เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:27:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแก้ไข ปัญหาให้หน่อย ครับ  (อ่าน 1307 ครั้ง)
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 08:11:04 AM »

ผมเคยส่งข้อความไว้ครับว่า ผมยิงในระยะ 10 เมตรแล้วลูกมุดลงต่ำทาง พี่ แนะนำให้พาดแทนดูว่าปืนศูนย์ไม่ตรงไหม ผมลองพาดแล้ว ศูนย์ตรงไม่มีปัญหาแต่ ลองยิงเองระยะ 10 เมตร ลูกมุดต่ำพอยิงไป 7 นัดนัดที่ 7 ดันสไลด์ถอยไม่สุด แต่ผมลั่นไก ผมเห็นชัด ๆ ว่าผมกระตุกไปเพราะศูนย์หน้าตก เยอะมาก เห็น ๆ เลย เหมือนพี่ ๆ แนะนำให้คนอื่นใส่ลูกดัมมี่เลยแล้วจะรู้ว่าเรากระตุกไกไหม ผมเลยรู้ หลังจากนัดที่ 7 ผมลองไหม่เดินไก ช้า ๆ คราวนี้ ไม่มีหลุด ดำเลย อยู่ 8-9 ตลอดยิงไป 25 นัด ที่ซ้อมผมเจอปัญหา ตัวเองแล้วครับ

1. ตอนสั้นไก ผมจะรู้สึกเหมือนลั่น ๆ ไกไปให้ลูกมันออก (เหมือนผมจะกลัวเสียงปืน) เพราะที่รีบ ๆ กดไก กลัวจะจับปืนไม่อยู่ แต่พอคิดว่าลูกมันออกไปแล้วปืนถึง ดีด เลยปล่อยสบาย ๆ ให้มันลั่นไปโดยไม่รู้ตัว พอทำอย่างนั้น เข้า X เลยแต่ผมยังจับความรู้สึกนั้นไม่ได้
2. เวลาลั่นไกออกไป พอได้ยิงเสียปืนผมจะหลับตา ทำให้ศูนย์มันจะเคลื่อนไหมครับ

บางท่านบอกว่าถ้ากลัวเสียงปืนลองเอาที่อุดหูใส่ แล้ว ใส่ที่ครอบหูอีกชั้น มันจะช่วยได้ไหม และ การฝึกเพื่อให้จับความรู้สึกเดินไกราบเรียบทำได้ยังไง ครับ เพราะการ Dry ถ้าทำผิด ๆ ไม่เกิดประโยชน์ เลยครับ

รบกวนช่วยแก้ปัญหาให้ด้วยนะครับ

อันนี้ลองดูว่าปืนมีปัญหาไหม พาดแทนครับ ระยะ 7 เมตร

อันนี้ลองยิง เองระยะ 10 เมตร 25 นัดครับ

ยิงระยะ 10 เตร แบบศูนย์จับเป้าแล้วยิงเลย

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:01:05 AM »

เร่งยิง  จัดศูนย์ยังไม่เข้า แล้วรีบเหนี่ยว
จังหวะสอง ยังดึงศูนย์ไม่ได้ ก็ยิงออกไป
อาจจะเห็นศูนย์หน้า แต่ ศูนย์หลัง ไม่ได้
ทำให้ ศูนย์สูงบ้าง ต่ำบ้าง
แต่ สูงตาย ต่ำตาย  แต่ มันไม่แคบ
ยิงให้ช้า เน้น ๆ 
ถ้าการเล็ง ช่วงนี้ ดีแล้ว
ความไว มันจะมาเองครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:08:15 AM »

...อย่าหลับตาหรือกะพริบตาครับ ต้องเห็นศูนย์ปืนในเศษเสี้ยววินาทีที่ปืนลั่น รวมทั้งขณะที่ศูนย์โดดจากแรงรีคอยล์

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:39:39 AM »

ทำอย่างไร ไม่ให้หลับตาหละ ครับเวลา ที่ลั่นไก มีวิธีไหม เพราะได้ยิงเสียงตามันจะกระพริบ หรือ หลับตา เอง

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:53:28 AM »

เกร็งสายตา สู้ไปก่อนครับ

ยิงบ่อย ๆ แล้วจะชินไปเอง

มองไปมองมา อาจจะเห็นกระสุน ด้วยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:56:56 AM »

ทำอย่างไร ไม่ให้หลับตาหละ ครับเวลา ที่ลั่นไก มีวิธีไหม เพราะได้ยิงเสียงตามันจะกระพริบ หรือ หลับตา เอง

หาแว่นมาใส่ครับ  ลองหัดไปเรื่อยๆครับ  ถ้าไม่กลัวเสียงปืนก็จะไม่หลับตาครับ

ผมใช้วิธีก่อนยิงจะนั่งฟังเสียงช่องข้างๆ นั่งซักพักเพื่อให้เคยกับเสียงปืนหรือจนกว่าผมจะไม่กระพริบตาพร้อมเสียงปืนครับ

ถึงได้ยิงของตัวเอง

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 11:40:40 AM »

ที่เขาแนะนำให้ใส่ครอบหู  ผมก็ว่าดีแล้วครับ  อย่างน้อยทำให้เสียงเบาลง  และที่สำคัญไม่ทำให้หูเสียด้วยครับ  ป้องกันหูไว้ดีกว่าครับ  อะไหลไม่มีเปลี่ยนนะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 11:43:48 AM »

...เรื่องการใช้อุปกรณ์ป้องกันเสียงขณะซ้อมยิงปืนหรืออยู่ในสนามยิงปืน ต้องใส่ เลยครับ ไม่ใช่แค่ ควรใส่ ประสาทหูพังแล้วพังเลย ไม่สามารถกลับมาดีได้ครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 12:51:49 PM »

...เรื่องการใช้อุปกรณ์ป้องกันเสียงขณะซ้อมยิงปืนหรืออยู่ในสนามยิงปืน ต้องใส่ เลยครับ ไม่ใช่แค่ ควรใส่ ประสาทหูพังแล้วพังเลย ไม่สามารถกลับมาดีได้ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ โดยปกติประสาทหูคนเราจะค่อยๆเสื่อมอยู่แล้ว หากไม่ใส่ที่ลดเสียงจะทำให้ประสาทหูเสื่อมเร็วขึ้น มันไม่เห็นผลอันรวดเร็วหรอกครับ ป้องกันใว้เถอะครับ ที่อุดหูคู่ละไม่เกินร้อยเยอะแยะไปครับ
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 02:37:15 PM »

ผมใส่ ที่อุดหูอยู่แล้วครับเวลายิง แต่ ก็ยังไม่ชินเสียงปืน เลย จะให้ ครอบหู อีกชั้น ครับ มันจะช่วยให้ได้ยินเสียงปืนเบาลงเยอะไหม เพราะได้ยินเสียงแล้วจะกระพริบ ตา และ จะพยายามยิง ๆ มันออกไป เพราะกลัวเสียงมันทำให้กระตุก แต่ก็ พยายามลากไกให้ช้า ตอนนี้เข้าดำได้หมด ก็ พอใจแต่ยังไม่ที่สุด ครับ อยากได้ X เลยจะหาวิธี ที่จะลากไก เรียบ ๆ Dry ไม่ได้ผลครับถ้ายังจับจังหวะการลากไม่ได้ มันมีวิธีอื่น ๆ ไหม

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 02:45:24 PM »

ผมใส่ ที่อุดหูอยู่แล้วครับเวลายิง แต่ ก็ยังไม่ชินเสียงปืน เลย จะให้ ครอบหู อีกชั้น ครับ มันจะช่วยให้ได้ยินเสียงปืนเบาลงเยอะไหม เพราะได้ยินเสียงแล้วจะกระพริบ ตา และ จะพยายามยิง ๆ มันออกไป เพราะกลัวเสียงมันทำให้กระตุก แต่ก็ พยายามลากไกให้ช้า ตอนนี้เข้าดำได้หมด ก็ พอใจแต่ยังไม่ที่สุด ครับ อยากได้ X เลยจะหาวิธี ที่จะลากไก เรียบ ๆ Dry ไม่ได้ผลครับถ้ายังจับจังหวะการลากไม่ได้ มันมีวิธีอื่น ๆ ไหม

...ใส่ Ear Plug อยู่แล้ว สวมครอบหูทับอีกที ยิ่งดีครับ คราวนี้ได้ยินเสียงตุบๆ เอง  คิก คิก

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 02:48:34 PM »

สวัสดีครับ คุณ devilman300
    ก่อนอื่นผมขอนับถือคุณที่ยอมรับในข้อผิดพลาดของตนและพร้อมที่จะแก้ไข ผมเคยเจอคนแบบคุณมากในสนามยิงปืนแต่เขาไม่ยอมรับตัวเองอันนี้ใครก็ช่วยให้เขายิงแม่นขึ้นไม่ได้ครับ   Grin ผมออกตัวก่อนเลยนะครับว่าผมก็เคยเป็นแบบคุณและได้รับการแนะนำจากครูที่ดีจนผมและศิษย์คนอื่นๆสามารถเป็นนักกีฬาขึ้นมาได้
    ผมอยากแนะนำวิธีที่สามารถลดอาการกลัว อาการกระตุกไกที่ได้ผลและประหยัดให้นะครับ คุณรู้จักการเล่น รัสเซียนรูเล็ต มั้ยครับ คือการนำกระสุน 1นัดบรรจุเข้าในโม่ของปืนรีวอลเวอร์แล้วลั่นไก ผมไม่ใช่แนะนำให้ยิงตัวเองนะครับ  Grin Grin  แต่ผมจะแนะนำวิธีนี้ประกอบการฝึก คุณมีมั้ยครับ ปืนรีวอลเวอร์ ถ้าไม่มีแนะนำให้ยืมของคนรู้จักหรือไม่ก็หาเช่าที่สนามก็ได้ครับ  วิธีก็ทำเหมือนทุกวันนั่นแหละครับติดเป้าแล้วก็ยิง แต่ไม่ใช่ยิงๆไปโดยที่ไม่ได้อะไร ผมแนะนำให้คุณใส่ลูกซ้อมหรือลูกจริงไว้ในโม่เพียง1นัด ที่เหลือก็ใส่ปลอกกระสุนให้ครบโม่และหมุนโม่อย่าให้รู้ว่าจะลั่นนัดไหน จะยิงด้วยดับเบิ้ลหรือซิงเกิ้ลก็แล้วแต่ครับ เวลาลั่นไกนัดที่ไม่ลั่นนั่นมันจะทำให้คุณรู้ว่าคุณกระตุกไกมากแค่ไหน คุณหลับตาก่อนลั่นไกหรือไม่ แต่ละนัดที่ยิงนั่นให้คิดทุกนัดนะครับว่าอาการของคุณเป็นอย่างไร ควรจะแก้ไขแบบไหน เกร็งไปมั้ย ผ่อนไปมั้ย จับคอปืนแน่นไปมั้ยควรผ่อนแค่ไหน ลองคิดและแก้ปัญหาด้วยตัวเองครับ
    การดายฟายเป็นส่วนช่วยทำให้รู้จังหวะไก ฝึกการเดินไกที่ราบเรียบ ควรที่จะฝึกอยู่บ่อยๆ ว่างๆก็นำปืนมานั่งเล่นหรือ ทำก่อนนอนก็ได้ครับ  

สุดท้ายก็แล้วแต่คุณ devilman300 จะนำไปใช้หรือไม่ใช้ ที่พิมพ์ไปทั้งหมดเพื่อที่จะแนะนำท่านอย่างเดียวมิหวังเป็นอย่างอื่น...

ทิ้งท้าย...
                                                                 ...อย่าตั้งใจ  แต่ขอให้มั่นใจ...               (ฝึกยิงปืนไม่ใช่เรียนหนังสือ  Grin)

สวัสดีครับ  ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์