เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:18:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: xxxxx ช่วยด้วย ... โอนเงินผิดบัญชี xxxx  (อ่าน 5707 ครั้ง)
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 12:04:52 PM »

ขอบคุณลุงปูครับ   ไหว้  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 12:21:51 PM »

...ขอบคุณครับ  คุณปู สรุปว่าใครบอกว่าโอนเงินผิดบัญชี มาเข้าบัญชีเรา ให้เฉยไว้ เฉยไว้ รอการติดต่ออย่างเป็นทางการจากธนาคารเท่านั้น เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:19:51 PM »

อ้างว่าลูกค้าโอนเงินผิด มาที่บัญชีเรา

ศุกร์ที่ 28 มี นา มีคนโทรเข้ามาบอกว่าเป็นพนักงานแบงค์กรุงเทพฯ บอกว่ามีลูกค้าโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีเราผิด บอกเลขบัญชีทุกอย่างถูกหมด แล้วก็บอกให้โอนเงินกลับด้วย เพราะว่าลูกค้าคนนั้น เดือดร้อนมาก เราก็บอกว่าขอไปเช็คก่อน

พอวันเสาร์เราไปกดตังค์ก็พบว่ามีเงินเข้ามาบัญชีเราผิดตามจำนวนที่เค้าบอกจริงๆ ก็เลยโอนคืนไปให้... ก็ไม่คิดว่ามีอะไร เพราะมันก็ไม่ใช่เงินเราจริง....
จนมาวันนี้ได้รับใบ แจ้งหนี้ CITIBANK มี ยอด Call for cash ให้ผ่อนจ่ายรายเดือน ก็เลยโทรไปเช็คที่ call center เค้าบอกว่าเราโทรไปขอเบิกเงินสดเข้าบัญชีเราเอง เมื่อวันที่ 25 มีนา เราก็บอกว่าไม่ได้ทำ.. . อย่างนี้ก็โดนหลอกแล้วซิ พนักงาน call c enter ก็ได้แต่บอกให้ไปแจ้งความ ซึ่งก็ยังดีที่เราเก็บ slip ที่เราโอน เงินไว้นะ......

จะรบกวนผู้รู้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรต่อดี จะไปแจ้งความที่ไหน แล้วตำรวจจะช่วยเราได้ไหม เพราะจำนวนเงินนั้นก็หลายหมื่นเลยค่ะ
จากคุณ : jupjib - [ 19 เม .ย. 51 14:36:15 ]

วิธีแก้ไข
หากเจอแบบนี้ ไม่ต้องทำรายการโอนครับ ถึงจะมีการโอนเข้ามาผิดจริง
ทางนาคารสามารถทำรายการแก้ไขได้เองอยู่แล้ว การทำรายการโอนเงิน
เท่ากับเราเป็นผู้สั่งโอน การแก้ไขจะทำได้ลำบากขึ้น

หรือหากเป็นการโอนจาก ATM หรือ CDM ให้ขอหลักฐานเป็นหนังสือออก โดยธนาคารมาให้เราก่อน ( ตัวจริงนะครับ)
แล้ว เช็คข้อมูลกับธนาคารต้นทางก่อนจนแน่ใจ
อีก 4-5 วันค่อยโอนก้อไม่เสียหาย เพราะไม่ได้มีเจตนาโกง ฟ้องมาก้อชนะแน่นอน

ถ้า เป็นการทำรายการ โอนผิด ธนาคารแค่แจ้งลูกค้าปลายทาง แล้วจัดการเองได้เลยแน่นอน

นี่เป็นวิธีหลอกลวงแบบใหม่ เพื่อนๆ โปรดระวัง แจ้งเตือนกันให้ทั่ว
คนส่วนใหญ่ในสังคมเป็นคนดี...อยากคืนเงินคนที่เดือดร้อนแน่อยู่แล้ว ดังนั้นมีโอกาสตกหลุมนี้ได้ไม่ยากเลย
เจ้าของบัญชีที่รับโอนกลับคงเป็นคนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรนัก
ถูกจ้างให้เปิดบัญชีี พร้อมบัตร ATM ได้ เงิน 200-300 บาทก็เอาแล้ว
คนโกงก็กด ATM เชิดไปแล้วหลายหมื่น

ข้อควรระวังเรื่องนี้
1. ถ้าโอนผิดจริง แบงก์สาขาจะสามารถจัดการได้เองเลย เราไม่ต้องทำอะไรครับ
2. เบอร์โทรเข้ามา ถ้าแปลกๆ แบบไม่แสดงเบอร์ หรือ เป็นแบบโทรจาก internet ให้ระวังไว้ก่อนเลยครับ
3. ใบแจ้งหนี้บัตรเครดิต ควรทำลายอย่าให้เหลือเห็นข้อมูลต่างๆ เช่น วงเงินสิ นเชื่อ หรือ
เลขบัญชีธนาคารที่ตัดอัตโนมัติ

จาก fwd mail ครับ  อาจเป็นประโยชน์สำหรับหลายท่าน ..... ขอบคุณครับ   ไหว้

ขอบคุณคุณศิรินดา ครับ เอ๊ย ขอบคุณคุณลุงปูมากครับกับข้อมูลดีๆ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:06:55 AM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมามีโทรฯเข้ามาจากหมายเลข 0681067484

ผมกดรับ เป็นเสียงผู้หญิง(ระบบตอบรับ)แจ้งว่าตอนนี้ท่านมียอดค้างชำระของบัตรฯ(ธนาคารหนึ่ง)

เกินกำหนดระยะเวลาชำระแล้ว ระบบจะทำการตัดยอดจากบัญชีท่าน หรือกด0 ติดต่อกับเจ้าหน้าที่

ผมกดเสียงให้แฟนฟังด้วย นั่งมองหน้ากันก็ผมไม่มีบัตรของธนาคารนี้นี่หว่า

โทรมาหลอกแน่ๆเลยกดวางสายไป

ระวังกันด้วยนะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 12:09:29 AM โดย gUnbOy - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:00:43 AM »

ขอบคุณครับท่านปู   แล้วมีอีกอย่างครับที่โทรมาบ่อยมาก  ก็คือให้ทำประกันชีวิตกับซื้อแพ็คเกตโรงแรม  โทรมาจะให้ทำอยู่นั้นแหละ

logo maker" border="0
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:10:06 AM »

ขอบคุณคร้าบน้าปู  ไหว้ Grin

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:48:46 AM »

เรื่องของลุงปูเป็นเรื่องจริงที่เล่ากันมาครับ มีอีกเรื่องหนึ่งเรื่องโอนเงินผิดบัญชีเหมือนกันครับ

พอดีแฟนผมทำงานอยู่ธนาคาร เล่าให้ฟังว่ามีการโอนเงินผิดบัญชีเข้าบัญชีลูกค้า เช่นนาย ก เมื่อนาย ก รู้ว่ามีเงินโอนเข้ามาบัญชี โดยไม่ทราบว่าเป็นเงินของใคร ไม่สอบถาม ไม่ติดตาม แต่รีบถอนเอาไปใช้ส่วนตัว ธนาคารขอเงินคืนแล้วธนาคารฟ้องนาย ก ในเรื่องลาภมิควรได้ครับ ให้นาย ก ชดใช้ครับ เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นแล้วครับ

เพราะฉะนั้นถ้าเกิดมีเงินโอนเข้ามาที่ไม่ใช่เงินเราก็อย่าไปสนใจครับ ถ้าโอนผิดเขาโอนกลับเองครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:50:52 AM »

ขอบคุณครับ  น้าปู  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:11:58 AM »

ขออนุญาตเรียนถามต่อยอดครับ หากเกิดการโอนผิดบัญชีแบบนี้เข้าหลักทรัพย์มีควรได้ หรือเปล่าครับ......เนื่องจากเคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นกับตัวผมเอง และคนที่รู้จัก คือ
1.ผมโอนเงินให้พ่อ พอพ่อไปเช็คยอดปรากฎว่าไม่ได้รับเงิน ความผิดพลาดคือ พนง.พิพม์เลขผิด แก้ไขโดย พนง.จัดการโอนเงินเข้าบัญชีพ่อผมในทันที่ หลักจากนั้นผมจะผมจะขอพบผู้จัดการสาขา แต่น้องเขาเหมือนจะร้องให้ ผมเลยใจอ่อนครับบอกว่าอย่าให้เกิดเหตุการแบบนี้อีก
2.คนที่รู้จักญาติไปกดเงินปรากฎว่ามีเงินเข้า ด้วยความที่อะไรไม่รู้ละไม่เคยมีเงินแยะขนาดนี้ กูถอนเอาไว้ก่อน ถอนได้ก็เอามาใช้ครับ ผลคือเงินโอนผิดบัญชี พนักงานธนาคารรับผิดชอบไปเต็ม ๆ ส่วนคนที่ถูกโอนผิดบัญชีแล้วถอนมาใช้ก็สบายไป

รบกวนสอบถามครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:15:59 AM »

อย่างน้าตี๋ว่าไว้ครับ โอนเข้าบัญชีผิด  ถือเป็นลาภมิควรได้  ฟ้องร้องถึงศาลก็ต้องชดใช้ตามกฎหมายครับน้าเลขา

ถอนเงินคนอื่นมาใช้แล้วไม่สบายแน่นอนครับ  ขึ้นโรงขึ้นศาลกว่าคดีจะเสร็จสิ้นแถมโดนตราหน้าอีก

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:30:11 AM »

อย่างน้าตี๋ว่าไว้ครับ โอนเข้าบัญชีผิด  ถือเป็นลาภมิควรได้  ฟ้องร้องถึงศาลก็ต้องชดใช้ตามกฎหมายครับน้าเลขา

ถอนเงินคนอื่นมาใช้แล้วไม่สบายแน่นอนครับ  ขึ้นโรงขึ้นศาลกว่าคดีจะเสร็จสิ้นแถมโดนตราหน้าอีก

อ้าวว งั้นผมก็ท่องผิดมาตลอดเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ลาภมิควรได้ เหลือเท่าไหร่ คืนเท่านั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
yord
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:08:55 PM »

ขอบคุณครับที่นำมาบอกกล่าวน่ะครับ Grin
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:37:21 PM »

เมื่อเช้าก็เพิ่งโดนครับขึ้น เบอร์ส่วนตัว งงเลยพอรับเป็นเสียงจากคอมฯว่าแฟนเพิ่งใช้บัตรธนาคารกรุงเทพไปรูดบัตรที่เดอะมอลล์บางกระปิเมื่อกี้ ถ้าไม่ใช่ให้กด 9 แฟนเลยกดไปเจอเสียงผู้ชายพูดช้าไม่ชัดถ้อย ชัดคำ แฟนเลยถามไม่เคยทำบัตรเครดิตจะไปรูดได้ไงแล้ว งั้นช่วยบอกชื่อจะเช็คให้ แฟนผมเค้าเลยบอกชื่อ แล้วก็ถามนามสกุลอีก ผมเลยบอกแฟนวาง
  วางปุ๊บมันติดใหม่ปับคราวนี้ผมรับเองเหมือนเดิมเลย พอผมกด 9 อ้างว่าเป็นพนักงานฝ่ายบัตรชื่ออนุพงศ์ ผมจำนามสกุลไม่ได้เลยถามว่านี้เบอร์ผมนี่มัน 9.45 น.เดอะมอลล์ยังไม่เปิดเลยแฟนผมจะไปใช้บัตรได้ไง แล้วคุณนามสกุลอะไร เท่านั้นแหละรีบว่างสายเลย
  ผมเลยให้แฟนโทรหาเบอร์ธนาคารกรุงเทพจากบัค ได้แล้วโทรไปเล่าให้พนักงานฟัง เค้าบอกว่ามิชฉาชีพครับ...โชคดีเราไม่เป็นเหยื่อเลยเจอน้าปูเล่าสู่กันฟัง เลยต่อยอดของน้าปูหน่อยนึงครับ Grin

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 06:56:28 AM »

มีลงหนักสือพิมพ์ ธนาคารโอนให้ผิด 600000 เจ้าของเอาไปใช้หมด Grin Grin Grin คราวนี้ต้องใช้หนีธนาคารหัวโต

ไม่ใช่เงินเราอย่าใช้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:22:28 AM »

มีลงหนักสือพิมพ์ ธนาคารโอนให้ผิด 600000 เจ้าของเอาไปใช้หมด Grin Grin Grin คราวนี้ต้องใช้หนีธนาคารหัวโต

ไม่ใช่เงินเราอย่าใช้

น้าคาร์พอทราบหรือเปล่าครับว่าเขาคิดดอกเบี้ยสำหรับหนี้ประเภทนี้อย่างไร

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์