาเสมอ......"  แล้วก็แปลกแต่จริงนะครับใน 10 โค้งจะเจอสวนกระชั้นชิดเกิน 5 โค้ง...ทั้งๆที่ถ้าผลีผลามเข้าไปก็โครมตั้งแต่โค้งแรกแล้วครับ.....ผมรอดจากการประสานงามาหลายครั้งแล้วครับ......
กรณีของจขกท. ก็ท่องไว้ในใจตลอดเลยนะครับว่า " ทุกขณะที่ท่านอยู่บนถนน มีคนจ้องจะชนท่านอยู่เสมอ....." เพื่อกระตุ้นความตื่นตัวอยู่ตลอดนะครับ......

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 10:46:21 PM »

Shocked เมื่อราวๆ 10 ปีกว่ามาแล้ว หน้าวัดทุ่งครุ ตอนนั้นรถยังไม่เยอะเหมือนทุกวันนี้ ผมเห็นรถกาป๊อ(รถแบบเดียวกันที่ชนเจ้าของกระทู้)เตรียมจะกลับรถ ผมขี่มอเตอร์ไซค์มาก็ชลอให้เขากลับรถ (ถนนไม่มีเกาะกลางถนน)
       พอเขากลับหันหัวมายังอีกเลนหนึ่งได้แล้ว ผมก็เร่งเครื่องไปตามทางของผมเพราะ เขาได้กลับรถสำเร็จแล้ว แต่เชื่อไหมครับ ต่อมอดีนารีนของผมเกือบจะระเบิด หัวใจแทบจะหยุดเต้นในบัดดล เจ้ากระป๊อคันนั้น มันนึกยังไงก็ไม่ทราบมันได้เลี้ยวรถกลับมาอีก เป็นลักษณะเป็นวงกลม
     ลองหลับตานึกดูนะครับ ถ้าวันนั้นผมขับรถที่เครื่องแรงๆแล้ว ผมคงต้องคอหักตายอย่างแน่นอน พอดีเป็น อาร์ซี 100 เก่าๆ แต่ก็เกือบไป โมโหจนพูดไม่ออก ก็ได้แต่สั่งสอนไปว่า อย่าขับรถชุ่ยอย่างนี้อีก
             เราอย่าไปหวังการปฏิบัติตามระเบียบวินัยจราจรกับรถพวกนี้มากเลยครับ เวลาเจอกันแล้ว ให้ออกห่างที่สุดเป็นดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2009, 10:48:50 PM โดย pong2504 » บันทึกการเข้า
salinee19
ออยล์คนที่ต้องดูแลตัวเอง.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 627

.....^.^

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 10:57:22 PM »

โชคดีนะค่ะที่ไม่เป็นอะไรมาก....   ไหว้

...--*
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 11:02:37 PM »

ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ  เรื่องบนท้องถนนมีให้เห็นอยู่บ่อย ๆ

ที่จากเรื่องเล็กกลายเป็นเรื่องใหญ่    ..... 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 11:06:01 PM »

Shocked เมื่อราวๆ 10 ปีกว่ามาแล้ว หน้าวัดทุ่งครุ ตอนนั้นรถยังไม่เยอะเหมือนทุกวันนี้ ผมเห็นรถกาป๊อ(รถแบบเดียวกันที่ชนเจ้าของกระทู้)เตรียมจะกลับรถ ผมขี่มอเตอร์ไซค์มาก็ชลอให้เขากลับรถ (ถนนไม่มีเกาะกลางถนน)
       พอเขากลับหันหัวมายังอีกเลนหนึ่งได้แล้ว ผมก็เร่งเครื่องไปตามทางของผมเพราะ เขาได้กลับรถสำเร็จแล้ว แต่เชื่อไหมครับ ต่อมอดีนารีนของผมเกือบจะระเบิด หัวใจแทบจะหยุดเต้นในบัดดล เจ้ากระป๊อคันนั้น มันนึกยังไงก็ไม่ทราบมันได้เลี้ยวรถกลับมาอีก เป็นลักษณะเป็นวงกลม
     ลองหลับตานึกดูนะครับ ถ้าวันนั้นผมขับรถที่เครื่องแรงๆแล้ว ผมคงต้องคอหักตายอย่างแน่นอน พอดีเป็น อาร์ซี 100 เก่าๆ แต่ก็เกือบไป โมโหจนพูดไม่ออก ก็ได้แต่สั่งสอนไปว่า อย่าขับรถชุ่ยอย่างนี้อีก
             เราอย่าไปหวังการปฏิบัติตามระเบียบวินัยจราจรกับรถพวกนี้มากเลยครับ เวลาเจอกันแล้ว ให้ออกห่างที่สุดเป็นดีครับ

แบบนี้ผมชนเกือบเสียชีวิตไปรายนึงแล้วเราขับมาดีๆมอไซค์ที่ขับฝั่งคนละเลนกะเราเลยอยู่ดีๆเลี้ยวปาดข้ามเลนมาเลยเบครไม่อยู่ซื
ครับโครมเข้าเต็มๆผมหยุดลงไปดูหน้ารถมีแต่มอไซค์ยับๆครับคนไม่มี

หายไปไหนหว่าเดินอ้อมมาท้ายรถ เอ้านอนแอ้งแม้งอยู่นั่นเองคงแรงครับลอยมาตกหลังรถผมไม่หนีด้วยรอจน จนท ตำรวจท้องที่มา
สารวัตรชอบใจผมใหญ่ที่ไม่หนีเชิญไปโรงพักลงบันทึกประจำวันมอไซค์แหละครับผิดเต็มๆข้าเลนมาปาดผมเลยผมเบรครอยยางดำ
เฟื้อยมาเลย ผมก็กลับบ้านคืนนั้นแหละส่วนคู่กรณีสาหัสนอนน รพ นานเลย
  อาการหูรูดทวารหนักขาดเพราะตูดทิ่มลงเต็มๆบนหัวปุ่มปัดน้ำฝนป่านนี้ไม่รู้จะกลั้นอี้อยู่หรือยัง
ไหล่หลุด ขาหลุด ผมไปเยี่ยมเจอแม่เขาๆบอกให้ผมดาวน์รถใหม่ให้ผมบอก
ป้าครับลูกชายป้ามาปาดหน้าผมผิดเต็มๆนะผมไม่ให้ช่วยซ่อมรถให้ผมก็บุญแล้วผมออกเองด้วยประกันขาดพอดีตำรวจดูรอยเบรคผมกับตำแหน่งชนและเปรียบเทียบกับเลนที่ลูกชายกำลังขับอยู่ท่านก็ว่าไปตามพยานหลักฐานไม่มีรถใหญ่ผิดเสมอไปแล้วนะ
ผมช่วยป้าไม่ได้หรอก

อิ อิ เฉพาะซ่อมของตัวเองก็หลายหมื่นหน้าพังหมด ไฟเอย หม้อน้ำเอย ตัวถังเอย คานตัวถังเอย ไฟเลียวเอย จนโดยไม่เจตนาไปหลายเดือนเลยป้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 11:26:16 PM »

ท่าน จขกท.ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ...

ใช้รถใช้ถนนมีอันตรายทุกขณะจิตครับ...Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2009, 11:27:47 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
Pter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺจาริํ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 11:29:06 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ

ผมก็คิดว่าฟาดเคราะห์ไปแล้วกัน ชาติก่อนอาจทำเขาไว้ก็ได้ 

จะว่าไป พรุ่งนี้ก็วันที่ 16 แล้วสิครับ..... คิก คิก   

กาป๊อ พวกนี้สุดแสบครับ (ผมเชื่อว่าคนขับดีๆก็มี แต่น้อย)

- ทั้งกลับรถตามอำเภอใจ

- รับนอกป้าย  รถที่ตามมาเบรคกันตัวโก่ง

- ชลอรถตรงทางออกมหา'ลัย    หลายครั้งชอบจอดขวางตรงปากทาง

- ปาดหน้า ขับซิ่ง ฯลฯ

ผมเลิกสนับสนุนรถพวกนี้มาสักพักแล้วครับ  หันไปใช้ ขสมก.ยังดีกว่า เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2009, 11:31:45 PM โดย dear.kun » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์