เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:11:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานวิจัย  (อ่าน 5002 ครั้ง)
pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 08:52:50 PM »

จากประสบการณ์ทำ Post Graduate Dissertation มา 2 ฉบับ

คิดไม่ออdครับว่าในสาขาวิชา "บริหาร/จัดการ" นี้จะทำหัวข้อนี้อย่างไร? ประเด็นวิเคราะห์คืออะไร? สมมติฐานคืออะไีร?

การจัดการของธุรกิจร้านปืน "เท่าที่ผมทราบ" ดูเหมือนเป็นธุรกิจครอบครัว การบริหารจัดการก็ถูกจำกัดโดยกฎหมาย ระเบียบ ธรรมเนียมปฏิบัติ หยุมหยิม วุ่นวาย รวมทั้งการคอรัปชั่นซะจนไม่เหลืออะไรให้พัฒนาทางวิชาการจัดการแล้ว ยกเว้นวิชามารนอกระบบ นอกจากนี้ยังไม่มีพลวัตรที่สอดคล้องกันเรื่องอุปสงค์/อุปทาน

ส่วนตัวนะครับคิดว่าเรื่องอะไรที่เกี่ยวกับ "ธุรกิจอาวุธปืน" การทำวิจัยบริหารธุรกิจ/การจัดการ และขออนุญาตเสนอความเห็นว่าเรื่อง "ผู้บริโภคกับอาวุธปืน" ยิ่งไม่เกี่ยวกับวิชาดังกล่าวไปใหญ่

เห็นด้วยครับ  Smiley 

อาจารย์เคยบอกว่าถ้าจะทำวิจัยให้ยึดหลัก " มองในสิ่งที่ทุกคนมอง  คิดในสิ่งที่ยังไม่มีใครคิด  ทำในสิ่งที่ยังไม่มีใครทำ "  ได้ดูหัวข้อวิจัยของคุณ dum_8928 ผมว่ามันไม่ตรงกับสาขาวิชาที่เรียนครับ  ถ้าจะทำเองเพราะชอบก็น่าสนใจดี  แต่ถ้าจะทำเพื่อเป็นขั้นตอนสุดท้ายของหลักสูตรมหาบัณฑิต  เปลี่ยนหัวข้อใหม่เถอะครับ  Grin

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 09:59:29 AM »

ผมเรียนคณะ บริหารธุรกิจ สาขาการจัดการ โครงการ MMM บางนา
 ที่สนใจทำ เพราะสนใจและติดตาม อวป มานาน ตั้งแต่เล่มละ 25 บาทเห็นปํญหาและความอยุติธรรมของผู้มีอำนาจในสังคมกับคนรักปืนอย่างเราก็เลยจะลองทำดู เผื่อว่าจะดีขึ้นบ้าง
 1อาจารย์ให้ส่งหัวเรื่องก่อน 23/10/48
 2ส่งเค้าโครงเรื่องตามที่อาจารย์เลือก 27/11/48
 3ส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ 7/5/49
 ปัญหา หัวเรื่องที่เหมาะสมเบื้องต้นก่อนส่งอาจารย์ที่ปรึกษา
 ข้อมูลที่จะทำรายงาน ( ท่านอาจารย์สุพินท์ Drเทียนชัย หรือท่านผู้รู้อื่นๆน่าจะช่วยได้ )
 หัวเรื่องเหมาะกับสภาพแวดล้อมและเหตุการณ์ในปัจจุบัน ที่น่าจะทำ
 รายการนี้เป็นงานกฐินล้วนๆครับพี่ๆทั้งหลาย Cool

จากระยะเวลาแล้วน่าจะเป็นวิชา Independent Study ใช่ไหมครับ ไม่น่าจะเป็นหัวข้อวิทยานิพนธ์
ขอบเขตของ 2 อย่างนี้ไม่เหมือนกันแม้จะเป็นการทำวิจัยเหมือนกัน เนื่องจากข้อจำกัดของเวลา จากประสบการณ์ในการคุมทั้ง IS และวิทยานิพนธ์ ขั้นแรกต้องดูปัญหาให้ชัดเจนก่อน จากนั้นจึงจะกำหนดวัตถุประสงค์ และสิ่งที่คาดหวังจากการวิจัย ว่าจะนำไปใช้ประโยชน์อย่างไร มีระเบียบวิธีวิจัย (Methedology) อย่างไร กรรมการผู้พิจารณาหัวข้อเราก็จะดูจากความชัดเจนของปัญหา วิธีการถุกต้อง ตรงกับวัตถุประสงค์ นักศึกษาเข้าใจในพื้นฐานปัญหาเพียงพอ สามารถเข้าถึงข้อมูลที่จะนำมาใช้ทำวิจัย เช่นทำงานในสาขานั้น
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 10:05:45 AM »

...เว็บบอร์ดนี้เป็นที่พึ่งได้หลายอย่างจริงๆ ขอแสดงความนับถือครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
dum_8928
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 01:02:58 PM »

ข้าน้อย !ขอน้อมรับทุกคำแนะนำครับ
  หลังจากที่ได้คำแนะนำก็เลยฟันธงได้ว่าควรจะไปทำในเรื่องที่เกี่ยวกับธุรกิจที่ตัวเองทำอยู่
  เป็นเรื่องเกี่ยวกับโทรศัพท์พื้นฐานครับจะได้เอื้อประโยชน์ธุรกิจได้บ้างส่วนเรื่องของชาวคนรักปืน อย่างเราไว้โอกาสเหมาะๆดีกว่า   
                ขอบคุณทุกท่านครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 01:05:18 PM »

ยังไงก็มาคุยเรื่องปืนกันบ่อยๆ นะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 01:17:04 PM »

ยังไงก็มาคุยเรื่องปืนกันบ่อยๆ นะครับ

คริ คริ......คุยเรื่องปืนกะท่าน จนท. ต้อง...คอแข็ง....หน่อยนะครับ....

เอื๊อก!!!!!  ม่ายมาววววว.....ง่ะ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 01:59:39 PM »

ข้าน้อย !ขอน้อมรับทุกคำแนะนำครับ
 หลังจากที่ได้คำแนะนำก็เลยฟันธงได้ว่าควรจะไปทำในเรื่องที่เกี่ยวกับธุรกิจที่ตัวเองทำอยู่
 เป็นเรื่องเกี่ยวกับโทรศัพท์พื้นฐานครับจะได้เอื้อประโยชน์ธุรกิจได้บ้างส่วนเรื่องของชาวคนรักปืน อย่างเราไว้โอกาสเหมาะๆดีกว่า
 ขอบคุณทุกท่านครับ

อ้าว....แล้วกลับมาทำต่อด้วยนะ  เยาะเย้ย
Glockism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 04:56:52 PM »

ผมเสนอหัวข้อที่คิดว่าจะเกิดปรธโชย์กับคนชอบปืน ดังนี้ครับ

...เปรียบเทียบการก่ออาชญากรรมโดยอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายกับอาววุธปืนเถื่อน...

สมมติฐานในการวิจัยคือ  มีการใช้อาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายในการก่ออาชญากรรมมากกว่าการใช้อาวุธปืนเถื่อน

(ผลมันจะออกมาตรงข้ามแหงๆ..ผมแอบสืบมาแล้ว   แล้วจะได้เอาผลวิจัยนี้ตีแผ่นำเสนอทางบ้านเมือง จะได้หูตาสว่างกันเสียที)

นอกจากนั้นคุณอาจจะเสริมเรื่องขนาดกระสุน/ชนิดของปืน อะไรพวกนี้เข้าไปด้วย ก็จะสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ   

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 07:46:58 PM »

เพิ่งเปิดมาอ่าน... มันส์แฮะ...

หากท่านใดอยากเล่นเรื่อง Strategic Planning... โดยเฉพาะจับแนว Five Force Model ของ Michel E. Porter แล้วละก้อ...

รับเป็นที่ปรึกษา... ฮา
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:49:33 PM »

ผมเสนอหัวข้อที่คิดว่าจะเกิดปรธโชย์กับคนชอบปืน ดังนี้ครับ

...เปรียบเทียบการก่ออาชญากรรมโดยอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายกับอาววุธปืนเถื่อน...

สมมติฐานในการวิจัยคือ มีการใช้อาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายในการก่ออาชญากรรมมากกว่าการใช้อาวุธปืนเถื่อน

(ผลมันจะออกมาตรงข้ามแหงๆ..ผมแอบสืบมาแล้ว แล้วจะได้เอาผลวิจัยนี้ตีแผ่นำเสนอทางบ้านเมือง จะได้หูตาสว่างกันเสียที)

นอกจากนั้นคุณอาจจะเสริมเรื่องขนาดกระสุน/ชนิดของปืน อะไรพวกนี้เข้าไปด้วย ก็จะสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ

อิ อิ น่าทำครับเรื่องนี้ ลอกวิธีของนาย John Lott มาใช้ได้ทั้งกระบิเลย แต่การหาข้อมูลในเมืองไทยคงยากกว่า..............

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:55:52 PM »

ผมจะต่อโทเศรษฐศาสตร์เกษตรของมก.ครับควรจะทำวิจัยเรื่องอะไรดีครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์