เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:27:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสังหรณ์ใจ ว่าต่างชาติทีขนอาวุธ(เถื่อน)1 ลำเครื่องบิน...สุดท้ายไม่ติดคุก  (อ่าน 14803 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 01:58:49 PM »

ไทยจำต้องทำตามมติ UN ครับ

มติ UN มีอย่างไร ผมยังไม่ทราบ  แต่เรื่องนี้ จะต้องทำตามกฎหมายไทย ครับ   ถ้าไม่ชัดเจนในทางปฎฺบัติ จะต้องผลักดันออกไป

แต่ตอนนี้ รอฟัง ศาลดีกว่า ครับ  คงมีทางออกให้เอง

prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:03:47 PM »

เหมือนเด็กน้อยผู้โชคร้ายโดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลยนะครับ

โดนผู้ใหญ่หลอกให้เล่นของมีพิษ ถ้าของมีพิษตัวแม่เข้ามาทำไงเนี่ย

สงสารเธอประเทศไทย  ท่อส่งน้ำ  

ปล.เอาใจช่วยเด็กน้อยนะครับ  สู้ สู้    หลงรัก    หลงรัก

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:22:02 PM »

การนำอาวุธเข้ามาในราชอาณาจักรโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดครับ แต่ทั้งนี้ผู้กระทำต้องมีเจตนานั่นหมายถึงต้องรู้ว่าการกระทำเป็นความผิดโดยรู้ว่าสิ่งที่นำเข้ามาเป็นอาวุธ ส่วนความผิดที่เกิดบนอากาศยานของชาติใดอาจต้องรับโทษในประเทศเจ้าของอากาศยานนั้นๆ แต่กรณีนี้แม้เป็นอากาศยานต่างชาติแต่ความผิดเกิดในราชอาณาจักร ศาลไทยมีอำนาจลงโทษได้ตามหลักดินแดนอยู่แล้วครับ ส่วนจะหนักเบาอย่างไรก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริงครับ

ผิดกฎหมายไทย เรื่องอะไร  มาตราไหนครับ
 ขออนุญาตถามเพราะอยากได้ความรู้เพิ่มครับ
   แล้วถ้าไม่ผิดกฎหมายแล้ว ทำไมเห็น  รัฐบาล  ส่งทหารไปขนอาวุธเหล่านั้น  มากักไว้  ในประเทศของตัวเองละครับ
และผมก็เชื่อตามประสาคนความรู้น้อยว่าคนระดับ  เป็นรัฐบาลได้ควรจะรู้ได้ว่า   อะไรทำได้หรือทำไม่ได้   และถ้าทำแล้วมันจะเกิดผลกระทบอันใดตามมา    หรือถ้าไม่ทำจะเกิดอะไรขึ้น    และส่วนตัวผมมองว่าทุกอย่างที่มันเกิดขึ้นเพราะมีคนจงใจทำให้มันเกิดมิได้เป็นการบังเอิญแน่ๆ

บอกตามตรงผมกลัว นิวเคลียร์  ไม่อยากข้องแวะโดยไม่จำเป็น      ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรขอผู้รู้เพิ่มเติมครับ

ผมไม่ได้เป็นคนบอกว่าผิดกฎหมาย หรือไม่ผิดกฎหมาย
แต่ในเมื่อมีคนออกมาบอกว่าผิดกฎหมาย  ก็อยากทราบว่าผิดอย่างไร

คือผมรู้อยู่แล้วว่ามันผิดกฎหมายไทยระดับเด็ก ๆ เรื่องไม่แจ้งศุลกากรตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 70
แต่ในทางปฏิบัติ  ก็ไม่เคยมีใครแจ้ง
ผมทำงานเรื่องการนำอาวุธเข้ามาฝึกหลายครั้ง   เคยสอบถามผู้แทนกรมศุลกากรว่าจะทำตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 70 ด้วยหรือเปล่า  ท่านก็ขอทำเฉพาะเรื่องทัณฑ์บนปืนกับกระสุน  บอกว่าแค่นี้ผมก็จะตายอยู่แล้ว
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:26:16 PM »

เรื่อง นี้ผม มองว่า จริงๆ ไม่ได้มุ่งหวังที่จะให้เราจับและลงโทษ ในประเทศไทยหรอกครับ การจับเป้นเพียง การเปิดเผยหน้าฉาก ที่เกาหลีเหนือ ขัดมติสหประชาชาติ ที่ห้าม เกาหลีเหนือ ขายอาวุธให้กับประเทศอื่น เพื่อหาเหตุ กดดัน และบีบ เกาหลีเหนือเท่านั้น สุดท้าย ศาล ไทยจะลงโทษ ประการใดคงไม่สำคัญเท่าไหร่ เพราะจุดประสงค์ คือ การเมืองระหว่างประเทศ ส่วน การขนส่ง คนขนส่ง ผมมองว่า พวกนี้มือ อาชีพ ต้องรู้ทางหนีทีไล่ดีอยุ่แล้ว การจะจับตัวคงไม่ง่าย แต่นั่น คงไม่สำคัญเท่า จุดประสงค์ ของการเปิดเผย ข้อ มูลเส้นทางลำเลียงอาวุธ ไปที่ไหน ไปให้ใคร เพราะอเมริกัน คงมอง ว่า อาวุธ เหล่านี้ ก็เป้นภัยสูง ถ้าตกไปอยุ่ในมือผู้ก่อการร้าย เพราะ จริงๆแล้ว จอร์เจียร์ หรือ คาซัค น่าจะไม่ขาดแคลนอาวุธ เท่าไหร่ แต่ ถ้ากลับเป้นว่าเป้น นายหน้า หรือ พ่อค้าคนกลาง ส่งต่อให้ใคร นี่ต่างหากที่สำคัญ ดังนั้น ถ้าUn หาเหตุ ที่จะ เพิ่มมาตรการ การตรวจสอบ เพื่อกดดัน การลำเลียงของเหล่านี้ออก จากเกาหลีเหนือ ได้ จะเป้นผลดีต่อใคร ผลเสียต่อ ใคร เป้นเรื่อง ที่หน้าสนใจติดตาม เหมือนกัน ครับ ดูๆแล้ว คิดถึงหนังเรื่อง lord of war

Lord of War - Theatrical trailer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 02:34:42 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:41:01 PM »

เรื่อง นี้ผม มองว่า จริงๆ ไม่ได้มุ่งหวังที่จะให้เราจับและลงโทษ ในประเทศไทยหรอกครับ การจับเป้นเพียง การเปิดเผยหน้าฉาก ที่เกาหลีเหนือ ขัดมติสหประชาชาติ ที่ห้าม เกาหลีเหนือ ขายอาวุธให้กับประเทศอื่น เพื่อหาเหตุ กดดัน และบีบ เกาหลีเหนือเท่านั้น สุดท้าย ศาล ไทยจะลงโทษ ประการใดคงไม่สำคัญเท่าไหร่ เพราะจุดประสงค์ คือ การเมืองระหว่างประเทศ ส่วน การขนส่ง คนขนส่ง ผมมองว่า พวกนี้มือ อาชีพ ต้องรู้ทางหนีทีไล่ดีอยุ่แล้ว การจะจับตัวคงไม่ง่าย แต่นั่น คงไม่สำคัญเท่า จุดประสงค์ ของการเปิดเผย ข้อ มูลเส้นทางลำเลียงอาวุธ ไปที่ไหน ไปให้ใคร เพราะอเมริกัน คงมอง ว่า อาวุธ เหล่านี้ ก็เป้นภัยสูง ถ้าตกไปอยุ่ในมือผู้ก่อการร้าย เพราะ จริงๆแล้ว จอร์เจียร์ หรือ คาซัค น่าจะไม่ขาดแคลนอาวุธ เท่าไหร่ แต่ ถ้ากลับเป้นว่าเป้น นายหน้า หรือ พ่อค้าคนกลาง ส่งต่อให้ใคร นี่ต่างหากที่สำคัญ ดังนั้น ถ้าUn หาเหตุ ที่จะ เพิ่มมาตรการ การตรวจสอบ เพื่อกดดัน การลำเลียงของเหล่านี้ออก จากเกาหลีเหนือ ได้ จะเป้นผลดีต่อใคร ผลเสียต่อ ใคร เป้นเรื่อง ที่หน้าสนใจติดตาม เหมือนกัน ครับ ดูๆแล้ว คิดถึงหนังเรื่อง lord of war

ไม่ใช่แบบนั้นครับ
เครื่องบินลำนี้ขนเครื่องใช้ไฟฟ้าบินมาเติมน้ำมันที่ประเทศไทย แล้วไปส่งที่เปียงยาง  ขนอาวุธกลับมา   แต่น้ำหนักมาก บินไปลงปลายทางรวดเดียวไม่ได้  ต้องเติมน้ำมันที่ไทยกับศรีลังกา  แล้วจะบินต่อไปอีกประมาณสองพันห้าร้อยไมล์   เป้าหมายของการใช้อาวุธที่อยู่บนเครื่อง คือทหารสหรัฐในตะวันออกกลาง
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:46:50 PM »

ไม่ใช่แบบนั้นครับ
เครื่องบินลำนี้ขนเครื่องใช้ไฟฟ้าบินมาเติมน้ำมันที่ประเทศไทย แล้วไปส่งที่เปียงยาง  ขนอาวุธกลับมา   แต่น้ำหนักมาก บินไปลงปลายทางรวดเดียวไม่ได้  ต้องเติมน้ำมันที่ไทยกับศรีลังกา  แล้วจะบินต่อไปอีกประมาณสองพันห้าร้อยไมล์   เป้าหมายของการใช้อาวุธที่อยู่บนเครื่อง คือทหารสหรัฐในตะวันออกกลาง

ครับ ท่าน ผมเอง เพียงคิดเล่นๆเท่านั้น วัตถุประสงค์ จริงๆผม คงยาก ที่จะทราบ ครับ ไหว้
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:51:11 PM »

ไทยจำต้องทำตามมติ UN ครับ
เคยได้ยินใครพูด...น้า....un....ไม่ใช่ พ่อ..(ฮา อีกที)
zomzan
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:57:16 PM »

อ่านความเห็นของหลายๆท่านคล้ายๆทางเราจะ.หน่อมแน้ม.ไปหน่อย หน่อมแน้มที่แปลว่าน่ารักตามที่เสธแดงบอก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:02:35 PM »

เรื่องที่เกิดก็เกิดแล้ว และเมื่อมันจะจบมันก็จบครับ  Grin Grin Grin

อย่าคิดมาก ผมรู้แค่กฎจราจร เลยไม่อยากคิด....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

itt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:19:49 PM »

เรื่องที่เกิดก็เกิดแล้ว และเมื่อมันจะจบมันก็จบครับ  Grin Grin Grin

อย่าคิดมาก ผมรู้แค่กฎจราจร เลยไม่อยากคิด....

ขอรับรู้ ด้วยคนครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:24:55 PM »

อ่านความเห็นของหลายๆท่านคล้ายๆทางเราจะ.หน่อมแน้ม.ไปหน่อย หน่อมแน้มที่แปลว่าน่ารักตามที่เสธแดงบอก

ทางการเราไม่ได้หน่อมแน้มหรอกครับ กฎกติกาสากลมันมี......ทำอะไรวู่วามมันเป็นความระหว่างประเทศ....ตอนนี้ต้องคอยดูว่า เรื่องนี้อยู่ในเขตอำนาจของศาลไทยหรือไม่... เพราะอย่างที่กล่าวไปแล้ว อาวุธทั้งหมดยังอยู่บนเครื่องบิน ไม่ได้มีการนำลง หรือนำฝากในคลังสินค้า...แต่อย่างไร

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 04:08:39 PM »

ทางการเราไม่ได้หน่อมแน้มหรอกครับ กฎกติกาสากลมันมี......ทำอะไรวู่วามมันเป็นความระหว่างประเทศ....ตอนนี้ต้องคอยดูว่า เรื่องนี้อยู่ในเขตอำนาจของศาลไทยหรือไม่... เพราะอย่างที่กล่าวไปแล้ว อาวุธทั้งหมดยังอยู่บนเครื่องบิน ไม่ได้มีการนำลง หรือนำฝากในคลังสินค้า...แต่อย่างไร

เอาลงมาแล้วครับ  แต่โดยเจ้าหน้าที่ไทย
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 05:24:25 PM »

เอาลงมาแล้วครับ  แต่โดยเจ้าหน้าที่ไทย
แล้วถ้าเขาไม่ผิด  จนท. เราต้องรับผิดชอบเรื่องไรบ้างครับพี่  ไหว้
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 05:42:05 PM »

ขออภัยครับ
ผมตีตนไปก่อนไข้  ดูข่าวเรื่องเด่นเย็นนี้  ชาวต่างชาติทั้ง 5  เดินเรียงแถวเข้าคุกแล้วครับ ค่อยโล่งใจ
แต่ สังสัย ครับ  ทั้ง 5 คนไม่โดนสวมกุญแจมือเลย  ตัวยังกับตึกใบหยก  ไม่กลัวผู้ต้องหาหลบหนีกันเลยหรือไง
อ้อ  ผุ้ต้องหาเป็นชาวต่างชาิติ ไม่กล้าหลบหนี หรอกมั้ง  หนีไปก็ หลง ใน กทม. อยูดี
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 05:43:45 PM »

ขออภัยครับ
ผมตีตนไปก่อนไข้  ดูข่าวเรื่องเด่นเย็นนี้  ชาวต่างชาติทั้ง 5  เดินเรียงแถวเข้าคุกแล้วครับ ค่อยโล่งใจ
แต่ สังสัย ครับ  ทั้ง 5 คนไม่โดนสวมกุญแจมือเลย  ตัวยังกับตึกใบหยก  ไม่กลัวผู้ต้องหาหลบหนีกันเลยหรือไง
อ้อ  ผุ้ต้องหาเป็นชาวต่างชาิติ ไม่กล้าหลบหนี หรอกมั้ง  หนีไปก็ หลง ใน กทม. อยูดี

...ก็ยังอดเหน็บเจ้าหน้าที่ไม่ได้นะครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์