เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:26:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Panasonic GF1 จิ๋วแจ๋วสบายใจ  (อ่าน 10703 ครั้ง)
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 08:32:07 AM »

อีกซักนิดนะครับ Grin

ติดตามชมที่เหลือได้ที่นี่นะครับผม มีอีกจำนวนนึง http://allevent.multiply.com/photos/album/24/24

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 08:34:40 AM »

...ภาพคมชัด ใสปิ๊งครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 12:51:27 PM »

..สีดูเป็นธรรมชาติในทุกสภาวะ..สวยมากครับ.. เยี่ยม เยี่ยม

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:09:00 AM »

มาอีกแล้วครับ วันนี้เอาภาพที่พา GF1 ไปไหว้พระใหญ่ วัดม่วง จังหวัดอ่างทองมาครับ

นอกจากพระใหญ่แล้วยังมีนรกจำลองให้เดิมชมอีกด้วย

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:11:17 AM »

ชมพระใหญ่ต่อกันอีกหน่อยครับ  ขอบคุณที่ติดตามชมครับผม Grin

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 11:03:11 PM »

Panasonic GF1 ภาพสวยมากเลยครับ เยี่ยม

Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:50:13 AM »

ไม่ธรรมดานะเนี่ย...... หายใจรดต้นคอ DSLR เลยนะ แถม เบากว่าหลายช่วงตัวเลย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:55:55 AM »

ไม่ธรรมดานะเนี่ย...... หายใจรดต้นคอ DSLR เลยนะ แถม เบากว่าหลายช่วงตัวเลย  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ซักตัวครับท่าน 69 เอาไว้เทียบกับนาโน ^_^

Panasonic GF1 ภาพสวยมากเลยครับ เยี่ยม

ผมเลิกพกกล้องตัวใหญ่ไปเลยครับ (ยกเว้นเวลาทำงาน)

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 06:00:23 AM »

ผมไปคุยกับเซลที่ร้านกล้อง  เขาบอกว่าเรื่องภาพน่ะไม่แพ้ DSLR แน่ แต่ที่มือโปรยังใช้ Canon Nikon ตัวใหญ่ๆ หนักๆ เพราะ
1. ทนกว่า  มือโปรต้องกดให้มากไว้ก่อน  แต่ละงานถ่ายเป็นร้อยเป็นพันภาพ  พวก "เกือบดี" ใช้ไม่ได้ครับ  อาจจะมีใช้ได้แค่ภาพสองภาพ
2. มันดูขลังกว่า  ถ้าเอา GF1 ไปรับงาน  ลูกค้าเกิดความไม่มั่นใจแต่แรก  จะพาลทำให้ภาพดีๆ กลายเป็น "เกือบดี" ไปก็ได้
3. เรียกค่าจ้างได้สูงกว่าเพราะมีหลักฐานการลงทุนด้านอุปกรณ์แพงๆ    ถ้าใช้กล้องราคาประหยัด  ก็จะได้ค่าจ้างแบบประหยัดๆ เหมือนกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 12:03:00 PM »

ผมไปคุยกับเซลที่ร้านกล้อง  เขาบอกว่าเรื่องภาพน่ะไม่แพ้ DSLR แน่ แต่ที่มือโปรยังใช้ Canon Nikon ตัวใหญ่ๆ หนักๆ เพราะ
1. ทนกว่า  มือโปรต้องกดให้มากไว้ก่อน  แต่ละงานถ่ายเป็นร้อยเป็นพันภาพ  พวก "เกือบดี" ใช้ไม่ได้ครับ  อาจจะมีใช้ได้แค่ภาพสองภาพ
2. มันดูขลังกว่า  ถ้าเอา GF1 ไปรับงาน  ลูกค้าเกิดความไม่มั่นใจแต่แรก  จะพาลทำให้ภาพดีๆ กลายเป็น "เกือบดี" ไปก็ได้
3. เรียกค่าจ้างได้สูงกว่าเพราะมีหลักฐานการลงทุนด้านอุปกรณ์แพงๆ    ถ้าใช้กล้องราคาประหยัด  ก็จะได้ค่าจ้างแบบประหยัดๆ เหมือนกัน

เห็นด้วยทุกข้อเลยครับอาจารย์ ผมเคยเอา GF1 ห้อยไปด้วยเวลาถ่ายงาน ลูกค้าถามทั้นที่ว่าอ่าวเอาตัวเล็กถ่ายเหรอ เลยต้องรีบงัดกล้องตัวใหญ่ที่สะพายไหล่ขึ้นมาให้ดู แล้วบอกเค้าว่าตัวนี้พกมาถ่ายเล่นๆ

ข้อด้อยของ GF1 อึกอย่างนึงคือถ่ายในที่แสงน้อยครับ ยังเป็นรองกล้องตัวใหญ่ๆอยู่หลายขุม(มากๆ) โอกาศได้ภาพดียาก แต่นั่นแหละครับใช้เวลาไปเที่ยวไม่ซีเรียสอยู่แล้ว  แต่เวลาแสงดีๆ ผมว่าไฟล์เดิมๆเอาเฉพาะเรื่องสีนะครับ สดใสสวยงาม กว่าใช้ 5D MK2 ถ่ายซะอีก  แต่เรื่องไดมามิกเร้น เรื่องความเนียนของไฟล์ ต้องยกให้ 5D mk2 เค้าไปครับ Cheesy

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 06:39:03 AM »

...Panasonic GF-1 รุ่นนี้น่าสนใจมากครับ เมื่อวันศุกร์ผมลองไปจับๆ ดูที่ร้าน AV... แถวโรบินสันบางรัก ลองไปลองมาหลงรักเลยครับ ไม่ทราบว่าพี่สตางค์มีร้านขายกล้องแนะนำมั้ยครับ...  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 12:36:02 PM »

...Panasonic GF-1 รุ่นนี้น่าสนใจมากครับ เมื่อวันศุกร์ผมลองไปจับๆ ดูที่ร้าน AV... แถวโรบินสันบางรัก ลองไปลองมาหลงรักเลยครับ ไม่ทราบว่าพี่สตางค์มีร้านขายกล้องแนะนำมั้ยครับ...  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ช่วงนึงที่พาเวอร์บายเอามาลดราคาลงเยอะพอสมควรครับ แต่ไม่แน่ใจว่าโปรโมชั่นหมดไปรึยัง แต่ว่าที่ร้าน AV ราคาก็โอเคแล้วครับถ้าสะดวกซื้อที่นั่นได้เลยไม่โดนฟันแน่ Grin

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 01:20:58 AM »

ช่วงนึงที่พาเวอร์บายเอามาลดราคาลงเยอะพอสมควรครับ แต่ไม่แน่ใจว่าโปรโมชั่นหมดไปรึยัง แต่ว่าที่ร้าน AV ราคาก็โอเคแล้วครับถ้าสะดวกซื้อที่นั่นได้เลยไม่โดนฟันแน่ Grin

...เห็นบางท่านบอกว่าที่ The One ก็ยังให้โปรฯ เดียวกันกับ Powerbuy ใช่มั้ยครับ (อ้างจาก http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=157499) แต่ไม่รู้ว่าร้านจะเปิดได้เมื่อไหร่น่ะครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:55:35 PM »

สวยสดดีครับ   รู้สึก SONY ขยับตัวแล้วครับ  เรียกกล้อง Mirrorless 
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 05:09:41 PM »

...ในที่สุดผมก็ได้มาเป็นสมาชิก Panasonic GF-1 เต็มตัวแล้วครับ ตอนนี้เลยเดือดร้อนต้องหาอุปกรณ์เพิ่มเติม ผมคงฝากเพื่อนชาวญี่ปุ่นเอา 45-200 มาใช้และถ้าพอมีตังค์เหลือคงต้องเอา Flash มาด้วยครับ...  Grin Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์