เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:24:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วีซ่าพาสปอร์ตขาดทำไงดีครับ  (อ่าน 7476 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 01:24:39 AM »

ขอสอบถามผู้ที่พอจะรู้หน่อยครับว่า พอดีผมมีคนรู้จักกันเป็นคนสัญชาติลาวแกเข้าออกเมืองไทยโดยใช้พาสปอร์ตซึ่งเข้ามาแต่ละครั้งก็จะมีกำหนด1เดือนทีนี้ปัญหามันเกิดล่ะครับ คือว่าเขาขาดต่อมาประมาณ1ปีแต่ยังอยู่ที่เมืองไทยซึ่งเขาก็มีญาติๆอาศัยอยู่ที่เมืองไทย แต่ตอนนี้เขาอยากจะกลับไปเยี่ยมบ้านเขาที่ฝั่งลาว จะต้องทำยังไงครับ ถ้าเกิดกลับไปแบบถูกกฎหมายก็จะต้องเสียค่าปรับวึ่งเท่าที่ผมทราบมาจะต้องเสียวันละ500 ซึ่งถ้าเสียตามนั้นจริงเขาคงไม่มีปัญญาจ่ายแน่ๆ กับมีคนรู้จักกันเขาทำงานเป็น ต.ม.  บอกว่ามีระบบเหมาจ่ายหรืออะไรทำนองนั้นซึ่งจะต้องเสียประมาณไม่เกิน20000บาทแล้วก็ประทับตราเข้าออกได้แบบปรกติ มีจริงหรือไม่ครับถ้ามีจริงเราต้องทำอย่างไร ติดต่อที่หน่วยงานไหนบ้างครับช่วยแนะนำทีครับ อ้อ.....กับอีกวิธีนึงครับอันนี้ผมคิดเองเดาเองครับไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือไม่ครับคือให้แกหนีกับไปโดยที่ไม่ต้องผ่านด่านแล้วไปแจ้งทำพาสปอร์ตใหม่ที่โน่นแล้วก็เข้าออกได้ตามปรกติ แบบนี้เข้าท่ากว่าหรือไม่อย่างไรครับจะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 07:47:26 AM »

ด้วยความเคารพ  เข้าตามตรอก ออกตามประตู
ปัญหาเกิดจากความไม่เอาใจใส่ ก็สมควรต้องเสียค่าปรับตามที่กฏหมายกำหนด
การแนะนำอาจจะใช้เป็นข้อหลีกเลี่ยงคนต่างด้าวเข้าประเทศของเรา
ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อประเทศชาติเราครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:20:21 AM »

ขอสอบถามผู้ที่พอจะรู้หน่อยครับว่า พอดีผมมีคนรู้จักกันเป็นคนสัญชาติลาวแกเข้าออกเมืองไทยโดยใช้พาสปอร์ตซึ่งเข้ามาแต่ละครั้งก็จะมีกำหนด1เดือนทีนี้ปัญหามันเกิดล่ะครับ คือว่าเขาขาดต่อมาประมาณ1ปีแต่ยังอยู่ที่เมืองไทยซึ่งเขาก็มีญาติๆอาศัยอยู่ที่เมืองไทย แต่ตอนนี้เขาอยากจะกลับไปเยี่ยมบ้านเขาที่ฝั่งลาว จะต้องทำยังไงครับ ถ้าเกิดกลับไปแบบถูกกฎหมายก็จะต้องเสียค่าปรับวึ่งเท่าที่ผมทราบมาจะต้องเสียวันละ500 ซึ่งถ้าเสียตามนั้นจริงเขาคงไม่มีปัญญาจ่ายแน่ๆ กับมีคนรู้จักกันเขาทำงานเป็น ต.ม.  บอกว่ามีระบบเหมาจ่ายหรืออะไรทำนองนั้นซึ่งจะต้องเสียประมาณไม่เกิน20000บาทแล้วก็ประทับตราเข้าออกได้แบบปรกติ มีจริงหรือไม่ครับถ้ามีจริงเราต้องทำอย่างไร ติดต่อที่หน่วยงานไหนบ้างครับช่วยแนะนำทีครับ อ้อ.....กับอีกวิธีนึงครับอันนี้ผมคิดเองเดาเองครับไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือไม่ครับคือให้แกหนีกับไปโดยที่ไม่ต้องผ่านด่านแล้วไปแจ้งทำพาสปอร์ตใหม่ที่โน่นแล้วก็เข้าออกได้ตามปรกติ แบบนี้เข้าท่ากว่าหรือไม่อย่างไรครับจะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะ ไหว้

อ่านแล้วไม่สบายใจเลยครับ คนหลบหนีเข้าเมืองแบบนี้มีแยะ เกิดอะไรขึ้นมาก็ตามตัวกันไม่ได้... ระบบงานของทางราชการทุกอย่างใช้การไม่ได้กับคนกลุ่มนี้หมด แต่ใช้ประโยชน์จากภาษีอากรของคนไทยนะครับ ไปทำอะไรให้มันถูกต้องจะดีกว่า หากโดนปรับก็ต้องโดน หากมีคนไทยที่เห็นว่าคนนี้ยังมีประโยชน์อยู่ในประเทศไทย ก็น่าจะออกค่าปรับให้...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:51:52 AM »

วีซ่าพาสปอร์ตขาดทำไงดีครับ

ถามครับ วีซ่าขาด หรือพาสปอร์ตขาดครับ  Huh

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:57:42 AM »

เพื่อนผมเป็นคนไทยแท้ๆ ไปตรวจงวดงานการก่อสร้างฝั่งปอยเปต ขาออกทำพาสปอร์ตถูกต้องเรียบร้อย ขากลับเดินเพลินลืมให้ฝั่งนู้นแสตมป์ออก มาถึงฝั่งไทย ท่านตม.ทำ

โวยวายต้องจับตัวส่งฟ้องศาลเปรียบเทียบปรับ เผอิญ ตม.ระดับหัวหน้าเดินผ่านมาพอดี ท่านก็ว่าลูกน้องก็ให้เขาเดินกลับไปแสตมป์ใหม่ก็หมดเรื่องไม่เห็นต้องยุ่งยาก พอถึงตอนนี้

ตม.ลูกน้องก็หน้าเสีย นี่จึงอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่คนไทยเบื่อระบบราชการ แต่พ่อแม่ผมท่านก็รับราชการนะครับ ยิ้มีเลศนัย

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:59:11 AM »

ติดต่อสถานทูตลาว ประจำประเทศไทยเลยครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:06:38 AM »

ติดต่อสถานทูตลาว ประจำประเทศไทยเลยครับ

...ใช่เลยครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:58:46 AM »

หนังสือเดินทางหมดอายุ............ติดต่อสถานทูตลาวครัับ..ถ้าเขาถือสัญชาติลาว
วีซ่าหมดอายุ.....ติดต่อที่สำนักงานตรวจคนเข้าเมืองได้ทุกแห่ง...ซึ่งที่นั่นจะให้คำแนะนำว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง..เช่น...ค่าปรับ..ส่งตัวกลับ..เป็นต้น

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:53:50 AM »

ค่าปรับอยู่เกินอายุวิซ่า 500 บ/วัน  หรือมากที่สุด 20000 บ. แต่ถ้าหนีออกไปแล้วทำเข้ามาใหม่  ถ้าตม. เช็คเจอว่าเคยมีข้อมูลว่าเข้าแล้วไม่มีวันออก  เขาอาจจะให้เสียค่าปรับแล้วให้เข้า  หรือไม่ให้เข้าก็ได้นะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:08:44 PM »

ค่าปรับอยู่เกินอายุวิซ่า 500 บ/วัน  หรือมากที่สุด 20000 บ. แต่ถ้าหนีออกไปแล้วทำเข้ามาใหม่  ถ้าตม. เช็คเจอว่าเคยมีข้อมูลว่าเข้าแล้วไม่มีวันออก  เขาอาจจะให้เสียค่าปรับแล้วให้เข้า  หรือไม่ให้เข้าก็ได้นะครับ

โอกาสเช็คเจอ 99.99%ครับ ถึงแม้ไปเปลี่ยนชื่อ - สกุล

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:19:47 PM »

อ่านแล้วไม่สบายใจเลยครับ คนหลบหนีเข้าเมืองแบบนี้มีแยะ เกิดอะไรขึ้นมาก็ตามตัวกันไม่ได้... ระบบงานของทางราชการทุกอย่างใช้การไม่ได้กับคนกลุ่มนี้หมด แต่ใช้ประโยชน์จากภาษีอากรของคนไทยนะครับ ไปทำอะไรให้มันถูกต้องจะดีกว่า หากโดนปรับก็ต้องโดน หากมีคนไทยที่เห็นว่าคนนี้ยังมีประโยชน์อยู่ในประเทศไทย ก็น่าจะออกค่าปรับให้...

เอ่อ.....ไม่ใช่อย่างนั้นครับไอ้เรื่องค่าปรับนั่นเขาก้อยากจ่ายครับเพียงแต่ว่าถ้าขาดมาเป็นปีโดนทีเป็นแสนๆเขาก็ไม่ไหวแต่ถ้าจ่ายแค่ไม่เกิน20000เขาก็จะยอมจ่ายให้น่ะครับเขาถึงได้มาปรึกษากับผม แต่เผอิญผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้จึงมาขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆในเว็บนี้ล่ะครับ อ้อ....อีกอย่างครับเขาก็ไม่ได้คิดจะหลบหนีเข้าเมืองนะครับเขาเคยเรียนอยู่ฝั่งไทยตอนเด็กๆแล้วก่อนหน้าที่จะมารู้จักกับพวกผมเขาก็เข้าออกระหว่างประเทศบ่อยๆบ้านที่ไทยก็มีญาติพี่น้องที่มาตั้งรกรากทางนี้ก็พอมี เพียงแต่ด้วยความที่เขายังอายุยังน้อยมั้งครับเพิ่งจะ20เองเลยไม่คิดว่าเหตุการ์ณมันจะยุ่งยากขนาดนี้   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:31:52 PM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:23:11 PM »

วีซ่าพาสปอร์ตขาดทำไงดีครับ

ถามครับ วีซ่าขาด หรือพาสปอร์ตขาดครับ  Huh
คือผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าอะไรครับ เขาใช้แต่พาสปอร์ตเดินทางเข้าออกระหว่างไทย-ลาว แต่พาสปอร์ตเขายังไม่หมดอายุอย่างนี้แสดงว่ายังไม่ขาดใช่หรือไม่ครับ Huh

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 04:04:20 PM »

พาสปอร์ตคือหนังสือเดินทาง
วีซ่าคือใบอนุญาตให้เข้าประเทศใดประเทศหนึ่งครับ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 05:16:47 PM »

พาสปอร์ตคือหนังสือเดินทาง
วีซ่าคือใบอนุญาตให้เข้าประเทศใดประเทศหนึ่งครับ
แล้วอย่างนี้ผมควรจะเรียกว่าวีซ่าขาดหรือพาสปอร์ตขาดดีล่ะครับเพราะหนังสือเดินทางเขายังไม่หมดอายุแต่เวลาที่เขาอยู่เมืองไทยหมดแล้วควรจะเรียกว่าอะไรครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 07:16:56 PM »

วีซ่าหมดอายุครับ 

หน้า: [1] 2
  พิมพ์