เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:28:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับ คนเกิด ปี 2514 ถึง 2525 (ปีอื่นๆ ก็อ่านได้)  (อ่าน 8397 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:29:42 AM »

จิงง่ะ ผมว่าตาคลีไกลเมืองกว่าบ้านผมอีกนา เยาะเย้ย

Grin บ้านบาร์ทกับบ้านพี่ บ้านใครใกล้กรุงเทพฯมากกว่ากัน 555 Grin

...เอาเข้าไป...ลุงกับหลานคู่นี้....... Grin Grin Grin
555 ก็ลุงไม่ยอมแพ้ หลานก็ไม่รู้จะทำยังไงอ่ะครับตา เยาะเย้ย หลานหมดมุกแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:39:57 AM »

555 ก็ลุงไม่ยอมแพ้ หลานก็ไม่รู้จะทำยังไงอ่ะครับตา เยาะเย้ย หลานหมดมุกแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฝัง"มุก"กับเค้าด้วยเหรอพ่อหนุ่ม?                 Cool
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:45:08 AM »

ฝัง"มุก"กับเค้าด้วยเหรอพ่อหนุ่ม? Cool
งงอ่ะพ่อ เอ๊ย พี่ Grin  ก็ที่เคยคุยกันกระทู้ไหนผมก็จำไม่ได้ ที่ว่าตำว่า มุขตลก ควรสะกดด้วย ก. ไม่ใช่ ข. อ่ะ Huh
 ยังไงกันแน่อ่ะคับ งงจิงๆ Huh เอ๊ะ หรือเราคุยคนละเรื่องเดียวกันอยู่ :Smiley

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 09:54:58 AM »

ยังขาดเรื่องโดเรมอนนะครับ   Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:13:10 AM »

ฝัง"มุก"กับเค้าด้วยเหรอพ่อหนุ่ม? Cool
งงอ่ะพ่อ เอ๊ย พี่ Grin  ก็ที่เคยคุยกันกระทู้ไหนผมก็จำไม่ได้ ที่ว่าตำว่า มุขตลก ควรสะกดด้วย ก. ไม่ใช่ ข. อ่ะ Huh
 ยังไงกันแน่อ่ะคับ งงจิงๆ Huh เอ๊ะ หรือเราคุยคนละเรื่องเดียวกันอยู่ :Smiley

..."มุกตลก" "หอยมุก" ถูกต้องตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตฯ ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:20:01 AM »

วันนี้พี่ Coda มาเป็นครูสอนภาษาไทยซะแร้ววว.... Cheesy  Cheesy  Cheesy

...จะเก็บดาวมาร้อยมาลา...เก็บจันทรามาให้เจ้าชม....
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:33:56 AM »

ทำไมต้องให้มานึกถึงความหลังหละครับ...เฮ้อไม่อยากเล่าเลย เพราะถ้าเล่าแล้วมันยาวครับ

หลาย ๆ ข้อ ผมไม่ค่อยได้มีโอกาสได้สัมผัสเลยครับ เพราะผมเป็นเด็กต่างจังหวัด อยู่ชนบท หล้าหลัง ไม่ใช่เด็ก กทม ไม่ใช่เด็กในเมือง หรือในตลาด เกิดมากับท้องทุ่ง แต่ได้เรียนโรงเรียนเทศบาล (สมัยเรียนมีครูอยู่ 3 ท่านรวมครูใหญ่) ...ฮ่า ๆ ที่ว่าไม่ค่อยได้มีโอกาสสัมผัส เพราะชนบทสมัยผมเป็นเด็ก ที่บ้านยังไม่มีไฟฟ้าใช้ ไม่มีทีวีดู ที่บ้านซื้อวิทยุเครื่องแรกตอนผมอยู่ ป.3 และซื้อจักรยานคันแรกตอนที่ผมอยู่ ป.4 เริ่มใส่รองเท้าแตะมาโรงเรียนตอนอยู่ ป.4 บ้านเดิมที่ผมเคยอยู่ ปัจจุบันพ่อกับแม่ผมก็ยังใช้ชีวิตอยู่ที่นั่น ผมเรียนจนจบ ป.โท ป.ตรี ก็หลายใบ ทำงานมาก็เป็นสิบปี ที่บ้านพ่อแม่ผมเพิ่งมีไฟ้ฟ้าใช้เมื่อประมาณ 2 เดือนที่ผ่านมานี่เองครับ แต่ผมคิดว่าผมยังโชคดีกว่าใคร ๆ หลาย ๆ คนที่เกิดมาโดยที่บ้านอยู่ในเมืองที่มีความสะดวกสบายหลาย ๆ อย่าง...

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 10:42:27 AM »

เกิด 2516 ครับ ทุกวันนี้เวลาเจอเพื่อนคุยกันเรื่องความหลังตอนเด็ก ต้องบอกเพื่อนว่าอย่าพูดดังเดี๋ยวโต๊ะข้าง ๆ รู้ว่าเราแก่

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 01:08:44 PM »

กลัวอะไร ผลการสำรวจจากกลุ่มสาวๆมหาลัย-สาวออฟฟิศบอกว่า
หนุ่มๆในวัยเรา เป็นรุ่นที่กำลังน่าเคี้ยวที่สุดแล้วนา....เรี่ยวแรงยังดี
มีประสพการณ์พอตัว

แถมไม่ต้องมานั่งกลัวว่าจะไปเกาะเค้ากินอีก Grin Grin Grin

ต้องบอกว่า...คนวัยนี้...เรื่องสืบให้ดีว่ามีครอบครัวหรือยังนี่....
น่าลุ้นครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 01:58:01 PM »

งงอ่ะพ่อ เอ๊ย พี่ Grin ก็ที่เคยคุยกันกระทู้ไหนผมก็จำไม่ได้ ที่ว่าตำว่า มุขตลก ควรสะกดด้วย ก. ไม่ใช่ ข. อ่ะ Huh

..."มุกตลก" "หอยมุก" ถูกต้องตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตฯ ครับ

Smiley..กับว่า มุก กับ มุข.. ที่นำมาใช้ ในแบบที่เราใช้กัน ว่า มุขตลก กับ มุกตลก.. สามารถเลือกใช้ได้ทั้ง ๒ คำครับ..
     เรื่องนี้ อาจดูได้ใน พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน  ที่พิมพ์ แต่ละครั้งไม่ตรงกัน สุดแต่ว่าใครจะอ่านเจอฉบับไหน แล้วนำมาอ้างอิง .. เรื่องนี้ มีการถกเถียงมานาน ๒ -๓ แล้วครับ..
     เมื่อ พจนานุกรม เลือกใช้ ๒ คำ เราก็น่าจะใช้ได้ทั้งสองเหมือนกัน.. เรื่องนี้ ยังมีการถกเถียง ในมติชน หรือ เดอะเนชั่น รายสัปดาห์ ราว ๒ ปีมาแล้ว ครับ .. Cheesy

จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 02:06:18 PM »

คุณ   Ro@d  มีแววเป็นคุณครูได้เลยนะคะ  Cheesy  Cheesy  Cheesy

...จะเก็บดาวมาร้อยมาลา...เก็บจันทรามาให้เจ้าชม....
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 02:07:04 PM »

พูดถึงกระทู้นี้ แล้วใครได้ทำงานใกล้ๆ มานะ มานี ชูใจ ปิติ  รบกวนบอกพวกเค้าด้วยนะครับว่าผมคิดถึง  ป่านนี้คงจะอายุประมาณ 25-30 ได้แล้วล่ะครับ

บางโพ 5
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 02:17:43 PM »

คุณ Ro@d มีแววเป็นคุณครูได้เลยนะคะ Cheesy Cheesy Cheesy

..

..ตอนเริ่มโต.. พ่อผมเคยบอก ทำเอาใจผมแป้ว.. (ขออภัยล่วงหน้า มิได้มีเจตนาไม่ดี แต่เคารพอาชีพครู มากเสมอครับ)
  ถ้าเรียนไม่ไหว. อย่างน้อยไปเป็นครูก็ยังดี..  Grin
..ถ้าคิดเรียนลัด แบบมีแฟนเป็นครู อาจง่ายกว่านะครับ..  Cheesy

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 02:40:43 PM »

..."มุข": หน้า, ปาก, ทาง , หัวหน้า, ส่วนของตึกที่ยื่นออกมาจากส่วนใหญ่ ฯลฯ

...ผมอ้างอิงจากพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถานฯ พ.ศ.2542 (หน้า 867) ครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เคยใช้ "มุขตลก" มาก่อน จนกระทั่งค้นเจอนี่แหละ  และผมคงไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญภาษาไทยขนาดจะไปเถียงกับราชบัณฑิตฯ หรอกครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 02:44:05 PM »

คุณ Ro@d มีแววเป็นคุณครูได้เลยนะคะ Cheesy Cheesy Cheesy

..

..ตอนเริ่มโต.. พ่อผมเคยบอก ทำเอาใจผมแป้ว.. (ขออภัยล่วงหน้า มิได้มีเจตนาไม่ดี แต่เคารพอาชีพครู มากเสมอครับ)
 ถ้าเรียนไม่ไหว. อย่างน้อยไปเป็นครูก็ยังดี.. Grin
..ถ้าคิดเรียนลัด แบบมีแฟนเป็นครู อาจง่ายกว่านะครับ.. Cheesy

จันทร์เจ้า  มาเป็นครูแบบว่าชีวิตนี้ไม่เคยคิดสักนิ้ด.....เดียวเล้ยยย...อยากเป็นคนทำงานศิลปะ  เขียนภาพแสดงมากกว่า..

แต่อาชีพนี้เป็นแล้วมีความสุขคะ ...คนที่สัมผัสเท่านั้น ที่จะเข้าใจ...  Wink

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์