เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:50:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการยิงปืนแบบไม่กระตุกไกหรือขยุ้มไก  (อ่าน 2606 ครั้ง)
vichy
Full Member

คะแนน 35

« เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 08:59:13 AM »

ผมชอบลากไกปืนแล้วจะกระตุกในระยะสุดท้าย ทำให้ปากกระบอกทิ่มลงต่ำ เป็นเหตุให้พลาดเป้าหมายที่เล็งไว้ มีวิธีแก้ไขอย่างไร ขอความช่วยเหลือจากพี่น้องด้วยครับ โดยเฉพาะปืนแบบกิ่งอัตโนมัติ กระสุนจะกินต่ำ ขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:06:30 AM »

เกิดความกลัว ต่อ รีคอลย์หรือเปล่าครับ

ก็เพียงแต่ ลากไกมาเรื่อย ๆ จน เซียร์หลุดไปเอง
หรือเปลี่ยนการใช้ข้อนิ้ว เป็นใช้อุ้งนิ้ว
ซึ่งจะทำให้ไม่มีส่วนใดไปสัมผัสกับโครงปืนอีก
ลองสังเกตุดูครับ ว่า เวลา เราลากไกปืนแล้ว
มีส่วนใดของมือ ไปสัมผัสกับโครงปืนอีก
ก็แก้ไขที่จุดนั้นดูครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:12:27 AM »

ลิงค์ที่รูปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:15:41 AM »

...ความเห็นผม  การกระตุกไกส่วนมากเป็นเพราะหลับตา หรือเกร็งฝืน สาเหตุมาจาก 2 เรื่อง
1. กลัวเสียง
2. กลัวแรงรีคอยล์

...กลัวเสียง: ใส่เครื่องป้องกันเสียง (ที่จริงหากไม่ใส่ก็หูหนวก ปัญหาใหญ่กว่ากระตุกไกอยู่แล้ว)

...กลัวรีคอยล์: จัดท่าทางและจับปืนให้มั่นคง เหนี่ยวไกอย่างถูกวิธี (ลองอ่านกระทู้หัดยิง IPSC และที่คุณยอดกล่าวไว้ เป็นต้น) แล้วยอมให้มันเตะ ถ้าทำถูกต้องมันจะเตะอย่างสบายๆ เราครับ

...การบรรจุกระสุนดัมมี่ สลับกับกระสุนจริงในแม๊กกาซีนหรือช่องโม่ (โดยเจ้าตัวไม่ทราบว่านัดไหนคือลูกดัมมี่) จะช่วยให้เห็นอาการและรู้จุดที่จะแก้ไขได้ชัดเจนครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:59:08 AM »

ผมว่าคุณvichy ไม่น่าจะกลัวแรงรีคอยหรือกลัวเสียงปืนครับ(เพราะถ้าบอกว่ากลัวแบบที่ว่าจริงละ สมช.หลายคนก็คงอดห่วงไม่ได้) แต่อาจติดนิสัยแบบที่ว่าจริง ๆ ซื้อลูกดรายฟรายมาซ้อมครับ พยามบอกตัวเองว่าอย่ากระตุกในระยะสุดท้าย พอแช๊ะให้ดูครับว่าศูนย์ยังอยู่ที่จุดเล็งเดิมหรือเปล่าหรือว่าเผลอกระตุก ทำไปเรื่อย ๆ ครับวันละ 100-200 ครั้ง ครบ 1 อาทิตย์เข้าสนามซ้อมแล้วทำแบบเดิมที่เคยทำกับลูกดรายฯ อาจลั่นไกเปล่าซะ 1 นัด(ย้ำตัวเองว่าเดี๋ยวต้องยิงแบบนี้ ยิงจริง 1 นัด(ยิงเสร็จไม่ต้องรีบดูผลงานนะครับ ทำใจสบาย ๆ ฟอโลทรูศูนย์กับเป้าก่อน) แล้วลั่นไกเปล่า ๆ อีก 1 นัด (ทำแบบที่ยิงเมื่อตะกี้ครับจะได้รู้ว่ายิงกระตุกหรือเปล่า) แล้วเริ่มรอบใหม่ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:07:21 AM »

ยิงแห้ง เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ครับ  รับรอง หาย

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:10:44 AM »

รับรอง หาย

เอ่อ.... อะไร หาย ครับ พี่ โป่ง    แลบลิ้น

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:13:50 AM »

ผมว่าคุณvichy ไม่น่าจะกลัวแรงรีคอยหรือกลัวเสียงปืนครับ(เพราะถ้าบอกว่ากลัวแบบที่ว่าจริงละ สมช.หลายคนก็คงอดห่วงไม่ได้) แต่อาจติดนิสัยแบบที่ว่าจริง ๆ ซื้อลูกดรายฟรายมาซ้อมครับ พยามบอกตัวเองว่าอย่ากระตุกในระยะสุดท้าย พอแช๊ะให้ดูครับว่าศูนย์ยังอยู่ที่จุดเล็งเดิมหรือเปล่าหรือว่าเผลอกระตุก ทำไปเรื่อย ๆ ครับวันละ 100-200 ครั้ง ครบ 1 อาทิตย์เข้าสนามซ้อมแล้วทำแบบเดิมที่เคยทำกับลูกดรายฯ อาจลั่นไกเปล่าซะ 1 นัด(ย้ำตัวเองว่าเดี๋ยวต้องยิงแบบนี้ ยิงจริง 1 นัด(ยิงเสร็จไม่ต้องรีบดูผลงานนะครับ ทำใจสบาย ๆ ฟอโลทรูศูนย์กับเป้าก่อน) แล้วลั่นไกเปล่า ๆ อีก 1 นัด (ทำแบบที่ยิงเมื่อตะกี้ครับจะได้รู้ว่ายิงกระตุกหรือเปล่า) แล้วเริ่มรอบใหม่ครับ ไหว้

...คำว่า "กลัว..." ที่ใช้ ไม่ได้หมายถึง "ความกลัว" ทั่วๆ ไป แต่หมายถึงการคาดคะเนว่าจะมีเสียงดัง มีแรงรีคอยล์ จึงเกิดการขืน ต้านครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:34:53 AM »

ขอบคุณ สมช.ทุกท่านครับที่ให้ความรู้ จากข้อมูลที่ได้รับทราบพอจะรู้เหตุผลของตนเองบ้างแล้วครับ คือชอบขยับนิ้วก่อนยิงให้เข้าไปลึกถึงข้อนิ้ว เหมือนกลัวว่าไกจะไม่ลั่น พอมาจังหวะสุดท้ายเลยกระชากไก ต้องปรับตามวิธีที่ท่าน สมช.แนะนำมา ขอบคุณในน้ำใจอันดีของทุกท่านอีกครั้งครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:38:25 AM »

พี่โซ๊ยตี๋สอนผมว่า

ก่อนยิงให้ดารยก่อนสักหลายๆครั้ง โดยเอาปลอกกระสุนเปล่าวางไว้ที่ปลายกระบอกปืน ถ้าหล่นแปลว่าใช้ไม่ได้ ถ้าไม่หล่นก็ทำไปเรื่อยไจนชิน ปัญหาจะหายไปแล   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 10:44:43 AM »

...คำว่า "กลัว..." ที่ใช้ ไม่ได้หมายถึง "ความกลัว" ทั่วๆ ไป แต่หมายถึงการคาดคะเนว่าจะมีเสียงดัง มีแรงรีคอยล์ จึงเกิดการขืน ต้านครับ
ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:13:08 AM »

ไหว้
มันไม่ใช่ความกลัวครับ แต่เป็นสัญชาตญาณการระวังภัย พูดง่ายๆคือมันเป็นธรรมชาติของปฏิกริยาจากจิตใต้สำนึกที่เกิดขึ้นเอง แต่อาการเหล่านี้แก้ไขได้ด้วยการฝึกฝนบ่อยๆจนเกิดความคุ้นเคย หรือเคยชินครับ อันดับแรกต้องยิงครับเพราะการซ้อมยิงจริงมันจะมีอาการต่างๆของปืนแตกต่างกับการยิงแห้งโดยสิ้นเชิง แต่ที่ชัดเจนที่สุดคืออาการหลังจากกระสุนเคลื่อนที่ออกจากรังเพลิง ....ลองฝึกโดยการไม่ต้องไปคำนึงว่าปืนมันจะลั่นเมื่อไหร่ ต่อยๆเพิ่มน้ำหนักนิ้วที่เหนี่ยวไกเข้ามาหาตัวเรื่อยๆ สมาธิและสายตามองศูนย์ให้ชัด ทาบเป้าหมายให้ดี ลั่นเมื่อไหร่ช่างมัน ช้าๆทำไปเรื่อยไปเรื่อยๆ สักพัก ไม่กี่วันอาการเกร็งข้อมือต้านแรงรีคอยก็จะดีขึ้นจนหายไป

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:16:15 AM »

ไหว้
มันไม่ใช่ความกลัวครับ แต่เป็นสัญชาตญาณการระวังภัย พูดง่ายๆคือมันเป็นธรรมชาติของปฏิกริยาจากจิตใต้สำนึกที่เกิดขึ้นเอง แต่อาการเหล่านี้แก้ไขได้ด้วยการฝึกฝนบ่อยๆจนเกิดความคุ้นเคย หรือเคยชินครับ อันดับแรกต้องยิงครับเพราะการซ้อมยิงจริงมันจะมีอาการต่างๆของปืนแตกต่างกับการยิงแห้งโดยสิ้นเชิง แต่ที่ชัดเจนที่สุดคืออาการหลังจากกระสุนเคลื่อนที่ออกจากรังเพลิง ....ลองฝึกโดยการไม่ต้องไปคำนึงว่าปืนมันจะลั่นเมื่อไหร่ ต่อยๆเพิ่มน้ำหนักนิ้วที่เหนี่ยวไกเข้ามาหาตัวเรื่อยๆ สมาธิและสายตามองศูนย์ให้ชัด ทาบเป้าหมายให้ดี ลั่นเมื่อไหร่ช่างมัน ช้าๆทำไปเรื่อยไปเรื่อยๆ สักพัก ไม่กี่วันอาการเกร็งข้อมือต้านแรงรีคอยก็จะดีขึ้นจนหายไป

...ตามนั้นครับ อย่างที่บอกว่าไม่ใช่ "กลัว" ตามความหมายทั่วไป

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 11:21:00 AM »

...หรือจะว่ากลัวก็ได้นะครับ สำหรับมือใหม่มากๆ ผมว่าใช้คำนี้ได้ มือเก่าขึ้นไปอาจไม่กลัวแต่มีเกร็ง ยิหาก่งทิ้งเวลาไปนานๆ ยิงที อาการกลับมาได้ง่ายๆ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:11:33 PM »

ลองๆหาปลอกกระสุนมาวางในแนวตั้งบนสันเหนือลำกล้อง(หากมีสันให้วาง) หลังศูนย์หน้า
แล้วเหนี่ยวไกดูครับ ให้ปลอกกระสุนดุกดิกน้อยที่สุด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2
  พิมพ์