เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:22:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถในกรุงเทพฯ  (อ่าน 3843 ครั้ง)
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:04:49 AM »

โดยปกติแล้วผมจะขับรถอยู่แถวรังสิตกับสุวรรณภูมิ ไม่ค่อยได้เข้าไปในตัวกรุงเทพชั้นในมากนัก

แต่เมื่อใดที่ขับรถเข้ากรุงเทพแล้ว รู้สึกเหมือนเป็นคนบ้านนอกเข้ากรุงยังไงก็ไม่รู้ เศร้า

มึนงงกับเส้นทางและปริมาณรถอันมหาศาลในกรุงเทพจริงๆ ยี๊

วันก่อนขับรถไปรับปืนที่สน.สก. ก็เกือบมีเรื่องกับแท๊กซี่ รถข้างหน้าก็ติด แท๊กซี่ตามหลังมาก็บีบแตรไล่อยู่ได้

ทั้งๆที่ก็เห็นว่ารถมันติดไม่ค่อยขยับ Angry

เลยหักรถหลบพอให้เค้ามาตีคู่ได้ แล้วเปิดกระจกถามว่า"พี่จะรีบไปไหน ไม่เห็นเหรอว่ารถมันติดอยู่"

พวกก็ทำหน้าถมึงทึงใส่  แล้วก็ขับรถแซงขึ้นหน้าไป ผมก็ได้แต่นับหนึ่งถึงร้อยอยู่ในใจ

สงสัยจะบ้านนอกจริงๆเรา ไปทำเงอะๆงะๆให้เค้าบีบแตรไล่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

และทำให้เข้าใจว่าทำไมคนเราถึงมีเรื่องกันเพราะการขับรถได้

รถติดๆ อากาศร้อนๆกับคนนิสัยไม่ดีบางคน ทำให้เซ็งทั้งๆที่ผมเป็นคนใจเย็นสุดๆแล้ว งอน

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:16:53 AM »

สงสัย ท่านแท็กซี่คันนั้น คงรีบกว่าท่าน คนค้นของ ล่ะมั้งครับ หรือไม่ก็อาจรีบเข้าห้องน้ำ ทำยังได้ล่ะครับ เมืองใหญ่ ถนนกว้าง แต่ไม่ทำให้คน ใจกว้างตามถนน ขับรถตามกฏ ปลอดภัย เป็นสิ่งที่ดีสำหรับตัวเราครับ เรื่องอื่นอย่าเก็บมาคิดใส่ใจ คนคอยจ้องจะเอาเปรียบมีอยู่ทุกแห่งครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:41:34 AM »

ตอนผมเป็นลูกจ้างบริษัท เค้าถามผมว่าจะเลือกทำงานที่ไหน ผมตอบว่าที่ไหนก็ได้ครับ ยกเว้นกรุงเทพฯ  ยิ้มีเลศนัย  ยิ้มีเลศนัย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:55:35 AM »

...เวลาขับรถไปกรุงเทพฯ ผมมักจอดรถไว้ที่พัก แล้วนั่งแท๊กซี่หรือรถสาธารณะครับ สบายกว่ากันเยอะเลย  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 12:15:15 PM »

เหมือนกันเลยครับ เวลาเข้าเมืองกรุงที สุดๆไม่รู้ว่าพวกเขาเหล่านั้นไปไหนกันต้องเผื่อเวลาในการเดินทางเป็นชั่วโมง ไปอบรม 08.30 น.ต้องเพื่อเวลาเดินทาง 1 ชั่วโมง รถติดอีก  1 ชั่วโมงสุด ถ้าเจอรถคันไหนรีบแล้วบีบแตรไล่ ผมจะหลบให้แล้วคิดว่าเขาคงปวดท้องอึด ปล่อยเขาไปเถอะ
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 03:03:10 PM »

...เวลาขับรถไปกรุงเทพฯ ผมมักจอดรถไว้ที่พัก แล้วนั่งแท๊กซี่หรือรถสาธารณะครับ สบายกว่ากันเยอะเลย  Cheesy

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ สวัสดีครับพี่แก้ว............ผมก็มักใช้วิธีเดียวกันนี้ สะดวกหลายอย่างครับ

ที่สำคัญต้องไม่อารมณ์เสียกับความเร่งรีบของสังคมที่ถูกล่ามรัดโดยเวลา ครับ.................

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:49:51 PM »

พยายามขับให้เหมือนคนอื่นน่ะครับ... คันหน้าเร่งก็เร่งตามให้เว้นระยะห่างเหมือนกับที่คันอื่นเขาเว้นกัน...

เวลารถติดไม่ขยับ แล้วคันหลังบีบแตรให้เราขยับ มักมีสาเหตุแค่ไม่กี่อย่างครับ เช่นเว้นหน้าห่างมากไปเวลาคันหลังจะย้ายเลนเขาจะบีบแตรให้เราเลื่อนไปข้างหน้านิดหน่อยเพื่อให้เขาขยับเอาหัวรถเสียบเพื่อย้ายเลน... หรือไม่ก็บีบแตรบอกเรา เช่นฝาที่เติมน้ำมันไม่ได้ปิด, ยางหลังแบน, หรือมีสิ่งผิดปรกติอย่างอื่นครับ...

ตามท้องเรื่องในกระทู้คาดว่า จขกท. เว้นระยะห่างจากคันหน้ามากพอดู, หรือไม่ก็ขวางหน้าช่องว่างขนาดใหญ่ แล้วคันหลังอยากย้ายเลนเสียบช่องว่าที่ว่าครับ... หากช่องว่างไม่ใหญ่พอคันหลังขึ้นมาตีคู่ไม่ได้อย่างที่แจ้งมา เวลารถติดนิ่งทุกคนก็อยากใช้พื้นที่บนถนนให้ได้ประโยชน์มากที่สุดครับ...

มีอีกเรื่องนึงคือเมื่อสัญญาณไฟเขียว ทุกคนก็ต้องการไปให้พ้นแยกให้เร็วที่สุด แต่จะมีรถยนต์บางคันที่ชอบวิ่งช้าเอื่อยๆ อยู่กลางสี่แยกหรือก่อนเข้าสี่แยก... คันที่ว่านี้มักโดนคันหลังบีบแตรไล่ เพราะกลางสี่แยกเป็นพื้นที่อันตรายครับ หากก่อนเข้าสี่แยกไม่ขับตามคันหน้าให้ชิดแล้วตำรวจเปลี่ยนเป็นสัญญาณไฟแดงเพราะรถเว้นช่วง ก็ไปช้าไม่พ้นสี่แยกอีกต่างหาก...

มีอีกครับรถยนต์มาจากต่างจังหวัดบางคันมักเงอะงะเมื่อจะเข้าสี่แยก เวลาเจอสัญญาณไฟเหลืองบางทีก็ตัดสินใจไม่เด็ดขาด จะไปก็ต้องรีบเร่งเครื่องไปเลย หรือหากจะจอดก็ต้องแตะไฟเบรคเตือนคันหลังให้รู้... บางคันเร่งเครื่องแล้วเปลี่ยนใจเบรค คันหลังคาดเดายาก จะชนท้ายคันหน้าครับ...

นอกจากนี้เมื่อเลยเวลาเร่งด่วนแล้ว ตำรวจจราจรจะกลับที่ตั้งเพื่อกินข้าวมื้อเช้า... ดังนั้นช่วงสายหน่อยจะรถติดมาก เพราะไม่มีเจ้าหน้าที่อำนวยความสะดวก หรือบางแห่งก็ตั้งด่านเสียเลย ซึ่งยิ่งติดเข้าไปใหญ่ครับ...
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:50:17 PM »

ตอบอย่างไม่อายครับ
-ขับรถจากสุราษฎร์ธานี จะไปซื้อปืนกันสองคน ไม่กล้าขับเข้ากรุงเทพชั้นใน เติมน้ำมันเต็มถังแล้วฝากปั๊มไว้
นั่งแทกซี่ไปวังบูรพา ขากลับบอกแทกซี่ไม่ถูกว่าจอดรถไว้แถวไหน กระดาษที่จดไว้ก็ทำหาย วนหาจนเหนื่อยใจ สุดท้ายเดินหาประมาณสองชั่วโมงกว่าจะเจอ ปืนที่ไปซื้อเป็นเรมิงตัน 870 สองกระบอก ดีที่ตำรวจไม่ขอดูครับ หลังจากนั้นไปรถ หรือเครื่องไม่อยากขับไปเองอีกแล้วครับ บู่

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:08:27 PM »

ขับรถในกรุงเทพฯเป็นการฝึกขันติอย่างดีครับ...

ถ้าหากวันไหนเข้ากทม.แต่ไม่รีบผมจะขับรถเข้าไปเอง...

แต่ต้องแน่ใจว่าเติมน้ำมันไว้เกินครึ่งถัง...

ได้นั่งฟังเพลง ฟังจส.100 อย่างสนุกสนาน...

แต่วันไหนรีบและไม่แน่ใจเรื่องที่จอด...

ผมจะโดยสารรถสาธารณะครับ...Cheesy
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:21:06 PM »

เผื่อเวลานิดนึงครับ(ซัก 1 ชม.)...และก็มีน้ำใจ+ใจเย็นๆ...ตัดสินใจให้เด็ดขาดแล้วก็อย่าประมาทครับ,,, Cheesy

pokka
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:34:04 PM »

ผมจะหาที่จอดได้นานๆ แล้วก็นั่งแท็กซี่ สบายใจกว่ากันเยอะครับ
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 01:02:21 AM »

ก็อย่างที่พี่สมชาย(ฮา)แหละครับ  ขับรถในเมืองต้องซิงค์กับรถข้างหน้าให้ทัน  และอย่าทิ้งช่องห่างเกินไปให้คันข้างหลังเขาปวดจิต หรือให้เลนข้างๆเข้าเสียบมุดได้  และรักษาแนวให้ตรงกับคันข้างหน้า  หรือจะชิดไปซ้ายหรือขวาก็ได้ ให้มอเตอร์ไซค์เขาวิ่งสะดวก  ไม่งั้นเขาจะเกี่ยวกระจกมองข้างเรา  ศึกษาเส้นทางให้ดี เพราะถ้าขับเลยแล้วมียาว  ระวังบางแยกมีกล้องจับรถที่ผ่าไฟแดงครับ ถ้าโดนถ่ายภาพก็ ๕๐๐ บาท  ในเมืองนี่ก็มีถนนที่กี่ทีผมก็มึนทุกที แถวเส้นเจริญกรุง เยาวราช คลองถม วงเวียน ๒๒ นี่แหละ หลงประจำ

สุดท้ายถ้าท่านคิดว่าท่านทำครบแล้ว  มันก็เป็นที่แท๊กซี่(บางคน)แล้วครับ  พวกนี้พอไม่มีผู้โดยสาร เขาจะขับแบบอืดๆแช่ๆ แต่ถ้าเห็นผู้โดยสารพี่เขาจะโฉบจอดทันที  และพอได้ผู้โดยสารแล้วล่ะก็ องค์ลงครับ...จะแตกรึไงไม่รู้ รีบซะ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 01:32:07 AM »

ผมหมดสิทธิ์ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 07:31:08 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน...นานๆ.ขับเข้าไปที..ยังกะหัดขับรถใหม่เลยครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 08:04:00 AM »

ขับทั้ง กทม และ ตจว จนชิน

เมื่อก่อนกลัวหลงเงอะๆงะๆ

พอมีตัวนำทางสบายใจขับไปฟังเพลงไป และมั่นใจว่าไมอืดให้ใครรำคาญเพราะเท้าขวาค่อนข้างหนักเป็นธรรมชาติ

เบื่ออย่างเดียวรถเกียร์ธรรมดาปวดเข่า ลงมาเดินขาถ่างเป็นชะนีเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์