เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:25:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลนส์เก่า AF NIKKOR ใข้กับกล้องดิจิตอลรุ่นใหม่ได้ไหมครับ  (อ่าน 16123 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 09:38:07 PM »

...ไปยิงเคาะสนิมแล้วครับ สนิมยังไม่หมดแต่ได้ความอยากกลับมา  Grin
ลุงแก้วไปไม่ชวนอีกแล้ว....ว่าจะไปช่วยเผากระสุน อิอิอิ

...ชวนแล้วจะไปเร้อ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 12:59:58 PM »

...ชวนแล้วจะไปเร้อ  Smiley

ถ้าแค่ค่ายเสนีย์ไปได้อยู่คร๊าบบบบบบบบบบ....แฮ่ๆๆ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 07:50:46 PM »

...ยินดีกับคุณธำรงด้วยครับ ผมว่าการถ่ายภาพเป็นความสุขอย่างยิ่ง  เยี่ยม

ยินดีกับกล้องใหม่ของพี่ธำรงด้วยครับ... เยี่ยม

ผมกำลังคลำคู่มือเจ้าD90 โดยยังใช้เลนส์ NIKKOR 35-70 ตัวเดิม
คงต้องศึกษาเรื่องการปรับแต่ง และเทคนิคการใช้งานอีกมากครับ

ลองถ่ายฝูงนกปากห่างที่สวนสนามบนฟ้า .... สียังเพี้ยนๆ 

ลงจอดแล้ว ...ตามไปดู
เข้าใกล้ฝูงนกมากไม่ได้ .... เกรงใจ .... เป็นการรบกวนตัวแบบเกินไป ...... เลนส์ 70 ทำได้แค่นี้

จากภาพเดิม 12 ล้านพิกเซล ลองCorpภาพนกบินที่มุมขวาออกมาครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 08:24:50 PM »

สี ออกสว่าง จนจืด ไปเลยครับ

ดีจังครับ ยังมีฝูงนก ใหญ่ ๆ  บรรยากาศท้องทุ่ง

สงบ ร่มเย็น......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 08:42:46 PM »

ดีจังครับ ยังมีฝูงนก ใหญ่ ๆ  บรรยากาศท้องทุ่ง

ครับ...ผมเพิ่งมาตามอ่านคู่มือ ว่าสามารถปรับWhite balance ได้หลายแบบ รวมถึงการทำPreset แบบ manual ด้วย
ผมดันตั้งเป็นAUTO ก็ได้ผลอย่างที่เห็น  Embarrassed

กำลังอยู่ในช่วงไต่ Learning curve ครับ  Cheesy ช่วยแนะนำมือใหม่ด้วยก็แล้วกัน

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:31:32 PM »

เดี๋ยวนี้ เรียกได้ว่า แทบไม่ต้องพึ่ง ฟิลเตอร์สี เลยครับ
ปรับWhite balance เอา โทนสีร้อน หรือเย็น
เห็นผลได้ทันที  หรือ Preset   K ได้อีกต่างหากครับ พี่ ธำรง
บางตัว  ยังแสดงผล ให้เราเลือกได้อีกต่างหาก ในการถ่ายครั้งเดียว
หรือ ใช้ BKT คร่อม  เลือกเฉดสี ได้อีก
มันให้อะไร ๆ หลายอย่าง แต่ความเป็นตัวตน จะเสียไปด้วยครับ
เพราะกล้องคิดทำให้หมด ( ฮา )

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:36:35 PM »

พี่ ธำรง  เล่น สไลด์  มาก่อน

มุมมอง มากกว่า อยู่แล้วครับ...

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:17:37 PM »

ขอบคุณคุณyodครับ
เทคโนโลยีใหม่ๆในการถ่ายภาพน่าสนุกครับ
ผมคงตามไม่ทันแล้ว หาเวลาศึกษา ลองเล่นได้น้อย คงได้แต่เรื่องพื้นๆแล้วแหละครับ

คุณyodพูดถึงสไลด์ จุดประเด็นคำถามในใจผมในเชิงเปรียบเทียบ ภาพสไลด์กับภาพดิจิทอลว่า
ตัวMonitorแบบไหน ละเอียด สีถูกต้อง และเหมาะกับการดูภาพถ่ายครับ

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 11:12:19 PM »

มาปรับหน้าจอให้เที่ยงกันดีกว่า 

หรือใช้ตัว Spyder  มา คาลิเบท ครับ

เรื่องของ มอนิเตอร์ ผมว่า มันแตกต่างกันไปครับ  พี่ ธำรง

ดูจากภาพหลังกล้อง  โอเคนะ  พอโหลดลงคอม งัยสีเปลี๋ยนไป๋ ก็เป็นได้ครับ

ยิ่งพอเรา ลดขนาดไฟล์ สีก็ดร๊อปลงครับ  รายละเอียดก็หายไปแยะอยู่

ก็เลยต้อง USM กันอีก  สำหรับคนที่กังวล  แต่ผม ขี้เกียจทำครับ

ไฟล์ดิบ แค่ไหนแค่นั้น พอ

มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ   ยังต้องมาเสียเวลาแต่งภาพอีก  ไม่ไหวครับ

มอนิเตอร์ จอแก้ว จอ LCD ก็ให้ผลแตกกันครับ  ความคม คอนทรานต์  มันพูดยากนะครับ

ด้วยแต่ละบุคคล ชอบไม่เหมือนกันครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 11:20:14 PM »

โอ้ววว..... เยี่ยม ขอบคุณครับคุณyod  Grin
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:37:13 AM »

หรือใช้ตัว Spyder  มา คาลิเบท ครับ

เรื่องของ มอนิเตอร์ ผมว่า มันแตกต่างกันไปครับ  พี่ ธำรง

ดูจากภาพหลังกล้อง  โอเคนะ  พอโหลดลงคอม งัยสีเปลี๋ยนไป๋ ก็เป็นได้ครับ

ยิ่งพอเรา ลดขนาดไฟล์ สีก็ดร๊อปลงครับ  รายละเอียดก็หายไปแยะอยู่

ก็เลยต้อง USM กันอีก  สำหรับคนที่กังวล  แต่ผม ขี้เกียจทำครับ

ไฟล์ดิบ แค่ไหนแค่นั้น พอ

มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ   ยังต้องมาเสียเวลาแต่งภาพอีก  ไม่ไหวครับ

มอนิเตอร์ จอแก้ว จอ LCD ก็ให้ผลแตกกันครับ  ความคม คอนทรานต์  มันพูดยากนะครับ

ด้วยแต่ละบุคคล ชอบไม่เหมือนกันครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ อิอิ หาคนขี้เกียจ เป็นเพื่อน ร่วมขบวนการ คนขี้เกียจ แต่งภาพ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 08:51:34 AM »

ผมลองปรับโหมดสีเป็น Vivid
ถ่ายทิวทัศน์แสงตอนเย็น.......
โฟกัสเลนส์ 38mm ISO200 F8 Speed 1/125

โหมด Vivid เหมือนกัน ถ่ายรูปปืนอาศัยแสงดาวน์ไลท์จากเพดาน
โฟกัสเลนส์ 38mm ISO800 F3.3 Speed 1/8

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 09:00:01 AM »

เหมือนถ่ายฟิลม์เลยครับ...

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 09:40:21 AM »

เพิ่งจะเห็นกระทู้ครับ

ยินดีกับD90ครับ ไหว้ ชนกลุ่มน้อย Grin

ของผมD80ครับพี่ 3ปี ถ่ายไป 5,xxx ภาพ Grin

S76C+,C++
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:18:50 PM »

ยินดีด้วยครับ พี่ธำรง D90 กล้อง คุณภาพเกินราคา  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ผมใช้กล้องเก่าๆ D700  เศร้า เศร้า เศร้า

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์