เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:29:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: $อำเภอยอมแพ้ น๊อค ออกป.3RugerKMKIII512(ใช้เวลา1 เดือน17วัน)ใช้วิธีตามกฎหมาย  (อ่าน 32437 ครั้ง)
ฟลุค รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 10:35:46 AM »

คัดจาก คู่ืมือปฏิบััติงานอาวุธปืน พ.ศ. 2548 เล่มที่ 1 กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย
หากนายทะเบียนไม่อนุญาต ให้เจ้าหน้าที่แจ้งผู้ขออนุญาตทราบเป็นหนังสือพร้อมทั้งแจ้งสิทธิอุทธรณ์ตามมาตรา ๖๓ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ.๒๔๙๐ แก่ผู้ขออนุญาตว่าอาจยื่นอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ภายในกำหนด ๓๐ วัน นับแต่วันที่ได้รับแจ้งการปฏิเสธเป็นหนังสือ คำอุทธรณ์ให้ยื่นต่อนายทะเบียนท้องที่ และให้นายทะเบียนเสนอคำอุธทรณ์นั้นต่อรัฐมนตรีโดยมิชักช้า คำวินิจฉัยของรัฐมนตรีให้แจ้งเป็นหนังสือไปยังผู้ยื่นคำขออนุญาต

ใ้ช้แรงน้อย ๆ ใช้สมองเยอะ ๆ
Aun_990L
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 10:38:52 AM »

ขอเป็นกำลังใจครับ "สู้ๆๆ"  ..... เพื่อนที่ทำงานก็อุทธรณ์ ไปแล้วว  สน.สก.  .45 ไม่ผ่าน เหตุผล  อ้างสั้น 1 ยาว 1  กับ ไม่ใช่ จนท.ปราบปราม อีกอย่าง มี 2 เพี่ยงพอแล้ว
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 03:07:57 PM »

สอบถามครับ
   ผมยื่น ขอ ป 1 วันที่ 17 กย 52  ถ้าหากครบกำหนดตาม พรบ คือ 30 วัน( 17 ตค 52)แล้วผมยังไม่ได้รับหนังสือปฏิเสธการอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษร  ผมจะดำเนินการกับนายทะเบียนท่านนี่อย่างไรได้บ้าง
 ซึ่งผมได้มีหนังสือทวงให้นายทะเบียนเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรเมื่อวันที่ 1 ตค 52 ครับ
 Wink
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ (เรามาเริ่มกำจัดพวกนายทะเบียนใช้ดุลยพินิจโดยมิชอบกันดีกว่าครับ)
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 05:09:51 PM »

ได้รับเอกสาร ปฏิเสธการออก ป 3 แล้วครับ
ลงวันที่ 6 ตค 52
เนื้อความดังต่อไปนี้

เรียน   นายอำเภอเมือง xxxxx
     ด้วยนาย xxxxxxxx ได้ยื่นขอ ขนาด .22 นั้น พิจารณาแล้วเห็นว่าบุคคลดังกล่าวเป็นข้าราชการครู
และไม่มีหน้าที่ในการรักษาความสงบเรียบร้อย (ผมขอเพื่อการแข่งขันกีฬา RugerKMKIII512
ลำกล้อง 5.5 นิ้ว มันคือปืนกีฬาเต็มตัว)
พร้อมกับเคยมีอาวุธปืนขนาด .38  และ .45 (ผมมีแค่ ป3 ปืนยังไม่มา สั่ง สน สก ปืนเข้าปลายปี)
แล้วจึงเกินความจำเป็นที่จะมีอาวุธเพิ่มอีก
    พิจารณาเห็นควร ไม่อนุญาต

ปลัดชงให้นายอำเภอ

นายอำเภอให้ความเห็น
    เห็นชอบ   
 แจ้งผู้ขออนุญาต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2009, 05:27:42 PM โดย seatuch » บันทึกการเข้า
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 05:51:40 PM »

ได้รับหนังสือปฏิเสธฯ แล้ว... ดำเนินการต่อเลยครับ ยื่นอุทธรณ์...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 05:57:30 PM »

ดูในกระทู้นี้ครับ............คล้ายๆกัน...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=70973.0

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Extra
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 08:00:56 PM »

ผมใจเย็นพอ ครับบ  รอจนกว่า นายอำเภอ คนั้น ย้ายไป ครับ
ผมถึง ขอกระบอกที่สอง ได้ ครับบ คุณเป็นข้าราชการ เหมือนกัน
ผมแนะนำครับ ลุยให้แตกหักไปเลย ครับบบ   เป็นกำลังใจให้ครับผมม
 เศร้า เศร้า
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 09:32:24 PM »

กระบวนการในศาลปกครองก็กินระยะเวลาเหมือนกันนะครับ แต่ยังไงก็สนับสนุนครับ เข้าใจ และเห็นใจครับ *********** ดุลพินิจ************ คำนี้ช่างกินความหมายลึกซึ้งนัก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 09:48:31 PM »

ยื่นอุทรณ์เลยครับ  ปรึิกษาพี่ ๆ ได้ครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
OFF DUTY
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

มีปืน บวก มีสติ

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 09:56:47 PM »

พูดง่ายๆ ตังครับ ที่เขาต้องการ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:20:33 PM »

ให้กำลังใจครับ แถมบ้านผม เรียกกันกระบอกละหมื่นครับ

.........ไม่ย้ายไปไหนล่ะ อยู่ที่นี่ละรวยดี....... ยี๊

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 01:52:01 AM »

ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ สู้ สู้  ไหว้
ของผมแปลกว่าเพื่อน ขนาดปรึกษาทนายแล้ว ว่าไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ น่าจะเป็นหนึงเดียวในประเทศไทย คือ ผมย้ายทะเบียนบ้าน และขอย้ายทะเบียนปืนด้วย จำนวน 5 กระบอก  นายที่ผมย้ายออก ไม่ยอมให้ย้ายทีเดียว ว่าจะให้ย้ายทีละกระบอก กระบอกละอาทิตย์ โดยให้เริ่มจากย้ายกระบอกที่มีปัญหา คือไรเฟิล .308 ก่อน เพราะขณะนี้มีคำสั่ง มท.1 ห้ามออกใบ ป.3 สั่งและนำเข้า เพราะเป็นปืนร้ายแรง ยิงได้ระยะไกล พอย้ายออกตัวนี้แล้ว จะเข้าที่ใหม่ ที่ใหม่ ก็ต้องศึกษาดูก่อนว่ามีคำสั่งห้ามโยกย้ายด้วยไหม ต้องใช้เวลา พอนายเก่าที่ย้ายออกทราบข่าว ก็แจ้งให้รีบดึงเรื่องย้ายเข้าที่ใหม่ออก ให้กลับไปหาแก แต่ผมยื่นเรื่องไปแล้ว ไม่สามารถดึงเรื่องกลับมาได้ เพราะผมย้ายทะเบียนบ้านใหม่แล้ว เลยต้องรอกันไปจนอีกอาทิตย์ต่อมา ทางนายเก่าก็ยังไม่ยอมเซ็นต์ย้ายกระบอกที่เหลือตามที่ได้รับปากกันไว้ จนกระทั้งเดือนกว่า จึงยอมเซ็นต์ย้ายให้อีกหนึ่งกระบอก ตอนไปเอาใบย้ายกระบอกนี้ ปลัดก็ว่าส่วนที่เหลือ นายจะเซ็นต์ย้ายให้ที่หลัง โดยให้ผมเซ็นต์ชื่อใหม่ ในใบ ป.1 อีก 3 ใบ เพราะยังเหลืออีก 3 กระบอก และปลัดค่อยกรอกเรื่องให้เอง แต่ใบ ป.4 จริงอยู่ที่ปลัดแล้วทั้งหมด จนป่านนี้ผ่านมา 2 อาทิตย์แล้วยังเงียบอยู่เลย อ้ายเราจะทำตามกฎหมายสักหน่อยแต่ทำไม่ได้ เพราะตามกฎหมายต้องแจ้งย้ายออกภายใน 15 วัน ไม่งั้นจะโดนปรับ แต่ปลัดอำเภอเก่ากลับบอกว่าคิดจากภายใน 15 วันนับจากที่ย้ายออกแล้วไปย้ายเข้าที่ใหม่ งง ครับไม่เคยเจอ นายหัวหมอแบบนี้ครับ ทำไรไม่ถูก ได้แต่รอ และรอ อย่างเดียว ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 11:02:24 AM »

...มาให้กำลังใจอีกคนครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 02:02:57 PM »

ขอเป็นกำลังใจด้วยอีกคนหนึ่งครับ...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:48:20 PM »

เรียนถาม  ท่านผู้การสุพินท์  ท่านผองพัฒ ท่านธำรง

๑. เสาเนาคำพิพากษา  สามารถถ่ายเอกสาร นำไปใช้ได้หรืไม่ ?

๒. เสาเนา หนังสือชี้แจงแนวทางปฏิบัติฯของกรมการปกครอง ลงวันที่ ๒๙ พฤษภาคม ๒๕๕๑

๓. จะนำไปแนบหนังสือชี้แจง หลังจาก นอภ ปฎิเสธการออกใบอนุญาติ ป๓ ก่อน อุทรณ์ และฟ้องศาลปกครอง

๔. เนื่องจากเป็นหนังสือราชการ

ผิดตกขออภัย

ด้วยความเคารพ

"เขาใหญ่"

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์