เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:24:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเรื่อง " กรรม " ไหมครับ  (อ่าน 3754 ครั้ง)
พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 08:30:24 AM »

ผมเชื่อเรื่องกรรมครับ ตอนสมัยผมยังไม่มีลูก เวลาคุณแม่บ่นหรือว่ากล่าวตักเตือนอะไรผม ผมก็มักจะเถียงท่านอยู่บ่อยๆ จนท่านพูดว่า "ระวังเถอะ ชอบเถียงแม่ เวลาตัวเองมีลูก ลูกก็จะเถียงตัวเองเหมือนกัน" จนปัจจุบันนี้กรรมตามสนองผมแล้วครับ (กรรมในความเข้าใจของผมอาจจะต่างมุมมองจากกรรมของท่านอื่น)
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 09:24:34 AM »

ใครไม่เชื่อดูรายการกรรมลิขิตทางช่อง5 กับรายการ 84000 จำช่องไม่ได้
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 09:25:34 AM »

ไม่เชื่อครับ  คนดีๆไม่มีชื่อเสียงไม่ดังมีเยอะแยะ  ลูกกัตตัญญูทำไมได้แต่ดารา  ชาวไร่ชาวนาไม่เห็นได้  ใครหาเหตุผลมาตอบผมได้มั่ง  ตอบให้ตรงประเด็นนะครับ  อย่าตอบแบบข้างๆคูๆ 
แต่ถ้าทำดีหวังผลตอบแทนที่ดีกับชีวิตตัวเองก็ทำไป  ไม่เกี่ยวกับคำถามผมด้านบน
อาจจะเป็นไปได้ที่ทางผู้จัดงานต้องการให้เยาวชนเลียนแบบดาราที่มีชื่อเสียงมั้ง
FWGF14
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 09:42:05 AM »

ส่วนตัวเชื่อครับ เรื่อง "กฏแห่งกรรม" หว่านพืชใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น อยู่ที่ช้าหรือเร็วเท่านั้น::014::
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:06:55 AM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ทุกท่านครับ ส่วนตัวผมเชื่อมากๆครับ

เพราะทุกครั้งที่มีหลายๆเหตุการณ์ ( ทั้งดีและไม่ดี )เกิดขึ้นกับตัวผมเมื่อเหตุการณ์นั้นๆผ่านไปแล้ว

ผมนึกได้เสมอว่าเมื่อครั้งที่ผ่านมา ( ในชาตินี้แหละครับ ) ผมก้เคยทำแบบนี้กับคนนั้นกับคนนี้ ( ทั้งดีและไม่ดี )

ที่ไม่ดีก็รับกรรมไม่ดีกันไปส่วนที่ดีก็มาเกื้อหนุนชีวิตผมครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:36:25 AM »

เชื่อครับ กรรมคือการกระทำ คนเราเกิดมา ตั้งอยู่ และดับไป ก็ด้วยแรงแห่งกรรม อยู่ที่ว่าการกระทำนั้น จะส่งผลช้าหรือเร็ว ถ้าไปเทียบกับหลักฟิสิก ก็แรงกระทำย่อมเท่ากับแรงถูกกระทำ
เคยนั่งสมาธิแล้วหลงไปยึดติดกับนิมิตที่เกิดขึ้น จิตไม่สามารถตั้งอยู่ในความสงบไม่ได้ จนต้องลุกไปถามพระอาจารย์ว่าเพราะเหตุใดจิตจึงเป็นเช่นนี้ ท่านก็สอนมาในเรื่องเกี่ยวกับกรรม และผมก็เคยได้พิมพ์เล่าไปแล้วใน อวป. แล้ว
ลืมบอกไป ผมฝีกสมาธิด้วยวิธีของหลวงพ่อเทียน จิตตสุโภ ครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 12:29:03 PM »

เชื่อครับ ...... ทำดีเอาไว้อย่างไรเสียก็สบายใจว่าได้ทำดีแล้ว  ถ้าทำไม่ดีมันก็อยู่ในใจว่าเราทำไม่ดีไว้ ไม่สบายใจ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 12:59:26 PM »

ผมเชื่อครับ  ว่าทำกรรมดีจะได้รับผลกรรมดีตอบแทน  แต่อาจจะมาช้่าไปซักนิด  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:02:14 PM »

Grin เชื่อเรื่อง "กรรม" ค่ะ ใครจะเชื่อหรือไม่ หรือมีความเห็นอย่างไร ย่อมเป็นเรื่องเฉพาะตัว
เพราะแต่ละคนอาจได้รับรู้และเข้าใจคนละมุมมอง ในส่วนของตัวเอง
กรรม --- คือ การกระทำ
ผลของกรรม ---- ก็คือ ผลของการกระทำ
แต่ไม่ได้หมายความว่า
  เมื่อบริจาคเงิน หรือทำบุญ 100 บาท ในอนาคตข้างหน้าจะต้องได้เงินคืนมา 100 บาท
ทำบุญ 100 บาท อาจได้เพียงความสบายใจ ซึ่งอาจมีค่ามากหรือน้อยกว่าเงิน 100 บาท ก็ได้
   เวลาไปทำงาน ก็จะสวัสดีพี่ๆ ที่ทำงานทุกวัน ไม่เคยคิดเลยว่าเมื่อตัวเองอยู่นานจะต้องมีน้องๆมาสวัสดี
แต่ผลของการกระทำนั้น ส่งให้พี่ๆผู้ใหญ่มองว่าเราเป็นคนมีสัมมาคารวะ เป็นเด็กน่ารัก อันนี้ก็เชื่อว่าเพราะ
การกระทำที่ดีที่เราได้ทำ เท่านี้เองค่ะ อาจจะไม่ลึกซื้งในหลักพระพุทธศาสนา แต่มอง "กรรม" อย่างคนธรรมดาค่ะ  เยาะเย้ย

ผมเชื่อเหมือน "ครูแอม" ครับ

ตัดสินใจเลือกทำแต่ กรรม ที่ดี ๆ  (คิดบวก ทำบวก) .......... ผล...ไม่น่าจะเลว
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:14:07 PM »

"เรื่องกรรม" ผมเชื่อและมีจริงแน่นอนครับ สิ่งที่ควรทำและสั่งสมไว้ก็คือ "ความดี" นับเป็นสิ่งที่ทำไม่ง่ายนัก  แต่ถ้าหากเราทำได้

แม้ไม่ได้ผลตอบแทน แต่สิ่งที่เราได้ นั้นคือ "ความสุขกาย สุขใจ" แต่ถ้าหากเราทำสิ่งไม่ดี สิ่งที่ได้แน่ๆนั้นคือ "ความทุกข์ใจ"  หลงรัก   
ไปทำนามา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:26:42 PM »

ตอนสมัยเรียนเนติ
ท่านอาจารย์ เคยบรรยายและเล่าสู่กันให้ฟังว่า

มีคดีหนึ่ง โจทก์ฟ้องว่าจำเลยต่อศาลอาญารัชดาว่ากระทำความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน และฆ่าโดยวิธีทรมาน
 อันเป็นความผิดที่มีอัตราโทษประหารชีวิต

ศาลอาญารัชดา มีคำพิพากษาประหารชีวิตจำเลย จำเลยอุทธรณ์
ศาลอุทธรณ์พิพากษา ยืน ประหารชีวิตจำเลย จำเลยฎีกา

ปรากฎว่าศาลฎีกายกฟ้องจำเลยและปล่อยตัวไป
เหตุที่ยกฟ้องเพราะพยานหลักฐานโจทก์ยังมีข้อสงสัยว่าจำเลยเป็นผู้กระทำความผิดจริงหรือไม่
ซึ่งศาลจะต้องยกประโยชน์แห่งความสงสัยนั้น ให้เป็นคุณแก่จำเลย และยกฟ้องจำเลยไป

แต่ข้อเท็จจริงปรากฎว่าจำเลยนั้นเป็นผู้วางแผนและลงมือฆ่าผู้ตายจริง

การอ่านคำพิพากษาของศาลฎีกานั้น กฎหมายให้ศาลชั้นต้นผู้พิจารณาคดีนี้เป็นผู้อ่านให้จำเลยฟัง
ในคดีนี้ก็คือศาลอาญารัชดา ซึ่งหากใครเคยไปจะทราบว่า บันไดสูงมากๆ

เมื่อศาลชั้นต้นอ่านเสร็จ ต้องปล่อยตัวจำเลยทันที เนื่องจากคดีถึงที่สุด
ด้วยความดีใจ เดินลงบันไดหน้าศาลอาญา พลาดสะดุด หัวพาดพื้นอย่างแรง และไถลลงมากองอยู่ด้านล่าง ตาย

ไม่ว่าเรื่องนี้จะเป็นเรื่องจริงหรือไม่ หรือเป็นเพียงกุสโลบาย ของท่านอาจารย์

แต่ท่านทิ้งท้าย ไว้ว่า " เหนือกว่ากฎหมาย ยังมีกฎแห่งกรรม"
และผมก็เชื่อตามนั้นครับ  Cheesy

เยี่ยม เยี่ยม

Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:39:20 PM »

ศาสนาพุทธกล่าวไว้ทั้งหมดเเล้วครับ  เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 02:09:09 PM »

เชื่อครับเพราะเคยประสบกับตัวเอง
    coda
    None of us is as smart as all of us.
    ชาว อวป.
    Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 02:54:56 PM »

...สมัยผมยังรุ่นๆ มีเด็กผู้ชายรุ่นโตกว่ามาอาศัยอยู่ที่บ้านที่กรุงเทพ เขามาจากจังหวัดหนึ่งทางอีสาน มาเรียนหนังสือและช่วยทำงานบ้าน เขาชอบเล่นซนตามประสา แต่มักเป็นความซนแบบแผลงๆ ครั้งหนึ่งผมจำได้ดีว่าเล่นประทัดกัน เล่นๆ ไปเขาเกิดไอเดียว่าน่าจะลองเอาประทัดยัดปากคางคกแล้วจุด (เพราะ่เคยเล่นเอาบุหรี่ให้คางคกสูบ) ดูซิว่าเป็นอย่างไร ก็คงนึกออกนะครับว่า ตูม! คางคกกระจายแทบจะหายวับ เป็นเช่นนั้นหลายตัว จนมีผู้ใหญ่มาห้าม (เพราะหนวกหูประทัด)

...หลายปีต่อมาเขาถูกเกณฑ์ทหารในยุคสมัยที่รบกับ พคท. เขาไปเป็นทหารอยู่นานพอสมควรก็มีคนมาเล่าว่า ไปประจำอยู่นาแก (ถ้าจำไม่ผิด) เขานั่งรถทหารออกไปโดนกับระเบิด ตายเกือบทั้งคันรถ แต่ตัวเขานั้นเละกระจาย แบบเดียวกับคางคกโดนประทัดไม่มีผิด

...เรื่องของกรรม และกฎแห่งกรรม คนจำนวนมากคิดว่าทำไมคนที่เลวแสนเลว  ถึงยังอยู่ดีมีสุข ทำไมคนดีๆ ทำดีตลอดชีวิต ถึงได้ตกระกำลำบากเหมือนไม่สิ้นสุด ฯลฯ กลายเป็นคำกล่าวว่า "คนทำดีได้ดีมีที่ไหน คนทำชั่วได้ดีมีถมไป" นี่แหละครับที่ทำให้ผู้คนไม่เชื่อเรื่องกรรม นรก-สวรรค์  ลามไปถึง อยากจะชั่วทำเลวอะไรก็ทำเข้าไป  เพราะไม่เชื่อเรื่องบาปบุญคุณโทษ

...ผมเชื่อว่าตราบใดที่ยังอยู่ในสังสารวัฏ เราหนีกรรมไม่พ้น ทำอะไร ได้อย่างนั้น จะช้าจะเร็วก็ต้องมาถึงเรา ควรมุ่งทำความดี ละเว้นความชั่วครับ คนเลวที่ยังดูเหมือนเสวยสุขอยู่ อาจเป็นเพราะทำบุญไว้มาก (เช่นในชาติก่อนๆ) ยังกินผลบุญอยู่ เมื่อทำแต่ความชั่ว หมดบุญเก่าเมื่อไร ก็โดนแหละครับ  อ๋อย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
    R2D2
    ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
    Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 06:18:12 PM »

ผมเคยเอาประทัด ใส่ในรังมดแดงแล้วจุด ปัง รังกระจาย ที่ตายก็ตายไปที่ไม่ตายก็กัดแหลก
    ขออโหสิกรรมด้วยนะครับ..แม่เป้งกับไข่เจ้าซิแซ่บหลาย.
    หน้า: 1 [2] 3
      พิมพ์