เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 08:21:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.3 ระบุว่า ให้ซื้อลูกปืนได้แค่ 12 นัดเองครับ  (อ่าน 3067 ครั้ง)
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:39:52 PM »

ป.3 ระบุว่า ให้ซื้อปืนขนาด 9มม.พร้อมกระสุน 12 นัด
มัยมันน้อยจังครับ ทำงัยถึงจะซื้อลูกได้มากกว่านี้ครับ
(ทำยังกะซื้อผักซื้อปลาจะได้ซื้อทีละนิดซื้อได้บ่อยๆ)

จะซื้อลูกเพิ่มต้องขอป.3 ใหม่อีกหรือครับ
หรือว่าซื่อได้ร้านละ 12 นัด หลายๆร้าน
หรือบางร้านอยากซื้อเท่าไหร่ก็ขาย

ช่วยแนะนำด้วย
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:48:04 PM »

ซื้อได้ตามกำลังทรัพย์ครับ
ป.3 บอกขนาดของปืนและปริมาณบรรจุกระสุนครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:49:46 PM »

Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:51:49 PM »

Grin Grin  Cheesy
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 08:54:17 PM »

พิมพ์ภาษาไทยให้มันถูกๆ  แล้วจะมีพี่ๆมาตอบให้เยอะครับ   Grin

สำหรับผม  ซื้อทีละนัดก็เคยครับ   ซื้อที่ละกล่องก็เคยครับ   Grin 

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:01:53 PM »

ซื้อได้ตามใจตามกำลังเงินที่มีครับ ของผม 15 นัดซื้อทีละ 3 กล่องครับ
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:19:06 PM »

ป.3 บอกขนาดของปืนและปริมาณบรรจุกระสุนครับ

แสดงว่าห้ามใส่ลูกในแม็กเกิน 12 นัดใช่ไหมครับ
คนซ่อมทางรถไฟ--->trackmam 52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:31:32 PM »

แสดงว่าห้ามใส่ลูกในแม็กเกิน 12 นัดใช่ไหมครับ

ตามกฎหมายแล้วถ้าจะซื้อกระสุนต้องขออนุญาติ(ป.3)ด้วยครับและขอได้ครั้งละไม่เกิน 12 นัดสำหรับปืนพกสั้น ขอได้ปีละ 3 ใบ(ถ้าจำไม่ผิด)สว่นเรื่องจำนวนกระสุนที่บรรจุในซองกระสุนเดียวนี้อนุญาตให้ไม่เกิน 20 นัดแล้วครับ ใน ป.3 ของท่านในเป็นปกติกครับ
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:32:14 AM »

ทำอะไรถูกกฎหมายนี่มันยากจริง สมควรแล้วที่ปืนเถื่อนลูกเถื่อนเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด
เดียวนี้เด็กอาชีวะก็มีปืนไปไล่ยิงกันแล้ว...........ชีวิต

ตามกฎหมายแล้วถ้าจะซื้อกระสุนต้องขออนุญาติ(ป.3)ด้วยครับและขอได้ครั้งละไม่เกิน 12 นัดสำหรับปืนพกสั้น ขอได้ปีละ 3 ใบ(ถ้าจำไม่ผิด)สว่นเรื่องจำนวนกระสุนที่บรรจุในซองกระสุนเดียวนี้อนุญาตให้ไม่เกิน 20 นัดแล้วครับ ใน ป.3 ของท่านในเป็นปกติกครับ
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:35:33 AM »

ทำตามกฏหมายนี่มันลำบากจริงๆ  สมควรแล้วที่มีปืนเถื่อนลูกเถื่อนเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด
เดี๋ยวนี้แค่เด็กอาชีวะก็มีปืนเถื่อนไปไล่ยิงกันแล้ว........... ชีวิต
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:48:25 AM »

อย่าแคร์สื่อครับ ซื้อเลย

3'SF TRAINING COMPANY.
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 08:14:00 AM »

เคยซื้ออย่างไร...ก็ซื้อไปตามนั้นครับ...

ตราบใดที่ไม่นำปืนและกระสุนไปใช้ในทางที่ผิด....

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:33:22 AM »

ไปสนามยิงปืนก็ซื้อทีละกล่องนะ สำหรับผม

ซื้อปลีกทีละสิบนัดก็เคย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:11:34 AM »

ทำตามกฏหมายนี่มันลำบากจริงๆ  สมควรแล้วที่มีปืนเถื่อนลูกเถื่อนเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด
เดี๋ยวนี้แค่เด็กอาชีวะก็มีปืนเถื่อนไปไล่ยิงกันแล้ว........... ชีวิต

เพราะตัวเองยังไม่รู้ความ ก็กลายเป็น ผู้ขยายปัญหาสังคม..  ไปซะแล้ว
เมื่อไม่รู้ ต้องเสาะหาความรู้ อย่าไปคิดเอาเอง ซิครับ.

อยากรู้ต้องช่วยตนเอง ค้นอ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ ตามวันเวลาที่ผ่านเข้ามา  จะเข้าใจอะไรดีขึ้น 
มีคำตอบให้ทั้งหมด ที่ท่านสงสัย  แม้ในสิ่งนั้นที่ท่านยังไม่ได้ เอ่ยปาก บอกออกมา

ตามที่ คุณ คนซ่อมทางรถไฟ  และเพื่อนคอปืนหลายท่านให้ความเห็นครับ

กระสุนปืน จะซื้อให้ถูกต้องตามกฎหมาย ต้องขออนุญาต และซื้อได้เท่าที่ระบุไว้ในใบอนุญาต  เมื่อขออนุญาตซื้อปืน จะขอซื้อกระสุนปืนไปพร้อมกันในครั้งแรกด้วย คือ ๑๒ นัด
ค่าธรรมเนียมซื้ออาวุธปืน คือ ๕ บาท ค่าธรรมเนียม ซื้อกระสุนปืน คือ ๑ บาท  รวม เป็น ๖ บาท

ไม่ได้หมายถึงปริมาณกระสุนที่มีอยู่ในตัวปืน.. ตามที่ คุณ AmataBKK บอกนั้น อาจสับสนเป็นลักษณะ ของอาวุธปืน

เมื่อได้รับอนุญาต ให้มีและใช้อาวุธปืน ท่านสามารถครอบครองกระสุนปืน ชนิดที่ใช้ยิงได้กับปืนรุ่นของท่านเท่านั้น ไม่จำกัดจำนวน
แต่ให้พอกับเหตุผลในการมีและใช้อาวุธปืนของท่าน   จะมากน้อย พิจารณาเอาตวามความเหมาะสม บอกให้ไม่ได้ อยากมีมากก็เตรียมคำอธิบายกับ จนท. ไว้ให้ดีแล้วกัน

ส่วนการซื้อกระสุนปืน ยังเป็นช่องว่างทางกฎหมาย  ที่ยากจะจับกุมดำเนินคดี กับผู้ซื้อ.. เพราะเมื่อจับผู้ซื้อ ต้องเอาผู้ขายมายืนยัน
ผู้ขายก็คือผู้กระทำผิดกฎหมายด้วยคนหนึ่ง ใครจะยอม..   เว้นแต่จับคาหนังคาเขาในร้านปืน.. ร้านปืนที่ไหน จะยอมให้มันเกิดละครับ

jujuhon
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 11:38:48 AM »

ขอถามหน่อยครับถ้าเราไปซื่อลูกกระสุนปืนจากกรุงเทพหลายชนิดโดยมี ป 4 พร้อมพาขึ้นเครื่องบินกลับจะได้ไหมครับ(สมมุติว่าซื่อ .38  100นัด  9.มม  100นัด  ลูกซองเบอร์ 12  100นัด  มี  ป4  พร้อม)ทางท่าอากาศยานจะให้ขึ้นเครื่องไหมครับ

ราชสีห์  ผู้ภักดีต่อแผ่นดิน(เกิด)ศิษย์เจ้าแม่มุกจันรุ่นที่สาม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์