เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:17:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถตอนฝนตกหนัก..ให้ใส่แว่นกันแดด  (อ่าน 5101 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 08:06:12 PM »

แนะนำ ให้ ใช้  เคลียร์วิว มาทากระจกหน้า หลัง ครับ
ช่วยในเรื่อง ทัศนวิสัย ได้ดียิ่ง
ระดับ ความเร็ว ๖๐ ขึ้น ไม่ต้องพึ่ง ที่ปัดน้ำฝน
น้ำวิ่งขึ้นบนหลังคา เห็นทางชัดเจน
น้ำไม่ค้างบนผิวกระจก

ยืนยันตามท่านยอดครับ ทัศนวิสัยชัดกว่าใส่แว่นครับ โดยเฉพาะเวลากลางคืนชัดกว่าไม่เคลือบเยอะครับ
เดี๋ยวนี้น้ำยาเคลือบกระจกมีหลายยี่ห้อครับ ใช้ได้ผลพอๆกัน
เกือบจะไม่ต้องใช้งานที่ปัดน้ำฝนเลยครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:05:48 PM »

เวลาฟ้าสว่างแต่ฝนตก จะมีละอองฝนสะท้อนแสงเป็นเม็ดขาวลานตาครับ ทั้งที่กระเด็นขึ้นจากพื้นถนนและเกาะที่กระจก กระเด็นแถวกระจก... พอสวมแว่นกันแดดจะทำให้สีขาวๆจากแสงสะท้อนกลืนไปกับภาพรวม ทำให้มองเห็นวัตถุใหญ่ๆเช่นรถสวน หรือคนเดินข้างทางชัดกว่าเดิมครับ...

มีข้อระวังคือสวมแว่นตาดำกลางคืน มองไม่เห็นแสงสะท้อนก็จริง แต่มันจะมืดกว่าเดิมนะครับ รู้สึกว่ามองชัดเพราะไม่มีอะไรรบกวน แต่มองคนเดินข้ามถนนตัดหน้าไม่เห็น... โอ๋ย...
ได้รับ f.mail เขาว่าถ้าขับรถตอนฝนตกหนักให้ใส่แว่นกันแดด จะเห็นชัดขึ้น..จริงหรือเปล่าครับ ?
ข่าวว่าขนาดฝนตกหนักกลางคืนก็ยังชัดขึ้นหลายสิบเปอร์เซ็นต์
แต่ถ้าใส่ตอนฝนตกกลางวันจะเห็นผลชัดเจนที่สุด..

...จริงครับ แว่นกันแดดที่ใช้เลนส์ Polarized ช่วยทัศนวิสัยได้ดีมากเวลาฝนตกหนัก ถ้ายังไม่มืดเกินไปนะครับ  เยี่ยม

เห็นด้วยตามความเห็นของพี่สมชายกับพี่แก้วครับ...

เมื่อฝนตกจะมีแสงสะท้อนเข้าตาเรามาจากหลายๆระนาบ...

ดังนั้นการใช้เลนส์ที่ช่วยลดแสงที่เข้ามารบกวนจะทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้น...

ทางแก้ที่ดีที่สุดคือเลนส์โพลาไร๊ซ แต่แว่นกันแดดก็มีคุณสมบัตินี้ด้วย...

จึงใช้ได้ผลเช่นกัน แต่อาจด้อยกว่านิดหน่อยครับ... Cheesy
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:22:41 AM »

ไหว้ใช้เลนส์ Polarizedใส่ แล้วเวลาขับรถตอนขับรถตอนกลางวันแดดจ้าๆ  มันเป็นสีรุ้งๆอมม่วงนะครับ ตรงฟิลม์รถ สีรุ้งสีเพียนไปหมด เป็นทุกคันครับฟิลม์ที่ใช่ก็มี 3M ,HAnita ,Lamina หัวเราะร่าน้ำตาริน

Uploaded with ImageShack.us
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 07:29:56 AM »

ไหว้..ขอบคุณครับ..ยังไม่เคยลองเลย.. เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ทนาย หนุ่ม
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:14:27 AM »

เคยได้ยินมาเหมืนกัน
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:18:14 AM »

อยากใส่แว่น ซื้อมาหลายอันแล้ว ทั้งแพงทั้งถูก ใส่แล้วปวดหัวทุกที ปวดขมับ ใส่ไม่ได้

แสดงว่าสีเลนส์เพี้ยน....และขาแว่นบีบที่ขมับ.......

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:02:22 AM »

ไหว้ใช้เลนส์ Polarizedใส่ แล้วเวลาขับรถตอนขับรถตอนกลางวันแดดจ้าๆ  มันเป็นสีรุ้งๆอมม่วงนะครับ ตรงฟิลม์รถ สีรุ้งสีเพียนไปหมด เป็นทุกคันครับฟิลม์ที่ใช่ก็มี 3M ,HAnita ,Lamina หัวเราะร่าน้ำตาริน

...กับกระจกรถบางคัน แม้ไม่ติดฟิล์ม ก็เกิดอาการนี้ครับ เข้าใจว่าความหนาแน่นหรือการเรียงตัวของโมเลกุลของเนื้อกระจกไม่สมำ่เสมอ (ประมาณนี้) เมื่อมองผ่านเลนส์โพลาไรซ์จึงเห็นชัดเจนครับ

...น่าจะเป็นจากกระจกมากกว่าฟิล์มกรองแสงครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:38:05 AM »

ผมเคยใช้แว่นกันแดดแต่ไม่ใช่สีดำ เป็นสีชา  เคลือบปรอท ใช้งานได้ดีทั้งกลางวันกลางคืนครับ

โดยเฉพาะตอนกลางคืน เวลา รถที่สวนมา ไฟที่สูงมากก็ไม่เป็นปัญหาครับ เรายังเห็นเส้น แบ่งเลน เส้นขอบถนน ได้ชัดเจนดีครับ

ปัจจุบัน ปรอท เสื่อมสภาพ ขาหัก

ยังหาอันใหม่ทดแทนไม่ได้เลยครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:51:41 AM »

เดี๋ยวต้องทดลองดูบ้าง
ปกติผมออกปั่นจักรยาน ตีห้าครึ่ง
จะใส่เลนส์เหลือง  มองเห็นชัดมากเหมือนที่น้าวัฒน์
(แก้วเดียวจุก)ว่าไว้จริง ๆ ถ้าเป็นทริปไกล ๆ พอแดดจ้าจะเปลี่ยนเป็นเลนส์ดำ
        แต่แว่นสายตา(แฮะ ๆ ยาว)มีคลิปเลนส์สีดำ น่าจะเป็นพวกเซลล์ลูลอย
(เบามาก ๆ )เวลาขับรถมองผ่านกระจกสีมันเพี้ยน ๆ เหมือนที่คุณASTRALPOOL ว่าจริง ๆ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ทิดบุญล้อม
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 12:06:23 PM »

ผมสวมแว่นกันแดดขับรถแล้วมักจะรู้สึกง่วงนอน

เหมือนกันครับมืดแล้วง่วงนอนท่าเดียว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 02:02:06 PM »

ผมสวมแว่นกันแดดขับรถแล้วมักจะรู้สึกง่วงนอน

เหมือนกันครับมืดแล้วง่วงนอนท่าเดียว

สำหรับผมแล้วตรงกันข้ามครับ... ถ้าสว่างๆ มีแสงแยงตา... มักจะหาวหวอดๆ กลับกันถ้ามืดๆ ล่ะก็... หูตาสว่างไสว... Grin Grin Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 02:54:44 PM »

ได้รับ f.mail เขาว่าถ้าขับรถตอนฝนตกหนักให้ใส่แว่นกันแดด จะเห็นชัดขึ้น..จริงหรือเปล่าครับ ?
ข่าวว่าขนาดฝนตกหนักกลางคืนก็ยังชัดขึ้นหลายสิบเปอร์เซ็นต์
แต่ถ้าใส่ตอนฝนตกกลางวันจะเห็นผลชัดเจนที่สุด..

...จริงครับ แว่นกันแดดที่ใช้เลนส์ Polarized ช่วยทัศนวิสัยได้ดีมากเวลาฝนตกหนัก ถ้ายังไม่มืดเกินไปนะครับ  เยี่ยม

ตามนี้ครับ  ไหว้

รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 04:16:55 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ  ที่ให้ความรู้  ไหว้

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์