เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 05:49:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคราว MAZDA แล้ว  (อ่าน 8256 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:16:19 AM »

ผมเองเลือกใช้รถยี่ห้อที่ศูนย์เลี้ยงข้าวเลี้ยงไอติมเลี้ยงน้ำ พนักงานยิ้มแย้มสวยงาม โทรมาถามสารทุกข์สุขดิบ ครับ อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจ ฮ่า ฮ่า

ยั่วให้ทายยี่ห้อรถเล่น   Tongue

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:06:06 PM »

...สมัยหนุ่มๆ เคยมีมาสด้าคันเล็ก เครื่อง 1.2 ลิตร ใช้เล่นๆ อยู่พักนึงครับ Cheesy
มาสด้า แฟมิเลีย เครื่องพันสอง ใช่ไหมครับ
ผมเคยรับมอบมาจากพ่อ และขับตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ
ของผมเป็นแบบคูเป 2 ประตู ของพี่ Coda เป็นแบบสองหรือสี่ประตูครับ?
รถรุ่นนี้เบรคไม่มีหม้อลม ล้อหน้าล้อหลังเป็นดรัมเบรกเหมือนกันทั้งสี่ล้อ
ผมรักรถคันนี้นะครับ เพราะเป็นคันแรกในชีวิตที่ได้ขับแบบเป็นเจ้าของ
แต่ตอนหลังก็ต้องขายเพราะอะไหล่เริ่มหายากขึ้นทุกที
โดนชนไฟท้ายแตก ยังต้องหาอะไหล่มือสองอยู่นานมาก

...ที่ผมเคยใช้เป็นมาสด้า 323 รุ่นแรก หุ่นกลมๆ ป้อมๆ ครับ  แต่ที่ใช้ประจำสมัยเรียนคือโตโยต้าโคโรลล่า กับโตโยต้ารุ่นที่โตขึ้นมาหน่อย (จำชื่อรุ่นไม่ได้ซะแล้ว)  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:07:06 PM »

ผมเองเลือกใช้รถยี่ห้อที่ศูนย์เลี้ยงข้าวเลี้ยงไอติมเลี้ยงน้ำ พนักงานยิ้มแย้มสวยงาม โทรมาถามสารทุกข์สุขดิบ ครับ อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจ ฮ่า ฮ่า

...บริการเจ๊า้ะแจ๊ะหลังการขาย  Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:28:32 PM »

อิ อิ เพื่อนผมเป็นผู้หญิงเขาก็ให้หนุ่มๆ โทรมาครับ

แบบนี้ไม่ทราบว่าทางบริษัทรับประกันหัวแตกจากพ่อลูกค้าด้วยรึเปล่า?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:36:35 PM »

จะรอดูครับ ว่าแต่ Bull pup ? ศัพท์นี้ผมไม่รู้ว่าคืออะไรครับ

"Bull Pup"  หมายถึง ปืนที่มีซองแม็กกาซีน อยู่หลัง ไกครับ อย่าง SA-80 ของ อังกฤษ หรือ FAMAS (ฟามาส) ของ ฝรั่งเศษ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2005, 08:38:28 PM โดย M686 » บันทึกการเข้า
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:40:11 PM »

ทุกอย่างเกิดการผิดพลาดได้  แต่ถ้าพลาดแล้วจะหาทางออก  หรือแก้ไขสถานการณ์นั้นให้ดีที่สุดอย่างไร  อย่างรายนี้ก็ต้องยอมรับการตัดสินใจของบริษัท  พลาดก็พลาด  ไม่เห็นเป็นไร   อาจจะทำให้วิกฤตเป็นโอกาสก็ได้

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:44:53 PM »

มันละเบิดมั้ยน่ากลัวจัง
สุรกิจ_รักในหลวง
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:56:58 PM »

ขออนุญาติครับ ล่าสุดท่านเจ้าของรถ(ซึ่งเป็นคุณหมอ)บอกว่าไม่ได้รับการเปลี่ยนรถให้ครับ
ทางบริษัทจะออกเงินชดใช้ค่าซ่อมให้ครับทำให้ตกลงกันไม่ได้ เดี๋ยววันอังคารท่านมาขึ้นเวรแล้วจะสอบถามและแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

รักผืนดินไทย
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:35:07 PM »

มาสด้าเป็นรถญี่ปุ่นที่ดียี่ห้อนึงเลยครับ มีความทนทาน แต่ไม่มีชื่อเสียงด้านประหยัดน้ำมันสักเท่าไหร่ Cheesy เมื่อก่อนเพื่อนใช้323ก็ได้อาศัยนั่งบ่อยๆ ช่วงที่ออกแลนติสนี่ก็อยากได้สุดๆ ตอนนั้นเก้าแสนกว่าๆ ซื้อหวยทุกงวดเลยช่วงนั้นกะว่าถูกหวยละก็ซื้อแน่.....ปรากฎว่าถูก...กิน...ก็เลยใช้โฟล์คเต่าของพ่อแทน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตอนนี้ก็สนใจทริบิวท์ แต่ไม่ซื้อหวยแล้ว เก็บเงินเป็นค่านมลูกดีกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:42:11 PM »

จะรอดูครับ ว่าแต่ Bull pup ? ศัพท์นี้ผมไม่รู้ว่าคืออะไรครับ

"Bull Pup"  หมายถึง ปืนที่มีซองแม็กกาซีน อยู่หลัง ไกครับ อย่าง SA-80 ของ อังกฤษ หรือ FAMAS (ฟามาส) ของ ฝรั่งเศษ

ขอบคุณครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:45:16 PM »

ทุกอย่างเกิดการผิดพลาดได้ แต่ถ้าพลาดแล้วจะหาทางออก หรือแก้ไขสถานการณ์นั้นให้ดีที่สุดอย่างไร อย่างรายนี้ก็ต้องยอมรับการตัดสินใจของบริษัท พลาดก็พลาด ไม่เห็นเป็นไร อาจจะทำให้วิกฤตเป็นโอกาสก็ได้

อ่านคุณแจ็คโพสท์แล้ว  ทำไมคิดถึงคนนามสกุลแม็คอินทอชก็ไม่รู้

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:04:51 AM »

มันละเบิดมั้ยน่ากลัวจัง

...ขออนุญาต "ระเบิด" ครับ  Smiley

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:12:06 AM »

...ข่าวล่าสุดทาง sms จาก Nation บอกว่า Toyota เรียกคืนรถปี 43-45 ทั่วโลก ปัญหาสวิทช์ไฟหน้า เมืองไทยโดน 17,000 คัน ตกใจ

รถนายสมชายก็เข้าข่ายครับ ยังนึกอยู่ว่าหากมา จม. มา... จะไปเปลี่ยนไหมครับ ใช้มาเกือบสี่ปีแล้ว ไม่อยากไปเปลี่ยนอะไหล่ที่ยังไม่เสียครับ... ประสบการณ์บอกว่าเข้าศูนย์ทีไร ซ่อมเรื่องที่หนึ่ง แต่เจอช่างทำเรื่องที่สองเสียเกือบทุกที ยกเว้นการบำรุงรักษาตามระยะครับ...

Altis Lot แรกจะมี ABS ติดมาทุกคันทั้งรุ่น "J" และ "E" บางคันเป็น ABS กับดรัมเบรคหลังเสียด้วย ซึ่ง Feeling ดีกว่า Disk ครับ... พอรุ่นหลังจาก 17,000 คันที่ว่าเนี่ย... จะมี ABS+AirBag เฉพาะรุ่น "E"... นายสมชายเข้าบางศูนย์ท่ไม่รู้ฯ ชอบกล่าวหาว่านายสมชายไปติด ABS เอง... ฮา... พาลจะหาเรื่องว่าไปทำอะไรที่นอกเหนือการรับประกันอยู่เรื่อย... ฮา

ประสบการณ์นายสมชายเจอสุดห่วยเรื่องบริการกับมิตซู... ใช้ Lancer Champ อยู่สิบกว่าปี... วิ่งหาศูนย์บริการที่ไม่ทำรถเราเสียอยู่เกือบห้าปี จนกระทั่งพบสัจจธรรมว่าให้ไปถามอู่ที่แท๊กซี่เขาซ่อมกันครับ... เลิกเข้าศูนย์เลย...

มีรถที่น่าสนใจมาคุยให้ฟังด้วยครับ... Optra ของเมียนายสมชาย ใช้มาได้ปีกว่าๆ แล้ว... เกาะถนนได้ดีจริงตามที่โฆษณา แต่ไม่เงียบเหมือนที่โฆษณาเหมือนกัน(ตอนนี้ในโฆษณาเลยเลิกเน้นเรื่องเงียบไปแล้ว)... ช่วงล่างแข็ง+สะเทือนกว่า Altis รู้สึกได้ชัดครับ... เกาะถนนได้แบบไม่เซแซ่ดๆบนทางลอยฟ้าจากบางนาไปชลบุรี ที่ขึ้นชื่อเรื่องลมตีข้าง... บริการหลังการขายไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ครับ เพราะยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ซื้อมาก็เข้าศูนย์ตามระยะได้ปีกว่าแล้ว...

และ Traction Control ของ Optra ทำงานได้ผลครับ... เวลาวิ่งขึ้นเนินบนถนนกรวด หากเป็น Altis เคยล้อตะกุยฟรี แต่ Optra เครื่องหน่วงวูบ... เคยเข้าโค้งรัชดาตัดกับวิภาวดีฯ เร่งในโค้งล้อหน้าโดนคราบน้ำมันเครื่อง นายสมชายไม่รู้ตัวหรอกครับ มารู้ตัวตอน ABS ลั่นแกรกๆๆ เครื่องหน่วงวูบแบบเสียจังหวะเร่ง... นึกว่าน้ำมันไม่ดี แต่แฟนนั่งมาด้วยบอกว่ามีคราบน้ำมันที่ถนน เลยถึงบางอ้อครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2005, 12:13:45 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:17:16 AM »

...Optra ฟังดูน่าใช้ครับ  :Smiley

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:49:58 AM »

...Optra ฟังดูน่าใช้ครับ  :Smiley

Grin ออปตร้า...

ออฟ คุณตร้า...

off tra...

หนักหน่อยนะคับ...  เยาะเย้ย
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์