เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:27:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก..เรื่อง วิธีการขโมยรถแบบใหม่ ครับ  (อ่าน 4451 ครั้ง)
เด็กขนส่ง
...ชนชั้นผู้น้อย..ที่เฝ้าคอยการแก้ไข...
Full Member

คะแนน 2

"Justice In The Barrel"

« เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 04:47:25 PM »

เรื่องนี้ผมลอกมาจาก เวป MTHAI ครับ เห็นว่าน่าสนใจครับ ถ้าคัยทราบแล้วก็ขอบอภัยนะครับ /

เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง ๆ ที่ระยองนี่แหละ
มีเหตุการณ์ที่เกิดกับตัวผมเองเมื่อวันที่ 29 JUL ตอนหกโมงครึ่ง
ผมได้ขับรถยนต์เพื่อไปทำธุระ และได้
แวะจอดรถซื้อของที่ห้าง โลตัส ระยอง โดยที่มีน้องที่ทำงานเดียวกันนั่งติดรถมาด้วย
ผมจึงให้เขานั่งรอในรถ หลังจากที่ซื้อ
ของและกลับออกมาจากห้าง ก็พบน้องที่มาด้วยกันวิ่งหน้าตาตื่นมาหา

บอกว่ามีคนมาหักสายอากาศวิทยุรถ
หลังจากได้สอบถามแล้วได้ความว่า มีผู้ชายอายุราวๆ 30กว่าๆขี่มอเตอร์ไซค์ HONDA WAVE
ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนเข้ามาจอดด้านข้างคนขับ แล้วโน้มตัวมาดึงสายอากาศขึ้นยาวประมาณคืบนึง
แล้วพยายามหักน้องที่นั่งอยู่ในรถเห็นเข้า จึงได้เคาะกระจกแล้วชี้ถามว่าจะทำอะไร

ชายคนนั้นมองหน้าแล้วลงมือหักต่อ
น้องที่นั่งอยู่จึงเปิดประตูแล้วเดินออกมาหา
ชายคนนั้นค่อยๆขี่มอเตอร์ไซค์หนีไปอย่างไม่เร่งรีบแต่ไม่ให้จับได้ทัน น้องที่มาด้วยกัน นึกได้เลยดึงกุญแจรถออก-ล๊อครถแล้ววิ่งไล่ตาม

จนมาพบกับผมที่กำลังออกมาจาก
ตัวห้าง เหตุการณ์ลักษณะนี้ ได้โทรคุยกับเพื่อนที่กรุงเทพ

เขาบอกว่ามีคนเคยโดนเหมือนกัน เจตนา
คือจะหารถคันที่มีคนอยู่ในรถ และมีกุญแจเสียบค้างอยู่

โดยทำทีเข้าประทุษร้ายตัวรถให้เราเห็น
แล้วจะค่อยๆหนีออกไปโดยให้เราวิ่งไล่ตาม
ซึ่งจะมีคนร้ายอีกคนซุ่มอยู่ขึ้นขับรถหนีออกไป โดยรูปแบบมีหลายวิธีกับเหยื่อ
ซึ่งวิธีนี้เป็นรูปแบบนึงที่ใช้กับเหยื่อที่เป็นผู้ชายที่ไม่กลัวและหลงเชื่อวิ่งไล่ตามเอาเรื่อง
คนร้าย ผมอยากฝากเตือนเพื่อนๆทุกคนให้ระวังมิจฉาชีพ

โดยเฉพาะกับห้างที่มีระบบรักษาความ
ปลอดภัยที่สุดห่วยที่มีสถิติรถหาย ให้ได้ยินกันบ่อยๆเพราะสังเกตุจากตอนนำรถเข้าจอดจะมีการแจกการ์ดพลาสติกให้คนขับเก็บเอาไว้และส่งคืนตอนออกโดยบนการ์ดไม่มีการบันทึกข้อมูลเกี่ยวกับทะเบียนรถคันนั้นๆเลย ซึ่งต่างจากที่จอดรถที่เรียกเก็บตังค์บางที่ที่มีบันทึกเวลาเข้าออก-เลขทะเบียน้า โดยจะมีเสากั้นไม่ให้ผ่านถ้าไม่มีบัตรผ่าน ที่รับเอาไว้ตอนแรก ซึ่งโอกาสที่รถจะหายมีน้อยมากๆครับ.
รายละเอียด ที่นี่ครับ...http://www.mthai.com/webboard/7/21646.html

"ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 04:55:49 PM »

ยิ่งวันยิ่งมีแต่วิธีแปลกๆ ขอให้โชคดีทุกคน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 05:20:42 PM »

ทุกวันนี้พวกมิจฉาชีพมันหากินไม่เลือกหน้าหรอกครับ ไม่ว่าเจ้าของทรัพย์จะเป็นชายหรือหญิง มันไม่ค่อยสนแล้วหละครับ  รับรู้ไว้ครับเพื่อเป็นการกระตุ้นให้เกิดความคิดเวลาที่พบเหตุการณ์แปลก ๆ พวกนี้  เหตุการณ์ใดก็แล้วแต่ครับ หากเกิดขึ้นกับเราจริง ๆ ของให้จงตั้งสติให้ดี ๆ อย่าร้อนรน

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 05:22:29 PM »

โดยเฉพาะกับห้างที่มีระบบรักษาความ
ปลอดภัยที่สุดห่วยที่มีสถิติรถหาย ให้ได้ยินกันบ่อยๆเพราะสังเกตุจากตอนนำรถเข้าจอดจะมีการแจกการ์ดพลาสติกให้คนขับเก็บเอาไว้และส่งคืนตอนออกโดยบนการ์ดไม่มีการบันทึกข้อมูลเกี่ยวกับทะเบียนรถคันนั้นๆเลย ซึ่งต่างจากที่จอดรถที่เรียกเก็บตัง........

ตรงนี้ผมทราบว่าไม่ใช่
ห้ามโลตัส จะกดเลขทะเบียนรถเข้าในคอมพิวเตอร์ ก่อนบันทึกลงแถบแม่เหล็ก
แล้วจึงส่งบัตรแถบแม่เหล็กนี้ให้คนขับ   
ตอนขับรถเข้าห้างจะมองไม่เห็นขั้นตอนนี้ 
เพราะห้องพนักงานติดฟิล์ม หรือติดแผงบังแดดไว้ 
จึงทำให้เข้าใจผิดคิดว่าระบบการจอดรถห้างนั้น ไม่มีการบันทึกเลขทะเบียน

mr.nog
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 06:05:17 PM »

ที่ระยองเขาไม่ได้ใช้การ์ด แบบแถบแม่เหล็กอะครับ พี่อํอง Undecided
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 07:47:42 PM »

อยากรู้ว่ามันไม่มีงานอื่นทำกันหรือไง จึงต้องหันมาประกอบอาชีพไม่สุจริตที่ทำความเดือดร้อนให้คนอื่นโดยหวังแต่ความสุขส่วนตัว...    Angry Angry Angry

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 07:52:11 PM »

ผมว่าพวกนี้ไม่น่าจะหวังเอาตัวรถทั้งคันเพราะเมื่อตามไม่ทันเจ้าของคงต้องรีบกลับไปที่รถเพื่อดูความเสียหาย  ซึ่งใช้เวลาไม่นานทีจะกลับมาที่รถโจรจะขับหนีไปได้ไม่ไกล  ผมคิดว่าน่าจะหวังทรัพย์สินที่หยิบฉวยง่ายๆพวกกระเป๋า  เปิดประตูแล้วหยิบแล้วรีบหนีเพราะอีกคนน่าจะยืนรอหยิบอยู่ใกล้ๆ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 08:22:52 PM »

ไปประจำครับที่lotus(ระยอง)...ที่นี่เค้าให้เฉพาะบัตรพลาสติกน่ะไม่มีการบันทึกข้อมูล...มีอยู่ช่วงนึงมีข่าวรถหาย
เค้าก็เลยเอากล้องมาติดตรงทางออก...ตอนนี้ให้ออกได้2ทาง(แต่ก่อนออกได้3ทาง)...ขอบคุณ...คุณเด็กขนส่งที่เตือนครับ
เดี๋ยวผมจะprintไปให้ รปภ.อ่าน...จะได้ช่วยสอดส่องดูแล...แต่ถ้าเป็นผม...มาหักเสาอากาศ...ต้องเห็นดีกันแน่ครับ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
p_nu111
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 08:54:28 PM »

อีกเหตุการณ์หนึ่งซึ่งเด็กรุ่นน้องไปพบมา  ถ้าเพื่อนสมาชิกไปจอดรถตามห้างหรือลานจอดรถที่เป็นอาคารให้ถอยรถเข้าที่จอดโดยเอาหน้ารถหันออก เวลาช็อปปิ้งหรือทำธุระเสร็จก็ขึ้นรถขับออกไปได้เลย  แต่ถ้าเอาหัวรถเข้าเวลาถอยให้สังเกตุว่ามีกระดาษหรือสิ่งแปลกปลอมติดอยู่กระจกหลังหรือไม่ก่อนขึ้นไปสตาร์ทรถ เพราะเราจะถอยไม่ได้ต้องลงมาดูหรือเอาออก  ในขณะนั้นรถยังติดเครื่องอยู่มิจฉาชีพก็จะใช้จังหวะนี้เข้าชิงรถหรือทำร้ายเรา เพื่อนสมาชิกควรหมั่นสังเกตุหรือระวังภัยไว้  ทางที่ดีเสียเวลาสักนิดก่อนขึ้นรถเดินสำรวจดูรอบ ๆ สักหนึ่งเที่ยว ไม่ประมาทไว้ดีครับ
หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ ฝากเตือนเพื่อน ๆ ญาติ ๆ ของเพื่อนสมาชิกด้วย
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 09:50:24 PM »

...ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 09:59:35 PM »

Grin ขอบคุณคับคุณเด็กขนส่งสำหรับข้อมูลใหม่ๆ...

เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพมีการพัฒนาขึ้นเรื่อยๆหวังความปลอดภัยจากเจ้าหน้าที่อย่างเดียวก็ลำบาก...  Wink
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 10:02:15 PM »

Angry เดี๋ยวนนี้พวกเวรหากินแปลกๆและกล้าขึ้น ขนาดป้อมตำรวจมันยังถล่มมาแล้ว นับประสาอะไรกับชาวบ้านธรรมดาๆ น่าเป็นห่วงมากๆก็บรรดาคุณผู้หญิงทั้งหลาย ลงถ้ามันกล้าขนาดนี้ กลัวจะไม่เสียทรัพย์อย่างเดียวนะซิ... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 10:38:02 PM »

Angry เดี๋ยวนนี้พวกเวรหากินแปลกๆและกล้าขึ้น ขนาดป้อมตำรวจมันยังถล่มมาแล้ว นับประสาอะไรกับชาวบ้านธรรมดาๆ น่าเป็นห่วงมากๆก็บรรดาคุณผู้หญิงทั้งหลาย ลงถ้ามันกล้าขนาดนี้ กลัวจะไม่เสียทรัพย์อย่างเดียวนะซิ... Angry

นั้นสิครับ พี่วิสิทธิ์ ขนาดเจ้าหน้าที่ของรัฐ พวกป่าเถื่อนจิตใจโหดร้ายพวกนี้ มันยังไม่เกรงกลัวเลย อ่านพฤติกรรมของคนกลุ่มนี้แล้ว มีแต่สร้างความเดือดร้อนแก่สุจริตชน เจ้าหน้าที่ของรัฐพวกป่าเถื่อนนี้ก็ไม่เว้น จะอ้างว่าเดือดร้อนไม่มีกิน มันฟังไม่ขึ้นหรอก เพราะสุจริตชนในสังคมมันก็เดือดร้อนเหมือนกัน เป็นความเห็นแก่ตัวของคนกลุ่มนี้มากกว่า ตัวเองสบาย คนอื่น(สุจริตชน)ซวยเพราะการกระทำของมัน ส่อให้เห็นทั้งความป่าเถื่อน โหดร้าย และเห็นแก่ตัวอย่างที่สุด ไม่เหมือนการกระทำที่มนุษย์ กระทำกับมนุษย์ด้วยกันเลย ทำให้นึกถึงประเทศอาร์เจนตินาร์ ที่อาชญากรรมและชิงทรัพย์เกิดขึ้นจากไอ้คนจำพวกนี้ ที่กระทำต่อสุจริตชนมาโดยตลอด จนสุจริตชนทนไม่ไหว ต้องตั้งหน่วยติดอาวุธ ที่สมาชิกในองค์กรมาจากบุคคลผู้ที่สูญเสียทรัพย์สินและชีวิต ของวัตถุและบุคคลอันเป็นที่รัก จากน้ำมือของพวกป่าเถื่อน ทำการเช็กบิลไอ้พวกป่าเถื่อนด้วยกลุ่มติดอาวุธดังกล่าวเป็นการตอบโต้พวกป่าเถื่อน(เคยดูในยูบีซี ช่อง37 ) ดูแล้วก็สมเหตุสมผลดี เพราะพวกป่าเถื่อนจิตใจหยาบช้า ศีลธรรม คุณธรรม และธรรมะ ใช้กับพวกมันไม่ได้อยู่แล้ว การกระทำของพวกมันที่ทำต่อสุจริตชน ก็ไม่เหมือนที่มนุษย์กับมนุษย์เขาทำต่อกัน ดังนั้นการหยุดชีวิตของพวกมันอย่างถาวร จึงเป็นวิธีการที่สมเหตุสมผลอย่างยิ่งสำหรับพวกมัน(ป่าเถื่อน จิตใจเยี่ยงสัตว์ป่า) เพราะในเมื่อพวกมันเป็นสาเหตุอันอัปปรีศ และสร้างความทุกข์ให้แก่คนดีของสังคม มันก็สมเหตุสมผลแล้ว(ดูจากยูบีซี เรื่องอาร์เจนตินาร์นะ ซึ่งผมก็เห็นด้วย) เมื่อพวกป่าเถื่อนและโหดร้ายโดยสันดานตายหมด(หรือไม่กล้ากลับสุจริตชน) สังคมก็จะกลับมามีความสุขและสงบอีกครั้งหนึ่ง

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 11:08:35 PM »

Grin Grinขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูลดี ๆ Grinจะได้เอาไว้ระวังตัว

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
joker
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2004, 11:24:39 PM »

ขอบคุณมากครับ Grin สำหรับข้อมูล  Grin ไปไหนมาไหนจะได้ระมัดระวังขึ้น Grin Wink
หน้า: [1] 2
  พิมพ์