เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:44:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามความเป็นมาขององค์พระสยามเทวาธิราชครับ  (อ่าน 1545 ครั้ง)
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:11:15 AM »

Smileyคือเมื่อวานผมดูข่าวกับพ่อเรืองภาคใต้ผู้ก่อการร้ายวางระเบิดรางรถไฟ ตกใจขบวนยุทธโธปกรณ์( หัวเราะร่าน้ำตารินเขียนถูกไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)
เเต่ระเบิดทำงานช้าหรือมีอะไรมาดลใจคนกดก็เเล้วเเต่ เยาะเย้ยทำให้ขบวนรถปลอดภัย เยาะเย้ยคุณพ่อก็พูดขึ้นว่า"นี้ละพระสยามเทวาธิราชคุมครอง" ตกใจผมเลยนึกสงสัยที่มาขององค์พระท่านครับ หลงรักอีกอย่างได้ยินคนพูดก่อนปิดพิธีหลายครั้งเเล้วครับ หลงรัก
    Grinขอให้สิ่งศักดิ์ในสากลโลก เเละพระสยามเทวาธิราชทรงคุ้มครองพี่น้องชาวไทยทุกคนด้วยเทิน หลงรัก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:31:18 AM »

Cheesyนี่ครับ

พระสยามเทวาธิราชเป็นเทพยดาศักดิ์สิทธิที่อภิบาลปกปักรักษาประเทศไทยลักษณะเป็นเทวรูป หล่อด้วยทองคำสูง ๘ นิ้ว ประทับยืนทรงเครื่องกษัตริยาธิราช พระหัตถ์ขวาทรงถือพระขรราค์ พระหัตถ์ ซ้ายยกขึ้น ดรรชนีจีบเสมอพระอุระองค์พระสยามเทวาธิราชประดิษฐานอยู่ในเรือนแก้วทำด้วยไม้จันทร์ แบบวิมานเก๋งจีน มีคำจารึกเป็นภาษจีนที่ผนังเบื้องหลัง แปลความว่า "ที่สถิตย์แห่งพระสยามเทวาธิราช" เรือนแก้วเก๋งจีนนี้ประดิษฐานอยู่ในมุขกลางของพระวิมานไม้แกะสลักปิดทอง ด้านหน้าองค์พระสยาม เทวาธิราชตั้งรูปพระสุรัสสวดี หรือพระพราหมีเทพเจ้าแห่งการดนตรี และขับร้องมุขตะวันออกของ พระวิมาน ตั้งรูปพระอิศวรและพระอุมา มุขตะวันตกของพระวิมาน  ตั้งรูปพระนารายณ์ทรงครุฑ พระวิมานไม้แกะสลักปิดทองสามมุขนี้ตั้งอยู่เหนือลับแลพระทวารเทวราชมเหศวร์ตอนกลางพระที่นั่ง ไพศาล ทักษิณ ในพระบรมมหาราชวัง 
               ตำนานการสร้างพระสยามเทวาธิราช ม.จ. พูนพิศมัย ดิศกุล พระธิดาสมเด็จเจ้าพระยา ดำรงราชานุภาพทรงเล่าและทรงประทานเอกสารเกี่ยวกับ พระสยาม เทวาธิราชว่า พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๔ ทรงโปรดการศึกษาเรื่องประวัติศาสตร์ และทรงดำริว่าตั้งแต่ไทยได้ตั้งราชธานีสุโขทัยมาจนบัดนี้ ประเทศชาติ ไทยเผชิญกับวิกฤตจนต้องสูญเสียเอกราชไป สองครั้ง แต่ก็ได้กอบกู้เอกราชกลับมาได้ และในต้นยุคกรุงรัตนโกสินทร์ประเทศมหาอำนาจ ทางตะวันตกก็เริ่มเข้ามาคุกคามประเทศไทยมากขึ้น หลังจากที่อังกฤษได้ยึดพม่าสำเร็จ ในสมัยรัชกาลที่สาม ก็ได้ส่งกับตันเฮนรี่เบอร์เนย์เข้ามาทำสัญญา การค้ากับไทย และครั้งสุดท้ายก็ส่งเซอร์เจมส์ บรุ๊ค เข้ามาอีก รวมแล้วสี่ครั้งด้วยกัน ซึ่งประเทศไทยเราก็ได้โอนอ่อนผ่อนตามมาโดยตลอดแต่ก็ยังไม่เป็น ที่พึงพอใจกับทางประเทศอังกฤษซึ่งต้องการผลประโยชน์จากไทยมาก กว่าที่เราเสนอให้ จึงมีการเตรียมการที่จะใช้กำลังกับประเทศไทย ดังจะเห็นจากรายงานของเซอร์เจมส์ บรู๊ค ทูตคนสุดท้ายของอังกฤษในรัชกาลที่สาม ความว่า "พระเจ้าแผ่นดิน กำลังเสด็จอยู่บนแท่น สวรรคตและพระองค์ใหม่ที่กำลังจะเสวยราชย์ก็มีหวังที่จะพูดกันไ ด้เรียบร้อย ฉะนั้นจึงขอให้รอการใช้กำลังบังคับเอาไว้ก่อน " จากรายงานที่เซอร์เจมส์ บรู๊คเขียนไว้ชัดอย่างนี้แสดงให้เห็นว่าประเทศอังกฤษได้ตระเตรียมที่จะใช้กำลังกับไทยอยู่ก่อนแล้วบังเอิญมีการสวรรคต และมีการผลัด เปลี่ยนแผ่นดิน พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชดำหริว่า เมืองไทยนี้มีเหตุการณ์ร้ายๆ จะต้องเสียอิสรภาพมาหลายต่อหลายครั้งแต่ก็มีเหตุการณ์ ์ที่ทำให้ประเทศไทยรอดพ้นภัยมาเสมอ คงจะมีเทพยดาองค์ไดองค์หนึ่งที่คอยพิทักษ์ปกปักรักษา ประเทศเราอยู่เป็นแม่นมั่นจึงเห็นว่าน่าจะมีเทวรูปเทพองค์ นั้นไว้สักการระบูชา จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้จัดทำและนำมาประดิษฐานไว้ ณ.พระที่นั่ง ทรงธรรมของพุทธมณเฑียร ในพระอภิเนาว์นิเวศน์ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวถวายเครื่องสังเวยเป็นราช สักการะเป็นประจำวัน เครื่องสังเวยที่ถวายเป็นประจำนั้น จะถวายเฉพาะวันอังคาร และวันเสาร์ก่อนเวลาเพล โดยจะมีพนักงานฝ่ายพระราชฐานชั้นใน เป็นผู้เชิญเครื่องตั้งสังเวยบูชา เครื่องสังเวยประกอบด้วย ข้าวสุกหนึ่งถ้วยเชิง หมูนึ่งหนึ่งชิ้น พร้อมด้วยน้ำพริกเผา ปลานึ่งหนึ่งชิ้นพร้อมด้วยน้ำจิ้ม ขนมต้มแดงและขนมต้มขาว กล้วยน้ำว้า มะพร้าวอ่อนหนึ่งผล ผลไม้ตามฤดูกาลสองอย่าง และน้ำสะอาดอีกหนึ่งถ้วยต่อมาในสมัย พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชดำหริว่า พระอภฺเนาว์นิเวศน์พระพุทธมณเฑียร และพระที่นั่งทรงธรรม ที่ได้สร้างขึ้นเมื่อสมัยพระ บรมชนกนารถ ซึ่งเป็นโครงสร้างเสาไม้ หุ้มปูนได้ชำรุดทรุดโทรม ลงมาก ยากที่จะบูรณะ ให้คงสภาพเดิมไว้ได้ จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้รื้อลงทั้งหมด และอัญเชิญพระสยามเทวาธิราชไปประดิษฐานไว้ ณ.พระวิมานทองสามมุขเหนือลับแลบังพระทวาร เทวราชมเหศวร์ ในพระที่นั่งไพศาลทักษิณ ตราบจนถึงทุกวันนี้
              พระราชพิธีบวงสรวงใหญ่ พระสยามเทวาธิราช ตามประเพณีกำหนดไว้ในวันที่ ขึ้นหนึ่งต่ำ เดือนห้า อันเป็นวันขึ้นปีใหม่ตามจันทรคติแบบโบราณ ในรัชกาลปัจจุบัน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ให้พระบาทสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี หรือพระราชวงศ์ชั้นผู้ใหญ่เสด็จแทนพระองค์มาทรงสังเวยพระสยามเทวาธิราช และมีละครในจากกรมศิลปากรรำถวาย จึงเสด็จกลับ 

Cheesyที่มาครับ http://www.50000up.org/thava.asp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2005, 11:32:58 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:59:24 AM »

ขอบคุณครับ

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:42:34 PM »

ละเอียดเลยครับ  Grin Grin Grin ขอบคุณมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:49:46 PM »

ตาวัฒน์เก่งจริงๆ

INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 01:11:15 PM »

Shocked Shocked Shocked

Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 02:26:03 PM »

ขอบคุณครับ Grin

We can either find the way or make one.
saming
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 02:38:19 PM »

ท่าน ThaiLoei 

" เทอญ "  เขียนแบบนี้ครับ..อิ อิ

( สวมรอยพี่ coda หน่อย )

ขอบคุณพี่ Watt กับข้อมูลครับ

คารวะ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 02:40:39 PM »

...ในห้องทำงาน บนหลังตู้เหนือศีรษะผม มีภาพพระสยามเทวาธิราชตั้งบูชาเกือบ 30 ปีแล้วครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 04:33:47 PM »

ขอบคุณมากครับ ละเอียดดีจริงๆ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 04:49:59 PM »

ขอบคุณครับจะไว้สอนคนรุ่นต่อ ๆ ไป

คนหลังเขา
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 05:06:46 PM »

ขอบคุณครับกับข้อมูล
ขอเสริมครับ   
ที่ด้านหลังเหรียญเฟื้องทองแดงสมัยของ พระบรม ร.5 สักขนาดเท่าเหรียญ 50 สตางค์ปัจจุบัน   ที่เห็นเป็นองค์ประทับนั่งแท่นนั้นก็ใช่ พระสยามเทวา ครับ แต่ก่อนผมนึกว่า เป็นประติมากรรม อะไรสักอย่างออกไปทางยุโรป บังเอิญไปอ่านเจอในหนังสือเล่มนึงเข้าก็เลยถึงบางอ้อ คนที่เคารพศรัทธานำมาห้อยบูชากัน เขาบอกว่าเป็น สิริมงคล เยี่ยม
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 06:01:17 PM »

ขอบคุณมากครับ
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 06:08:36 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงอีกครั้งครับ....เทอญ...เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ....เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ....เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ....เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ...เทอญ....เทอญ....เทอญ....จะไม่เขียนผิดอีกเเล้วคราบ

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 06:12:36 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ พี่วุฒิ Grin Grin Grin

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์