เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 04:16:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องลูกซอง Benelli  (อ่าน 1838 ครั้ง)
nanfar
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:02:59 PM »

อยากทราบว่าลูกซองระบบ Semi Auto ของ Benelli นั้นต้องกดเรียกลูกก่อนดึงลูกเลื่อนให้ลูกจากหลอดกระสุนเข้ารังเพลิง  แล้วถ้าใส่ลูกเข้าไปในรังเพลิงก่อนแล้วโหลดลูกเข้าในหลอดกระสุนจะต้องกดเรียกลูกไหมครับ ถ้ายิงไปลูกจากหลอดจะเข้ารังเพลิงไหมครับถ้าไม่ได้กดเรียกลูก ไม่เข้าใจครับ งงๆ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:06:13 PM »

อยากทราบว่าลูกซองระบบ Semi Auto ของ Benelli นั้นต้องกดเรียกลูกก่อนดึงลูกเลื่อนให้ลูกจากหลอดกระสุนเข้ารังเพลิง  แล้วถ้าใส่ลูกเข้าไปในรังเพลิงก่อนแล้วโหลดลูกเข้าในหลอดกระสุนจะต้องกดเรียกลูกไหมครับ ถ้ายิงไปลูกจากหลอดจะเข้ารังเพลิงไหมครับถ้าไม่ได้กดเรียกลูก ไม่เข้าใจครับ งงๆ

...อ่านแล้วงงไปด้วยครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:17:19 PM »

อยากทราบว่าลูกซองระบบ Semi Auto ของ Benelli นั้นต้องกดเรียกลูกก่อนดึงลูกเลื่อนให้ลูกจากหลอดกระสุนเข้ารังเพลิง
ตอบ-หากไม่หยอดกระสุนเข้ารังเพลิง ใส่กระสุนในหลอดอย่างเดียวต้องกดเรียกลูกก่อน แล้วดึงลูกเลื่อนครับ

แล้วถ้าใส่ลูกเข้าไปในรังเพลิงก่อนแล้วโหลดลูกเข้าในหลอดกระสุนจะต้องกดเรียกลูกไหมครับ ถ้ายิงไปลูกจากหลอดจะเข้ารังเพลิงไหมครับถ้าไม่ได้กดเรียกลูก ไม่เข้าใจครับ งงๆ
ตอบ-ไม่ต้องครับ หากยิงต่อเนื่องระบบป้อนกระสุนจะทำงานป้อนกระสุนเองครับ
หวังว่าคำตอบจากคนพอรู้นิดหน่อยคงไม่ทำให้งงกว่าเดิมนะครับ สนใจระบบการทำงาน ศึกษาให้เข้าใจแบบนี้ก่อนดีมากครับ ดีกว่าจับปืนยิงแล้วค่อยศึกษา เป็นกำลังใจให้ครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:19:32 PM »

อยากทราบว่าลูกซองระบบ Semi Auto ของ Benelli นั้นต้องกดเรียกลูกก่อนดึงลูกเลื่อนให้ลูกจากหลอดกระสุนเข้ารังเพลิง ....ถูกต้องครับ

แล้วถ้าใส่ลูกเข้าไปในรังเพลิงก่อนแล้วโหลดลูกเข้าในหลอดกระสุนจะต้องกดเรียกลูกไหมครับ ถ้ายิงไปลูกจากหลอดจะเข้ารังเพลิงไหมครับถ้าไม่ได้กดเรียกลูก ไม่เข้าใจครับ งงๆ ....ไม่ต้องกดเรียกลูกแล้วครับ ลูกจะป้อนเข้ารังเพลิงเองครับ Grinแต่สามารถโหลดเข้าตรงที่ลิ้นป้อนกระสุนได้อีก ๑ นัดครับถ้าเป็น เอ็ม๑ รุ่นเก่า หรือรุ่นใหม่ที่ได้มีการปรับแต่งแล้ว เช่น ปกติบรรจุ ๗ +๑ ในรังเพลิง ถ้ารุ่นเก่าก็สามารถใส่ได้ ๗+๑+๑ ครับ หลงรัก
nanfar
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:21:37 PM »

ขอบคุณมากครับ แต่ครูที่สนามชอบเตือนว่าให้กดเรียกลูกด้วยทั้งๆที่โหลดลูกเข้ารังเพลิงก่อนเสมอ
nanfar
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:28:48 PM »

แล้วถ้าเราโหลดลูกใส่หลอดอย่างเดียวโดยที่เรายังไม่ได้ดึงลูกเลื่อนเพื่อง้างนกปืนก่อนเลย(นกสับไม่ง้าง)เราก็สามารถที่จะดึงลำเลื่อนโดยไม่ต้องกดเรียกลูกใช่ไหมครับ เพราะในเมื่อกลไลของมันได้ออกแบบว่าเมิ้อเหนี่ยวไก(นกสับลงไป)ปุ่มเรียกลูกก็จะถูกกดโดยกลไกของมันเอง ถูกต้องหรือเปล่าครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:33:42 PM »

แล้วถ้าเราโหลดลูกใส่หลอดอย่างเดียวโดยที่เรายังไม่ได้ดึงลูกเลื่อนเพื่อง้างนกปืนก่อนเลย(นกสับไม่ง้าง)เราก็สามารถที่จะดึงลำเลื่อนโดยไม่ต้องกดเรียกลูกใช่ไหมครับ เพราะในเมื่อกลไลของมันได้ออกแบบว่าเมิ้อเหนี่ยวไก(นกสับลงไป)ปุ่มเรียกลูกก็จะถูกกดโดยกลไกของมันเอง ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ถ้ากระสุนอยู่ในหลอด จะต้องกดเรียกลูก ให้มาอยู่ตรงลิ้นป้อนกระสุน ครับ.

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:37:01 PM »

แล้วจะขึ้นลำเพื่ออะไรครับ ในเมื่อไม่ได้กดเรียกลูก เหนี่ยวไกไปก็ แชะ เฉยๆ จะยิงก็ต้องดึงลูกเลื่อนอีกทีอยู่ดี  Grinลองทำดูในสนามก็ได้ครับ  หลงรัก
pet-tho
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:13:44 PM »

แล้วลูกซองที่เก็บไว้เฝ้าบ้านเค้าใส่กระสุนไว้หรือเปล่าแล้วสปริงจะล้าเหมือนในปืนออโต้มั้ยครับ
Eakja
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:36:39 PM »

แล้วลูกซองที่เก็บไว้เฝ้าบ้านเค้าใส่กระสุนไว้หรือเปล่าแล้วสปริงจะล้าเหมือนในปืนออโต้มั้ยครับ

ถ้าเลือกปืนตัวที่เอาไว้เฝ้าบ้านแล้ว ต้องบรรจุกระสุนไว้ครับ
ถ้าไม่ใส่ไว้ก็ไม่ควรเอาไว้เผ้าบ้านแล้วครับ
เรื่องสปริงไม่ต้องกลัวล้า ผมเลือก เอาตัวออโต้ ไว้เฝ้าบ้าน ในหลอดสามารถใส่ได้ 11 นัด  ผมก็ใส่แค่ 8นัดพอ
อีก 5 นัด ไว้ที่พานท้ายครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์