เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:20:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องของ......แมว .( เมี๊ยว เหมียว ).........  (อ่าน 1791 ครั้ง)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 08:44:28 AM »

คือผมรับแมวขาด้วนมาเลี้ยง ๑ ตัว เห็นมันจรมาสงสารมัน  ทีนี้แรกๆมันก็ฉี่  อึ  ข้างนอกบ้านดีหรอก
พอมาช่วงนี้เริ่มมา ฉี่ มา อึ ในห้องครัว  ( แบบห้องครัวเปืดโล่งนะครับที่บ้าน )   

ลองเอาน้ำมันก๊าดราดตรงนั้นเเล้ว  มันก็ยังทำเหมือนเดิม   
ขอคำแนะนำว่าจะใช้วัสดุ สิ่งของ น้ำยาอะไรราดบริเวณนั้นมันถึงจะไม่มาทำแบบนั้นอีก   ไหว้
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 09:12:03 AM »

Wink  เคยใช้น้ำส้มสายชู   แต่ก็ไม่ค่อยได้ผลหรอกครับ

Cheesy  เอาอย่างงี้ครับ  ไปซื้อกระบะทรายหรือหากาละมังเก่าแล้วซื้อทรายแมวมาใส่ไว้ให้มัน ฉี่ อึ เป็นที่เป็นทาง

Cheesy จับแมวเอาก้นมันถูๆ ที่ทรายแล้วให้มันดมกลิ่น   มันก็จะมาอึ มาฉี่ตรงนั้นครับ......ลองดู Grin

ลองดูในนี้ก็ได้ครับ----------------->http://www.yespetshop.com/index.php?mo=30&id=110625
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2010, 09:17:39 AM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 09:18:14 AM »

Wink  เคยใช้น้ำส้มสายชู   แต่ก็ไม่ค่อยได้ผลหรอกครับ

Cheesy  เอาอย่างงี้ครับ  ไปซื้อกะบะทรายหรือหากาละมังเก่าแล้วซื้อทรายแมวมาใส่ไว้ให้มัน ฉี่ อึ เป็นที่เป็นทาง

Cheesy จับแมวเอาก้นมันถูๆ ที่ทรายแล้วให้มันดมกลิ่น   มันก็จะมาอึ มาฉี่ตรงนั้นครับ......ลองดู Grin

ลองดูในนี้ก็ได้ครับ----------------->http://www.yespetshop.com/index.php?mo=30&id=110625

...อ้าว เป็นกูรูเรื่องน้องแมวด้วยนิ  คิก คิก

...อ๋อ ก็เสือกับแมว พี่ๆ น้องๆ กัน 555+  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 09:24:30 AM »

Cheesy  เอาอย่างงี้ครับ  ไปซื้อกะบะทรายหรือหากาละมังเก่าแล้วซื้อทรายแมวมาใส่ไว้ให้มัน ฉี่ อึ เป็นที่เป็นทาง

...อ้าว เป็นกูรูเรื่องน้องแมวด้วยนิ  คิก คิก

...อ๋อ ก็เสือกับแมว พี่ๆ น้องๆ กัน 555+  Grin

Grin ที่บ้านเลี้ยงแมวครับพี่.........ทีแรกเป็นแมวจรจัดหลงมา ผมก็ไปซื้ออาหารให้มันกิน  กินไป กินมา มันก็มาอาศัยอยู่บ้านผมเลย

ออกลูก  ออกหลานมา ๔  - ๕ ตัวแล้วครับ คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 11:59:03 AM »

Cheesy  เอาอย่างงี้ครับ  ไปซื้อกระบะทรายหรือหากาละมังเก่าแล้วซื้อทรายแมวมาใส่ไว้ให้มัน ฉี่ อึ เป็นที่เป็นทาง

ขอบคุณมากครับ จริงๆอยากได้น้ำยาอะไรสักอย่างมาโรย  มาราด แล้วทำให้มันไม่มาทำตรงนั้นอีก
แต่วิธีที่แนะนำก็มีประโยชน์มากครับ จะทดลองดู  ไหว้
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:52:55 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมจากพี่ Tiger Wut

ผมใช้น้ำส้มสายชู ใส่กระบอกฉีดน้ำแบบที่ใช้ฉีดเวลารีดผ้า แล้วฉีดบริเวณที่ไม่อยากให้แมวมาถ่าย
แต่ก่อนฉีดต้องทำความสะอาดบริเวณนั้นให้สะอาดก่อนครับ เรียกว่าให้กลิ่นเดิมหายไปให้หมด

ถ้าจะมีกระบะทราย ให้แมวมาถ่ายอย่างเป็นกิจจลักษณะ
นำทิชชูมาซับฉี่แมว แล้วนำไปวางในกระบะ
ส่วนใหญ่แมวจะรู้ แล้วมาใช้ห้องน้ำเองครับ

ส่วนตัวผมแนะนำให้ลงทุนซื้อทรายแมวครับ
ถูกสุขลักษณะ ไม่เลอะเทอะ สามารถเก็บได้ทุกวัน
แมวสุขภาพดี คนก็สุขภาพดี

กระบะใส่ทราย ถ้าไม่อยากลงทุนมาก ก็ซื้อกะละมังพลาสติกเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 16 นิ้ว

ทรายควรใช้ทรายสำหรับแมว ไม่ควรใช้ทรายก่อสร้าง เพราะไม่เก็บกลิ่น

ทั้งกะละมัง และ ทรายแมว สามารถหาซื้อได้จากห้างโลตัส บิ๊กซีฯลฯ

จะให้ครบสูตร ควรนำแมวไปถ่ายพยาธิ ทำวัคซีน และทำหมันด้วยครับ
เกิดวันนึงหลงรักมันแล้วมันเจ็บป่วยไปด้วยโรคที่สามารถป้องกันได้ จะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ
การทำหมัน ลดการติดโรคเช่นโรคเอดส์แมว และลดการเพิ่มประชากรของแมวจรจัด ยกเว้นว่าคุณ ManStopper อยากได้ลูกแมวน้อยๆ มาเลี้ยงเพิ่มก็อีกเรื่องนึงนะครับ 

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:53:21 PM »

ที่บ้านเลี้ยงแมวครับพี่.........ทีแรกเป็นแมวจรจัดหลงมา ผมก็ไปซื้ออาหารให้มันกิน  กินไป กินมา มันก็มาอาศัยอยู่บ้านผมเลย ออกลูก  ออกหลานมา ๔  - ๕ ตัวแล้วครับ
 ค่าทำหมันถาวร สพ.คิดตัวละ 350.- แต่ที่คลินิคปศุสัตว์ของเทศบาลบริการฟรีครับ
Tiger wut
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 06:09:48 PM »

ที่บ้านเลี้ยงแมวครับพี่.........ทีแรกเป็นแมวจรจัดหลงมา ผมก็ไปซื้ออาหารให้มันกิน  กินไป กินมา มันก็มาอาศัยอยู่บ้านผมเลย ออกลูก  ออกหลานมา ๔  - ๕ ตัวแล้วครับ
 ค่าทำหมันถาวร สพ.คิดตัวละ 350.- แต่ที่คลินิคปศุสัตว์ของเทศบาลบริการฟรีครับ

ไหว้  ขอบคุณครับ........ตัวแรกผมทำหมันคลินิกเอกชนโดนไป  ๖๐๐ บาท

เยี่ยม  อีกตัวฉีดยาคุมไว้ ใกล้ที่จะต้องไปฉีดแล้วครับ

Cheesy    ขอเรียนถามว่าคลินิคปศุสัตว์ของเทศบาลนครนนทบุรี อยู่ตรงไหนครับ?  หรือ สพ.ที่ว่าย่อมาจากสถานที่ใดครับ? ขอบคุณครับ ไหว้

cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 11:41:41 PM »

ไปทำที่คลีนิคดีกว่าครับ
ราคาโดยทั่วไป
แมวตัวเมีย 1,000 +-บ้างตามแต่คุณหมอ
ตัวผู้ 600 +-ตามแต่คุณหมอเช่นกันครับ

ปศุสัตว์ ส่วนใหญ่จะถนัดสัตว์ใหญ่มากกว่าครับ
ไม่ถนัดสัตว์เล็ก เช่นหมา แมว
เคยมีเคสทำหมันแมว หมา ฟรี โดยปศุสัตว์ แล้วปรากฏว่าติดเชื้อตายไปหลายตัวครับ

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:57:40 PM »

ต่อจากทุกท่านครับผมมีอยู่สี่ตัวแม่หนึ่งลูกสามครับ ตอนนี้หมันถาวรหมดแล้ว ตัวผู่ไม่ได้ทำเลยหายจ้อยไม่รู้ติดสาวที่ไหน แมวถ่ายที่เดิมเลิกยากครับ ต้องล้างให้สะอาดอย่างหลายท่านว่า แล้วหาอะไรทับที่ตรงนั้นไว้ก่อน ทาที่ให้แล้วก็เอาอึเก่าไปใส่ไว้ ซักพักก็จะจำได้ครับ แต่แมวผมนิสัยดีครับ ไปอึที่บ้านคนอื่น คิก คิก

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:57:59 PM »

ปกติก็ล้างถูด้วยผงซักฟองก็น่าจะพอแล้ว  ถ้าทำความสะอาดไม่หมด(กลิ่น) แมวก็จะมาใช้บริการอีก  ลองเอาหนังสือพิมพ์มาปิดๆไว้สักแผ่นสองแผ่น  ถ้าแมวมาก็จะฉี่ ถ่ายบนกระดาษ  จากนั้นก็ย้ายกระดาษไปกะบะทรายสำหรับแมว  ทรายแมวจะทำให้อึแมวเป็นก้อนสะดวกตอนเก็บเอาไปทิ้ง กลิ่นไม่โชยรบกวนชาวบ้าน

ถ้าสอนไม่จำก็คงต้องเล่นไม้โหดครับ หนังยาง ปืนบีบี ฯลฯ  แต่ทำแล้ว แมวจะระแวงเราตลอดไป

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: [1]
  พิมพ์