เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 04:57:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงความยินดีกับท่าน Skynavy อีกครั้งครับ  (อ่าน 24798 ครั้ง)
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:21:01 PM »

ผมลอกมาจากพจนานุกรม (Dictionary) ครับ สงสัยต้องโยนทิ้งเสียแล้ว

พจนานุกรมส่วนอื่นอาจถูกหมดยกเว้นส่วนนี้ซึ่งเป็นศัพท์เฉพาะครับ.....อย่าโยนทิ้งเลยครับแค่แก้ไขนิดหน่อยก็โอเคแล้วครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:22:29 PM »

ขอแสดงความยิดีด้วยคนนะครับ ( ว่าแต่ว่า พอจะมีรูปเรือให้ชมบ้างรึเปปล่าครับผม ) Smiley Smiley

จัดให้ครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:24:41 PM »

ร.ล.ปิ่นเกล้า

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:27:02 PM »

ขอบคุณน้องปิ๊กที่โพสต์แสดงความยินดีนะครับ พี่จะหาช่วงเวลาเหมาะๆเชิญพวกเรามาเยี่ยมชมเรือครับ Wink

อยากขึ้นเรือรบจัง  Grin Grin Grin แถมได้รู้จักผู้บังคับการเรืออีก  Grin Grin Grin ไม่เค้ย ไม่เคยยยยย

...พูดจริงๆ นะ ผมรอจะขึ้นมาสามสี่ปีแล้ว Grin Grin

การรอคอยของพี่กำลังจะสิ้นสุดแล้วครับ Grin Grin

ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:39:27 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับ ขอให้เรื่อพี่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:41:04 PM »

มันต่างกันน่ะครับ อังกฤษ กับ อเมริกัน

ขอถามต่อเลยนะครับไหนๆก็อยู่บนน้ำแล้ว

เขาเอาอะไรเป็นตัววัดประเภทเรือครับ Huh อย่างเช่น Frigate, Destroyer, Cruiser Huh

การกำหนดประเภทเรือรบขึ้นอยู่กับขนาดระวางขับน้ำ(นน.เรือ),ระบบอาวุธ,ระบบอำนวยการรบ และระบบตรวจจับ เช่นร.ล.ปิ่นเกล้าทางทร.สหรัฐฯต่อขึ้นมาใช้เป็นเรือพิฆาตมีหน้าที่คุ้มกันกระบวนเรือลำเลียง(คอนวอย) ก็ต้องมีระบบอาวุธที่สามารถปราบเรือดำน้ำได้คือมีตอร์ปิโด ระเบิดน้ำลึก ระบบตรวจจับคือโซนาร์
มีระบบอาวุธที่สามารถโจมตีเรือผิวน้ำได้ก็จะมีปืนใหญ่เรือขนาด3นิ้วถึงสามกระบอก
สามารถป้องกันภัยทางอากาศได้คือมีปืนกล 40มม.แท่นคู่จำนวน3แท่น สรุปว่าครบเครื่องในสมัยนั้น ดังนั้นระวางขับน้ำก็จะเป็น1,000ตันขึ้นไป(สมัยก่อน) แต่ในสมัยนี้ก็ประมาณ3,000ตันขึ้นไป (ร.ล.ปิ่นเกล้ามีระวางขับน้ำ1,200ตัน)
เรือฟริเกตเป็นเรือที่ต่อมาเพื่อใช้ในการรบ3มิติ ปัจจุบันมีระวางขับน้ำตั้งแต่1,000ตันขึ้นไปเช่นกัน มีระบบอาวุธที่สามารถทำการรบได้3มิติ แต่ไม่ได้มีมากมายถึงขนาดเรือพิฆาต ครับ
สำหรับเรือลาดตระเวนมีขนาดใหญ่ที่สุดในบรรดาที่เอ่ยมาครับ มีระบบอำนวยการรบ ระบบอาวุธที่ครบเครื่องที่สุด ทร.ชาติมหาอำนาจจะมีเรือประเภทนี้เอาไว้วิ่งไปทั่วโลก มีระวางขับน้ำเกือบหมื่นตัน

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:43:12 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับ ขอให้เรื่อพี่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณครับ.....คงหมายถึงให้ผมไปอยู่เรือที่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ก้าวหน้าขึ้นไปเรื่อยๆไช่ไหมครับ.....

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:44:49 PM »

ยินดีด้วยครับ Cheesy Grin Shocked

ขอบคุณครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:45:41 PM »

............... หลงรักยินดีด้วยครับพี่ หลงรัก....................

ขอบคุณครับ...เจอกันที่สนามอาทิตย์นี้นะครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #144 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:47:13 PM »

ขอบคุณน้องปิ๊กที่โพสต์แสดงความยินดีนะครับ พี่จะหาช่วงเวลาเหมาะๆเชิญพวกเรามาเยี่ยมชมเรือครับ Wink
ชู 2มือเลยครับ อยากเห็น Grin

ได้เห็นแน่ครับ

ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #145 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 07:58:59 PM »

ขอบคุณครับ.....คงหมายถึงให้ผมไปอยู่เรือที่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ก้าวหน้าขึ้นไปเรื่อยๆไช่ไหมครับ.....

ถูกต้องครับ แต่ถ้า รล.ปิ่นเกล้า ลำนี้โตขึ้นได้ก็ดีนะครับ พวกเราจะช่วยกันเลี้ยง คงประหยัดงบต่อเรือขนาดใหญ่ ไปได้เยอะนะครับ

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #146 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 08:14:49 PM »

ถูกต้องครับ แต่ถ้า รล.ปิ่นเกล้า ลำนี้โตขึ้นได้ก็ดีนะครับ พวกเราจะช่วยกันเลี้ยง คงประหยัดงบต่อเรือขนาดใหญ่ ไปได้เยอะนะครับ

ครับผม รับทราบครับ ขอบคุณครับ

เด็กระยอง
ผมรักทุกท่านครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

ยินดีรับใช้เพื่อนสมาชิกชาวปืนทุกท่านครับ

« ตอบ #147 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 09:47:22 PM »

พี่ให้ผมขึ้นด้วยนะครับ........
เคยขึ้นเรือ พุทธยอดฟ้า...มีเพื่อนเป็นต้นหน ชื่อ..ศศิน
แล้วก็อีกลำ..จำไม่ได้แล้วชื่ออะไร
ผู้การพงษธร..อะครับเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน
คงจะเป็นรุ่นน้องพี่ครับ...
ทหารเรือ..เวลาอยู่บนเรือรบ ...เท่ห์มากครับ
ผมชอบมากครับ
ยินดีครับพี่

มิตรภาพที่ยาวนาน คือ การให้ครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 09:55:20 PM »

ทหารเรือ..เวลาอยู่บนเรือรบ ...เท่ห์มากครับ
ผมชอบมากครับ

...เวลาอยู่บนบกผมก็ว่าเท่อยู่นาครับ  Grin Grin

...อิอิ ผมก็ลูกหลานทหารเรือเก่าเหมือนกัน  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
tonpai
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 10:36:32 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับ แถวบ้านผมเรือขึ้นมาแล่นบนบก "เรือใบครับ" เยอะจริงๆ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์